แก๊สจะขึ้นราคา

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31092
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31092

Cefiro-Thailand Staff
สมาชิกทีมงาน
Cefiro-Thailand Staff
เข้าร่วม
15 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เมื่อวานนั่งอ่านหนังสือพิมพ์แล้วต๊กกะจาย

เห็นว่าจะขึ้นราคาแก๊สหุงต้มขึ้นไปอีกกิโลละ7-8บาท ส่งผลให้ราคาแก๊สในภาคอุตส่าหกรรม-ขนส่ง(ที่พวกเราใช้ๆกันนี้แหละ) ขึ้นไปอยู่ที่ระดับ17-18บาทต่อลิตร

แม่งเอ้ยโดนเข้าไปเต็มๆ

ยาวหน่อยนะครับ ผมพิมพ์ไปเรื่อยเลยอะ คิดออกมาเป็นตัวเลขให้เห็นกัน

จากที่ผมดูชาร์ทราคาขายน้ำมันของ ปตท. ในลิฟท์ที่ office
ราคาแก๊ส LPG ราคาขายอยู่ที่ 18.20 บาทต่อ กก.
ซึ่งแก๊ส 1 กก. จะเท่ากับ 1.9 ลิตรโดยประมาณ ซึ่งนั่นคือแก๊สจะตกลิตรละ 9.58 บาท
แต่แก๊สที่ผมเติมอยู่ทุกวันนี้ ปั๊มมันขายกันลิตรละ 10.90 บ้าง 10.93 บ้าง 10.95 บ้าง พวกปั๊มก็บวกกันไปเฉลี่ยลิตรละ 1.50 บาทแล้ว

แล้วถ้าเดือน ก.ค. นี้รัฐจะขึ้นราคา LPG สำหรับภาคขนส่ง เน้นนะครับว่าสำหรับภาคขนส่ง ไม่ใช่ครัวเรือน พูดง่ายๆ ก็คือจะขึ้นแต่แก๊สรถยนต์กันเนี่ยแหละ ขึ้นมาอีก กก. ละ 7-8 บาท
ตี worst case ไปเลยว่าเป็น กก. ละ 8 บาท
ถ้าตีเป็นลิตรก็จะตกขึ้นมาลิตรละ 4.21 บาท

คราวนี้ก็ลองบวกกับราคาแก๊สเดิมที่เราเติมอยู่ทุกวัน 10.90 บาทเข้าไป ก็จะเป็นลิตรละ 15.11 บาท
ซึ่งราคานี้เป็นราคาขายเดิม บวกกับราคาืที่เพิ่มขึ้นมาเพียวๆ ยังไม่ได้บวกเพิ่มอีก
เพราะตามจรรยาบรรณของปั๊มแก๊สขายปลีกนั้น ต้องบวกขึ้นอีกแน่นอนครับ ไม่ได้อยู่ที่ 15 บาทกว่าแน่นอน

ก็เตรียมตัวรับมือ LPG ลิตรละ 16.xx-17.xx บาทแล้วกันครับชาวแก๊สทั้งหลาย
ทางที่ดีอย่าเพิ่งกลุ้มครับ อย่างน้อยราคาน้ำมันเบนซินก็ยังคงขึ้นอยู่ตลอดเหมือนกัน ยังไงเราก็ประหยัดกว่าน้ำมันเกือบครึ่งแหละ

จากที่ผมลองคำนวณคร่าวๆ ระหว่างรถผมเติมโซฮอลล์95 รถผมจะกินน้ำมันโลละเกือบ 5 บาท
แต่ถ้าเป็น LPG ลองคิดราคาตอนนี้มันขึ้นราคามาแล้วเป็นลิตรละ 17 บาท รถผมจะกินแก๊สอยู่ที่โลละเกือบ 3 บาทครับ
ยังไงก็ประหยัดกว่าน้ำมันโลละ 2 บาท วิ่งไป 250 โลก็ยังประหยัดไปได้ 500 ครับ

ใช้ไปเถอะครับ อย่ากังวล
แต่เดี๋ยวต่อไปก็คงมีข่าว ประชาชนถ่ายแก๊สจากถังบ้านเข้ารถแล้วแก๊สระเบิดไฟไหม้บ้าน หรือว่าพวกขายอาหารชิงขึ้นราคาอีกจานละ 5 บาทอีกทั้งๆ ที่ไม่ได้เกี่ยวกัน วุ่นวายครับ เมืองไทยทุกวันนี้ น่าเบื่อเนอะ

ยาวหน่อยนะครับ ผมพิมพ์ไปเรื่อยเลยอะ คิดออกมาเป็นตัวเลขให้เห็นกัน

จากที่ผมดูชาร์ทราคาขายน้ำมันของ ปตท. ในลิฟท์ที่ office
ราคาแก๊ส LPG ราคาขายอยู่ที่ 18.20 บาทต่อ กก.
ซึ่งแก๊ส 1 กก. จะเท่ากับ 1.9 ลิตรโดยประมาณ ซึ่งนั่นคือแก๊สจะตกลิตรละ 9.58 บาท
แต่แก๊สที่ผมเติมอยู่ทุกวันนี้ ปั๊มมันขายกันลิตรละ 10.90 บ้าง 10.93 บ้าง 10.95 บ้าง พวกปั๊มก็บวกกันไปเฉลี่ยลิตรละ 1.50 บาทแล้ว

แล้วถ้าเดือน ก.ค. นี้รัฐจะขึ้นราคา LPG สำหรับภาคขนส่ง เน้นนะครับว่าสำหรับภาคขนส่ง ไม่ใช่ครัวเรือน พูดง่ายๆ ก็คือจะขึ้นแต่แก๊สรถยนต์กันเนี่ยแหละ ขึ้นมาอีก กก. ละ 7-8 บาท
ตี worst case ไปเลยว่าเป็น กก. ละ 8 บาท
ถ้าตีเป็นลิตรก็จะตกขึ้นมาลิตรละ 4.21 บาท

คราวนี้ก็ลองบวกกับราคาแก๊สเดิมที่เราเติมอยู่ทุกวัน 10.90 บาทเข้าไป ก็จะเป็นลิตรละ 15.11 บาท
ซึ่งราคานี้เป็นราคาขายเดิม บวกกับราคาืที่เพิ่มขึ้นมาเพียวๆ ยังไม่ได้บวกเพิ่มอีก
เพราะตามจรรยาบรรณของปั๊มแก๊สขายปลีกนั้น ต้องบวกขึ้นอีกแน่นอนครับ ไม่ได้อยู่ที่ 15 บาทกว่าแน่นอน

ก็เตรียมตัวรับมือ LPG ลิตรละ 16.xx-17.xx บาทแล้วกันครับชาวแก๊สทั้งหลาย
ทางที่ดีอย่าเพิ่งกลุ้มครับ อย่างน้อยราคาน้ำมันเบนซินก็ยังคงขึ้นอยู่ตลอดเหมือนกัน ยังไงเราก็ประหยัดกว่าน้ำมันเกือบครึ่งแหละ

จากที่ผมลองคำนวณคร่าวๆ ระหว่างรถผมเติมโซฮอลล์95 รถผมจะกินน้ำมันโลละเกือบ 5 บาท
แต่ถ้าเป็น LPG ลองคิดราคาตอนนี้มันขึ้นราคามาแล้วเป็นลิตรละ 17 บาท รถผมจะกินแก๊สอยู่ที่โลละเกือบ 3 บาทครับ
ยังไงก็ประหยัดกว่าน้ำมันโลละ 2 บาท วิ่งไป 250 โลก็ยังประหยัดไปได้ 500 ครับ

ใช้ไปเถอะครับ อย่ากังวล
แต่เดี๋ยวต่อไปก็คงมีข่าว ประชาชนถ่ายแก๊สจากถังบ้านเข้ารถแล้วแก๊สระเบิดไฟไหม้บ้าน หรือว่าพวกขายอาหารชิงขึ้นราคาอีกจานละ 5 บาทอีกทั้งๆ ที่ไม่ได้เกี่ยวกัน วุ่นวายครับ เมืองไทยทุกวันนี้ น่าเบื่อเนอะ

ดีมาก ข้อมูลพวกนี้ยังพอจะทำให้มีความสุขกับชีวิตได้บ้าง

ได้ยินมาว่า แก๊สเป็นผลพลอยได้จากการกลั่นน้ำมัน คือการกลั่นน้ำมันดิบมันจะแยกแก๊สออกมา แล้วทำไมมันต้องขึ้นตามน้ำมันด้วยวะ กูงง ในเมื่อแม่งก้อขึ้นน้ำมันที่กลั่นออกมาเป็น 95 91 แล้ว ไอ่แก๊สที่เกิดจากการกลั่นก้อยังจะขึ้นอีกนะ กำไร 2-3 เด้งเลย...

เจริญ...

ตอนนี้เติมแก๊สอยู่เดือนละ5000-6000.
อนาคตอีกไม่นาน สงสัยเดือนลาหมื่น เหมือนเติมม้ำนันเมื่อก่อน..ชัวร์ปร๊าดดดดดดด..เซงงง..

แต่พูดถึงตัวผมติดแก๊สมาตอนนี้ก็ 4 ปีแล้ว เริ่มติดแก๊สตั้งแต่น้ำมัน 95 มันลิตรละ 16 บาทกว่าๆ ตอนนั้นแก๊สราคาลิตรละ 8.50 บาท
พูดถึงที่ติดตอนนั้น ราคาแก๊สมันก็ครึ่งๆ กับราคาน้ำมันนะ

ถ้ามันจะขึ้นตอนนี้ เบนซิน95 ลิตรละ 34 บาทกว่า ถ้าแก๊สเป็นลิตรละ 17 มันก็ครึ่งๆ อยู่ดี ยังไงก็ยังประหยัดครับ แต่แค่เราจ่ายเพิ่มขึ้นกว่าเติมปัจจุบันอีกครึ่งนึง

ก็เยอะอยู่นะ ภาษีโดนหักเท่าเดิม เงินเดือนก็ไม่ขึ้น แต่ค่าครองชีพขึ้น เอาขึ้นเอา เสียดายตังอะ ฮืออออออออออออออออ

ติดแก๊สมายังใช้ไม่ทันคุ้มเลย.... เวรกำ.............. :super: :super: :super:

อยากขึ้นก็ขึ้นไป

ยังมีอะไรที่ยังไม่ได้ขึ้นอีก ก็ขึ้นๆให้มันหมดะที่เดียวเลยนะ

กรูจะได้ขึ้นค่าตัวบ้าง 555 สาดดดดดดดดดดดดดดดด

ข้อคิดเพิ่มนะครับ พวกรถสองแถวเล็ก และรถตุ๊กๆ ทั่วประเทศเค้าก็ใช้ Lpg ก็ลองดูแล้วกันถ้ามันขึ้นมากขนาดนี้ จะเป็นยังงัย ก็เนี่ยแหละครับ ปตท. มันเป็นของเอกชนไม่ใช่ของรัฐ มันมีแต่ได้อยู่ฝ่ายเดียว ผมก็ไม่เข้าใจว่าไม่มีใครทำอะไรกับมันได้เลย น่าจะให้โจรใต้ดักระเบิดโรงกลั่นของมันจัง (ล้อเล่นครับ)

แต่พูดถึงตัวผมติดแก๊สมาตอนนี้ก็ 4 ปีแล้ว เริ่มติดแก๊สตั้งแต่น้ำมัน 95 มันลิตรละ 16 บาทกว่าๆ ตอนนั้นแก๊สราคาลิตรละ 8.50 บาท
พูดถึงที่ติดตอนนั้น ราคาแก๊สมันก็ครึ่งๆ กับราคาน้ำมันนะ

ถ้ามันจะขึ้นตอนนี้ เบนซิน95 ลิตรละ 34 บาทกว่า ถ้าแก๊สเป็นลิตรละ 17 มันก็ครึ่งๆ อยู่ดี ยังไงก็ยังประหยัดครับ แต่แค่เราจ่ายเพิ่มขึ้นกว่าเติมปัจจุบันอีกครึ่งนึง

ก็เยอะอยู่นะ ภาษีโดนหักเท่าเดิม เงินเดือนก็ไม่ขึ้น แต่ค่าครองชีพขึ้น เอาขึ้นเอา เสียดายตังอะ ฮืออออออออออออออออ

ถูกกว่าครึ่งนึงก็จิง แต่แก็สก็กินมากกว่าน้ำมัน ครึ่งนึงเหมือนกันนะ ลองคำนวนดูใหม่ ราคามันไล่ ๆ ๆน้ำมันแล้วนะ ถูกกว่าก็ไม่เยอะแล้ว

ขึ้น ทุก อย่าง ยก เว้น เงินเดือน :cry:

ถูกกว่าครึ่งนึงก็จิง แต่แก็สก็กินมากกว่าน้ำมัน ครึ่งนึงเหมือนกันนะ ลองคำนวนดูใหม่ ราคามันไล่ ๆ ๆน้ำมันแล้วนะ ถูกกว่าก็ไม่เยอะแล้ว
แสด ก็นี่พูดจริงๆ จับวัดมาหมดแล้ว อัตราการวิ่งในเมืองล้วนๆ

ถ้าตอนเป็นน้ำมันเครื่องกูกินเฉลี่ยประมาณ 7-8 โลลิตร
น้ำมัน 95 ลิตรละ 35 บาท หารออกมาก็ตกกินเฉลี่ยโลละ 4.375-5 บาท

แต่ถ้าเป็นแก๊สเนี่ยรถกูกิน 5-6 โลลิตร
ถ้าแก๊สลิตรละ 17 บาท หารออกมาก็ตกกินเฉลี่ยโลละ 2.83-3.4 บาทไง

ที่บอกว่าคิดคร่าวๆ ถึงแก๊สขึ้นราคาแล้ว หักลบกันออกมาจากอัตรากินที่ใช้ 95 แก๊สก็ยังประหยัดกว่าประมาณโลละประมาณ 2 บาทได้
ก็ถ้าวิ่งไป 250 โล ก็ประหยัดไปเกือบ 500 ไง เข้าใจป้ะ :smile:

เช็งบันราคาอีกแล้วแล้วก๊าชngvละครับไม่เห็นขึ้นเลยครับบั่นราคากันชัดเพื่อจะทำให้ngvราคาถูกลงแล้วหันมาติดกันมากขึ้นไงครับ......เช็งเลยครับ

• กระทู้ ผู้เขียน
เช็งบันราคาอีกแล้วแล้วก๊าชngvละครับไม่เห็นขึ้นเลยครับบั่นราคากันชัดเพื่อจะทำให้ngvราคาถูกลงแล้วหันมาติดกันมากขึ้นไงครับ......เช็งเลยครับ

ของมันไม่ดีอย่างที่คุยไงเลยต้องเล่นไม้นี้เเทน ปั้มแม่งก้อห่วยกว่าจะเติมได้รถติดไปเป็นกิโล
ที่ราคาเท่านี้เพราะรัฐเสือกเสนอหน้าไปอุ้มอยู่ครับ ราคาจริงๆมันไม่ได้อยู่ที่เห็นนะครับ มันถูกได้เพราะรัฐช่วยอุ้มไว้ คิดเอาละกันว่า ควรไม่ควร เอาเงินกูไปให้กับสิ่งที่ไม่ได้ใช้:super:

เมื่อก่อนโน้นผมเคยได้ยินมาว่า NGV รัฐชดเชยราคาให้ กก. ละ 3-5 บาทเนี่ยแหละครับ แต่ตอนนี้ไม่รู้กี่บาทแล้ว

เดี๋ยวพอใช้ NGV กันเยอะๆ ซักพักก็ปล่อยลอยตัวเองแหละครับ
แต่ยังไงก็ถูกกว่า LPG เนอะ

กรุไม่เข้าใจ แมร่งจิงๆ คิดแต่ผลประโยชน์ส่วนตน จิงๆ มันขาย ngv ซื้อ lpg เข้ามาก็ได้ แมร่งก็ดันทุรัง จัง กับ ngv เนี่ย ค่าติดก็แพง วิ่งก็ได้ไม่ไกล แน่จิง เมิงทำให้มันวิ่งได้ไกลเท่า lpg สิวะ แสรดดดเอ้ยยยย

แก๊ซขึ้นทำบ่นลิตรละ 17-18 ทำบ่นฮ่วย
ป๋มเติมลิตรละ30 ยังไม่บ่นเลย พวกแก๊ซนี่แพงนิดแพงหน่อย
ทำบ่น ฮ่วย ขอตังค์กินข้าวหน่อยดิ

ข้อคิดเพิ่มนะครับ พวกรถสองแถวเล็ก และรถตุ๊กๆ ทั่วประเทศเค้าก็ใช้ Lpg ก็ลองดูแล้วกันถ้ามันขึ้นมากขนาดนี้ จะเป็นยังงัย ก็เนี่ยแหละครับ ปตท. มันเป็นของเอกชนไม่ใช่ของรัฐ มันมีแต่ได้อยู่ฝ่ายเดียว ผมก็ไม่เข้าใจว่าไม่มีใครทำอะไรกับมันได้เลย น่าจะให้โจรใต้ดักระเบิดโรงกลั่นของมันจัง (ล้อเล่นครับ)
ของเอกชน แต่คนถือหุ้นส่วนใหญ่ก็คนในรัฐบาลทั้งนั้นละครับพี่น้อง ทำไรได้:sweat:

ขึ้นก้อใช้ ถ้าแม่งขึ้นมากก้อกลับไปเติมน้ำมัน
แต่วันนี้แก๊สลงอ่ะ แถวบ้าน
ตะก่อน 10.69 พอมาวันนี้เหลือ 10.58 ซะงั้น
แปลก ๆ วุ๊ยส์

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม