ฟรีปั้ม

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311261
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311261

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
21 ก.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
:coolly-0043:มันไม่หนื่ด มีผลโดยตรงกับเรื่องความร้อนมั้ยครับ:coolly-0043:

:coolly-0043:มันไม่หนื่ด มีผลโดยตรงกับเรื่องความร้อนมั้ยครับ:coolly-0043:

มีผลโดยตรงครับ

หาเปลี่ยนใหม่ เก่ายุ่นประมาณ 500

หรือลองซ่อมก็ได้ครับ

เคยเห็นมีคนลงวิธีซ่อมอยู่ลองหาดูครับ

แต่แนะนำให้เปลี่ยนครับ

อาจจะระบายความร้อนไม่ทันคับ!!
ลองถอดออกมา...:coolly-0037: แล้วเติมนํายาเพิ่มเข้าไปคับ

อะไรคือฟรีปั็ม

ใครว่างๆพิมพ์สอนผมหน่อยครับบบ

:coolly-0007::coolly-0007:

ฟรีปั้มคือพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ทำงานโดยใช้สายพานพ่วงกับเครื่องยนต์
พัดลมไฟฟ้า คือพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ที่ใช้ไฟจ่ายให้หมุน ไม่ต้องพ่วงกับเครื่องยนต์
หลายๆคนจึงนิยมเปลี่ยนไปใส่พัดลมไฟฟ้า เพื่อลดภาระเครื่องยนต์

ฟรีปั้มคือพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ทำงานโดยใช้สายพานพ่วงกับเครื่องยนต์
พัดลมไฟฟ้า คือพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ที่ใช้ไฟจ่ายให้หมุน ไม่ต้องพ่วงกับเครื่องยนต์
หลายๆคนจึงนิยมเปลี่ยนไปใส่พัดลมไฟฟ้า เพื่อลดภาระเครื่องยนต์

อ๋อ
ขอบคุณครับ
มันมากินไฟแบตใช่มะครับ

ฟรีปั้มเป็นอุปกรณ์ที่ต่ออยู่ระหว่าง ใบพัดระบายความร้อนหม้อน้ำ กับปั้มน้ำ ที่มีครีบเป็นซี่ๆ มีขามาต่อกับหน้ามูเล่ย์ ซึ่งมูเล่ย์จะรับแรงจากสายพานมาปั่นให้พัดลมหมุนเพื่อระบายความร้อนหม้อน้ำ

ภายในจะประกอบไปด้วยช่องซี่ให้น้ำมันไหลผ่านได้แต่จะมีความหนึดระหว่าง ก้านฟรีปั้ม และ โครงฟรีปั้ม น้ำมันที่ใช้จะเป็นน้ำมันเฉพาะเรียกว่า น้ำมันฟรีปั้ม(หรือน้ำมันไฮดรอลิก)

เมื่อใช้ไปนานๆน้ำมันที่เจอความร้อนบ่อยๆ นานๆ จะเกิดการเสื่อมสภาพ บางยี่ห้อจะทำรูมาให้เพื่อที่จะซ่อมได้ แต่ของนิสสันที่เคยเจอมาไม่สามารถซ่อมได้ แต่ก็มีบางท่านที่พยายามซ่อม แต่ถ้ามีความรู้ในเชิงช่างก็สามารถซ่อมได้

แต่ในราคาปัจจุบัน ผมแนะนำให้ซื้อเปลี่ยนดีกว่า

หน้าที่ของฟรีปั้ม

จะรับแรงจากสายพานส่งต่อไปยังใบพัดแค่นั้น

แต่ถามว่าไม่ใส่ได้หรือไม่ ตอบว่าไม่ได้เพราะมันจะไม่ครบ 555 ล้อเล่น

ไม่ใส่ไม่ได้ครับ เพราะเมื่อมีการเร่งรอบ หรือผ่อนรอบ จะมีการเปลี่ยนแปลงการหมุนในทันที จะทำให้ใบพัดที่มีแรงเฉื่อยสะสมอยู่เกิดการแตกหักได้

ในขณะที่หลายคนอยากได้ความสวยงามในห้องเครื่อง หรืออยากลดโหลดของเครื่องยนต์ ก็นิยมที่จะถอดใบพัดและฟรีปั้มทิ้งหันไปใช้พัดลมไฟฟ้ากัน

แต่การติดตั้งพัดลมไฟฟ้าก็มีข้อดีและข้อเสีย หาอ่านได้ในกระทู้เก่าๆครับ

ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ.ที่นี้ครับ

ขอบคุณครับ

แหล่มครับ

ขอบคุณครับ

แล้วถ้ามันเสียงดังหนวกหูเพราะหนืดเกินไปนี่ เป็นไปได้ไม๊ครับ
วิธีแก้คือ ต้องเปลี่ยอันใหม่สถานเดียวใช่ไม๊ครับ

แล้วของรุ่นไหนที่เงียบๆ บ้างครับ รู้สึกจะมีใบหลายแบบและจำนวนไม่เท่ากันใช่ไม๊ครับ

เครื่อง 20 ใส่ใบพัด 25 ก็เย็นดีครับ..