• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

พี่น้องบางแสน...ทุก ๆ วันเสาร์ หลังพระอาทิตย์ตกดินเจอกันแหลมแท่นนะ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31478
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Re: พี่น้องบางแสน...ทุกเสาร์หลังพระอาทิตย์ตกดินเจอกันแ หลมแท่นนะ

รู้อย่างนี้พี่มีซัก3 คนตั้งนานแล้ววววววววววว....
:coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028:

Re: พี่น้องบางแสน...ทุกเสาร์หลังพระอาทิตย์ตกดินเจอกันแ หลมแท่นนะ

วู้...........

Re: บางแสนเรารักกัน..รักกัน

มีแต่รถเสียกัน ผมก็แก้ไม่หายเลย จอดอู่เหมือนกัน :coolly-0011:
คิดถึงครับ

เหอๆๆๆ ซ่อมง๊อกๆ

โปรแกรม กิจกรรม Cefiro-Thailand

ใกล้แล้วนะครับ วันเสาร์นี้ที่ 5 มิถุนายน..อีกไม่กี่วันแล้ว...
รายละเอียดตามลิงค์....เจอกันที่งานนะครับ ใครจะไปลงชื่อไว้ด้านล่างเลย

ป้อง

https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/35428

- วันเสาร์ที่ 5 มิถุนายน Meeting Cefiro-Thailand พื้นที่ฝั่งธน กรุงเทพฯ

แก้ไขล่าสุด:

โปรแกรม กิจกรรม Cefiro-Thailand

ใกล้แล้วนะครับ วันเสาร์นี้ที่ 5 มิถุนายน..อีกไม่กี่วันแล้ว...
รายละเอียดตามลิงค์....เจอกันที่งานนะครับ ใครจะไปลงชื่อไว้ด้านล่างเลย

ป้อง

https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/35428

- วันเสาร์ที่ 5 มิถุนายน Meeting Cefiro-Thailand พื้นที่ฝั่งธน กรุงเทพฯ

ดีทุกคนภูเก็ตอากาสดีมากครับไม่รัอนมาก รร สวยนอนสบาย

ไปไม่ได้แข่งครับอยากไปจังรอที่บางแสนดีกว่า

:coolly-0043: :coolly-0043: :coolly-0043:

:coolly-0022: :coolly-0022: :coolly-0022:

ทํางาน ทํางาน:coolly-0002:

:coolly-0022::coolly-0022::coolly-0032:

สู้ต่อไป:coolly-0034:

แก้ไม่หายว่าจะขายทิ้งแล้วครับ เซ็งมากๆ :coolly-0018: :coolly-0028:

ไปอู่ก็ไปไม่ได้ :coolly-0011:

โดนลูกน้องปรามาสอย่างแรง
" พี่ๆ gas turbine ตัวนึงหลายพันล้าน เห็นพี่แก้ปัญหาได้ แค่รถกระป๋องแค่นี้ ทำไมพี่แก้ไม่ได้เหรอ ?"
แต่มันทำให้เรามีกำลังใจฮึกเหิมที่จะต่อสู้เอาชนะอุปสรรคให้ได้ จริงอย่างที่ลูกน้องมันพูด ระบบไฟรถยนต์มันจะซับซ้อนสักเท่าไหร่กัน (แต่ยอมรับว่ามันคนละศาสตร์กัน) ผมก็พอมีพื้นฐานระบบไฟมาบ้างเพราะตอน ปวช.ผมเรียนอยู่แผนกไฟฟ้ามา แต่ไฟฟ้ารถยนต์ยอมรับว่ามันคนละศาสตร์ แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว รถขยับไปไหนไม่ได้แล้วก็ต้องลองกันหน่อย

เมื่อวานเลยถือโอกาสแว่บงานออกไปที่โรงรถ เตรียมอุปกรณ์ทั้งมิเตอร์+เครื่องมือพร้อม เลยขอแชร์ประสบการณ์ให้พี่น้องเอาไว้อ่านกันครับ
1. เริ่มจากช่วงเช้าที่ลองซื้อแบตมาเปลี่ยนตามคำแนะนำ ประสบการณ์ของเพื่อนๆบางท่าน ปรากฎว่าอาการเหมือนเดิม คือไฟที่หน้าปัทม์ แค่หรี่ๆ ลองสตาร์ท ไดสตาร์ท ไม่ทำงานเพราะไฟไม่พอ หมดค่าแบตไป 2 พัน(ราคาเต็ม 2200 FB 150 เทิร์นลูกเก่าได้ 200 ครับ) แต่แบตเดิมก็มีอายุ 3 ปีแล้วเลยถือโอกาสเปลี่ยนซะเลย

2. ก่อนหน้านี้เคยวัดไฟเข้าสวิทช์แล้วได้ 13.6 v. และออกจากสวิทช์ได้ 7.8 v. เลยลองวัดใหม่ ก็ได้เหมือนเดิม ถอดแบตออก วัดความต้านทานของหน้าคอนแทคสวิทช์ ผลที่ได้คือ ปกติดี ได้ 0.6 โอห์ม ตัดปัญหาสวิทช์กุญแจเสียออกไป

3. โทรหาน้าเฒ่า ปรึกษาปัญหาที่เกิดขึ้น น้าเฒ่าก็แนะนำมา(ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ) ให้ลองวัดไฟขั้วบวกเทียบกับตัวถังได้เท่าไหร่ มีลงกราวด์จุดไหน และลองเช็คแผงฟิวส์ในห้องโดยสาร ซึ่งน้าเฒ่าบอกว่าเคยเจอบ่อยๆว่าไหม้
ผลการตรวจสอบ ไฟไม่ลงกราวด์ และแผงฟิวส์ไม่ไหม้ ไม่เจอฟิวส์ตัวไหนขาด เอาไงต่อดีวะเนี่ย :coolly-0029:
4. ลองสตาร์ทใหม่ คราวนี้ไฟหน้าปัทม์ไม่ติดเลย อาการเริ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ตัดสินใจรื้อแผงคอพลาสติกแถวสวิทช์กุญแจดูเพราะวัดไฟแล้ว มันมีไฟเข้าสวิทช์นี่หว่า

5. เจอกล่องดำ 1 กล่อง ชื่อว่า omnitronic ดูจากสัญญาณอินพุทที่เข้า บอกได้ว่าเป็นกล่องสัญญาณกันขโมย+รีโมท ซึ่งผมเลิกใช้รีโมทนานแล้วเพราะมันชอบรวน

6. ตัดสินใจตัดเคเบิลไทร์รัดสายออก เพื่อที่จะได้ไล่สายถนัดหน่อย (ตัวเราก็ใหญ่ โรงรถก็จอดติดๆกัน ทำงานกึ่งก้มกึ่งเงย อึดอัดชมัด)

7. เจอ output ของกล่องนี้ต่อไปเข้า relay 1 ตัวซึ่งรีเลย์ตัวนี้ไปตัดระบบไฟที่ออกจากสวิทช์กุญแจ เริ่มร้องอ๋อ...เห็นทางสว่างรำไรๆแล้ว

8. ลองวัดหน้าคอนแทคของรีเลย์ตัวนั้นปรากฎว่ามัน open อยู่ เพราะเหมือนว่าระบบกันขโมยมันทำงาน เลยลองรีเซ็ทให้กล่องมันเข้าโหมดปกติ ปรากฎว่ารีเลย์ทำงาน แต่หน้าคอนแทคมันไม่ดี ไฟผ่านไม่สะดวก เลยเหลือ 7.8 v. อย่างที่เป็น

9. ตัดสินใจโดยไม่รีรอ รื้อระบบมันออกเลย สร้างปัญหานัก ก็จัดการตัดรีเลย์ออก แล้วต่อบายพาสสัญญาณเข้ากลับที่เดิม(ปกติจะไม่มีรีเลย์ตัวนี้ครับ มันต่อไว้สำหรับระบบกันขโมย)

10. แล้วสัญญาณอินพุทตัวที่เหลือเช่น สวิทช์ประตู ฝากระโปรง ฯลฯ จะทำยังไง ไม่เป็นไรเดี๋ยวไป search ใน net ดูว่าเค้าเอาออกกันยังไงแล้วค่อยรื้อต่อ

11. ลองออนสวิทช์ โอ้...ไฟมาแล้ว หน้าจอติดปกติแล้ว ลองสตาร์ท ชึ่งเดียวติดครับ โอ้ว...สุดยอด อีขาวเรากลับมามีชีวิตอีกครั้ง

12. ลองติดเครื่องทิ้งไว้เกือบ 10 นาทีลองดับแล้วสตาร์ทใหม่ ก็ปกติแล้วครับ

13. เก็บสายที่รื้อมาแบบลวกๆไว้ก่อน ส่วนกล่องนั้นดึงออกมาวางที่พรมเท้าก่อน เพราะสายอินพุทยังไม่ได้ตัด เพราะใกล้เวลาเลิกงานแล้ว เดี๋ยวงานเข้า ลองขับเอากลับไปจอดบ้านรอเก็บงานสายไฟอีกที ตอนนี้รถวิ่งได้แล้ว แต่สายไฟที่รื้อมายังยุ่งเหยิงอยู่ เดี๋ยวเย็นว่างๆจะไล่เก็บงานอีกที

เฮ้อ....รอดตัวไป ไม่งั้นโดนขายแน่อีขาวเอ๊ย...

จบข่าวครับ

สุดยอดครับ ได้ใจจริงๆ:coolly-0033:ครับ สู้ๆๆ กันต่อไป:coolly-0022:

:coolly-0033: วันเสาร์นี้มีใครไปบ้างมิ

ฮาตรง gas turbine นี่แหละ :coolly-0023:

:coolly-0033: วันเสาร์นี้มีใครไปบ้างมิ
ไปงานมีทติ้งที่ กทม ครับ:coolly-0009:

สุดยอดครับนี้หละครับความสุขตอนมันติดพี่รู้สึกดีเลยใช้ไหมรักสุดๆCEFIRO:coolly-0044:

รู้ดีครับ:coolly-0044:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม