• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ฟิวส์ขาด

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31590
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31590

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
Register
เข้าร่วม
25 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ไฟหน้าใส่โคม DEPO
และแปลงไฟ XEON ใส่

สงสัยครับ ทำไมเวลาเปิดไฟ
แล้วขับลากรอบ ไฟหน้าด้านซ้ายจะดับ
พอไปดูที่กล่องฟิวส์ ผลฟิวส์ขาดอยู่บ่อยๆอ่ะครับ
พอเปลี่ยนใหม่ก็ติดเหมือนเดิม
มันน่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ:coolly-0043:

ไม่รู้ครับ

ไฟหน้าใส่โคม DEPO
และแปลงไฟ XEON ใส่

สงสัยครับ ทำไมเวลาเปิดไฟ
แล้วขับลากรอบ ไฟหน้าด้านซ้ายจะดับ
พอไปดูที่กล่องฟิวส์ ผลฟิวส์ขาดอยู่บ่อยๆอ่ะครับ
พอเปลี่ยนใหม่ก็ติดเหมือนเดิม
มันน่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ:coolly-0043:

ฟิวส์ขาด แสดงว่าพี่เมามากเลย ครับ อ่า...ล้อเล่นนะจ๊ะ

ของผมก็เป็นครับ แต่เป็นที่ไฟตัดหมอกด้านขวาขาดอยู่บ่อยมาก ไม่รู้เป็นที่อะไรครับด้านซ้ายไม่เคยขาดเลย หลอดด้านขวาเปลี่ยนมา 5 หลอดแล้วจ้าตอนนี้เลยปล่อยเลย หาสาเหตุไม่เจอ งง ครับ :coolly-0022:

น่าจะเป็นที่สะพานไฟบางตัวหน้าจะหลวมครับ..เช่นขั่วฟิว..สวิทปิดเปิด..หรือตัวขั่วหลอดไฟเอง พอมันหลวมมันก็จสะปาคได้ครับทำให้ฟิวขาดครับ.....อันดับแรกลองเช็คตรงที่เสียบฟิวก่อนเลยครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ

ลองสลับบัลลาสต์มาไว้ข้างขวา แล้วดูว่ามันยังขาดอีกมั๊ย ถ้าขาด มันขาดข้างไหน จะได้รู้ว่าเป็นที่ ชุดซีหนอน หรือชุดสายไฟ การที่ฟิวส์ขาดมีเหตุผลคือ(กรณีใส่ฟิวส์ตรงตามสเปค) คือโอเวอร์โหลด หรือชอร์ต หรือขั้วฟิวส์หลวมทำให้ฟิวส์ร้อน

หลอดซีหนอน มันกินไฟเพียง 35W ต่ำกว่าแตนๆ คือ 55W ตั้งเยอะ ตัดเรื่องโอเวอร์โหลดไปได้เลย

แก้ไขล่าสุด:
แก้ไขได้แล้วครับ
สาเหตุคือ

ตอนฟิวส์ขาด ผมหาได้แต่ฟิวส์ 10 A
เลยเอาไปใส่ซึ่งจริงๆแล้ว Spec ที่ถูกต้องมันต้องใช้ 25A
ผมก็ใส่แต่ 10A 15A 20A ไปเลื่อย เพราะตอนซื้อดันไม่ซื้อ 25A

วันพุธที่ผ่านมานึกได้ว่าเรายังไม่เคยใส่ตามSpecที่ถูกต้องเลยนี่หว่า
เลยแวะซื้อใส่ซะ จบครับ ปรกติดีทุกอย่างๆ
555 เส้นผมบังภูเขาจริงๆ

images

ฟิวส์แบบนี้แหละ ที่รถเราใช้เยอะสุดหุหุ
ตัวละ 5 บาท

แก้ไขได้แล้วครับ
สาเหตุคือ

ตอนฟิวส์ขาด ผมหาได้แต่ฟิวส์ 10 A
เลยเอาไปใส่ซึ่งจริงๆแล้ว Spec ที่ถูกต้องมันต้องใช้ 25A
ผมก็ใส่แต่ 10A 15A 20A ไปเลื่อย เพราะตอนซื้อดันไม่ซื้อ 25A

วันพุธที่ผ่านมานึกได้ว่าเรายังไม่เคยใส่ตามSpecที่ถูกต้องเลยนี่หว่า
เลยแวะซื้อใส่ซะ จบครับ ปรกติดีทุกอย่างๆ
555 เส้นผมบังภูเขาจริงๆ

images

ฟิวส์แบบนี้แหละ ที่รถเราใช้เยอะสุดหุหุ
ตัวละ 5 บาท

ขากกกกกกกกกก

,,,,มันน่าให้น้าเชด่ามั๊ย

55555

ว่าแต่พักนี้มันหายไปไหนหว่า ไปอยู่วัดพระบาทน้ำพุแล้วเหรอ

แฟนใหม่ก๊าบ เลยเงียบ หุหุ

ลมยางมึงอ่อนอะเดะ.....

ขึ้นหัวกระทู้ซะน่ากลัวเลย

คิดว่าอยากงัดหน้าใครซะอีก

555++

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม