เสียงดังใต้ท้องครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31713
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31713

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
27 ม.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ขอปรึกษาหน่อยครับ เวลารถวิ่งไปได้สักพักนึงนะประมาณ 20 นาที ความเร็วสัก 90-100 นะใต้ท้องมันจะมีเสียงดังเหมือนมันมีอาไรมาสั่นอยู่ใต้ท้องพอเวลาเบาคันเร่งมันก็จาหายไปแต่พอเวลาเหยีบอีกมันก็จาดังอีกแต่ถ้าเหยีบแรงไปเลยมันก็จาหายไปแต่พอยกก็จาดังอีก
และอีกอาการนึงนะมันมีเสียงเหมือนมีน้ำเดือดอยู่ใต้ท้องรถเลยเวลาลุยฝนหรือถนนเปียกๆนะ
ถ้าถนนแห้งๆไม่เป็นไรผมงงมากๆเลยกลุ้มใจมากๆดวย
ช่วยผมวิเคาะห์หนอยครับ:burn: :burn: :burn:

เสียงดังใต้ท้อง มันดังมาจากช่วงไหนของรถครับ ถ้าดังมาจากแถวๆ อุโมงเกียร์เกือบกลางรถ ให้เช็คดูตุ๊กตาเพลากลางครับ ดูว่ายางมันขาด ปริ แตก แล้วหรือยัง

ส่วนเสียงเดือดนี่ ยังไงอะครับ ผมไม่เข้าใจเหมือนกัน ดังตอนลุยน้ำเหรอครับ หรือแค่วิ่งบนถนนเปียกๆ ไม่ต้องลุยน้ำก็ดังแล้ว

ครับแชมป์ มันจาดังตอนที่ขับถนนเปียกๆครับ สมมุตินะว่าถ้าเกิดเราขับมาปกรติถนนแห้งๆนะพอถึงข้างหน้าที่มีฝนตกอยู่แล้วเนี่ยมันจะดังที่ใต้ท้องเลยมันเหมือนกับเรานั่งทับกะทะน้ำมันที่มันเดือดจัดๆมันดัง ปุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ และไอ้ตุ๊กตาที่คุญแชมป์บอกเยี่ยมันจะดังไงและมันเกี่ยวกับที่ผมเพิ่งจะเปลี่ยนเครื่องป่าวคับ ขอบคุญนะคับแชมป์

ครับแชมป์ มันจาดังตอนที่ขับถนนเปียกๆครับ สมมุตินะว่าถ้าเกิดเราขับมาปกรติถนนแห้งๆนะพอถึงข้างหน้าที่มีฝนตกอยู่แล้วเนี่ยมันจะดังที่ใต้ท้องเลยมันเหมือนกับเรานั่งทับกะทะน้ำมันที่มันเดือดจัดๆมันดัง ปุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ และไอ้ตุ๊กตาที่คุญแชมป์บอกเยี่ยมันจะดังไงและมันเกี่ยวกับที่ผมเพิ่งจะเปลี่ยนเครื่องป่าวคับ ขอบคุญนะคับแชมป์

ถ้ายางตุ๊กตาเพลากลางเสื่อม เวลาขับถึงซักความเร็วนึง หรือรอบเครื่องซักช่วง เพลากลางมันจะสั่นได้น่ะครับ พอมันสั่นคราวนี้ก็แล้วแต่เลยครับว่ามันจะสั่นให้ไปโดนตัวไหนทำให้เกิดเสียงดัง
อย่างถ้ารถผมเมื่อก่อน มันจะเป็นตอนออกตัวแรงๆ ครับ จะดัง ตรึงๆๆๆๆๆๆๆ รัวๆ เลย

ขอบคุญครับแชมป์เด๋วต้องหาต่อไป

ขอปรึกษาหน่อยครับ เวลารถวิ่งไปได้สักพักนึงนะประมาณ 20 นาที ความเร็วสัก 90-100 นะใต้ท้องมันจะมีเสียงดังเหมือนมันมีอาไรมาสั่นอยู่ใต้ท้องพอเวลาเบาคันเร่งมันก็จาหายไปแต่พอเวลาเหยีบอีกมันก็จาดังอีกแต่ถ้าเหยีบแรงไปเลยมันก็จาหายไปแต่พอยกก็จาดังอีก
และอีกอาการนึงนะมันมีเสียงเหมือนมีน้ำเดือดอยู่ใต้ท้องรถเลยเวลาลุยฝนหรือถนนเปียกๆนะ
ถ้าถนนแห้งๆไม่เป็นไรผมงงมากๆเลยกลุ้มใจมากๆดวย
ช่วยผมวิเคาะห์หนอยครับ:burn: :burn: :burn:

คิดว่าน่าจะดังมาจากตุ๊กตาเพลากลางครับ ให้ลองแยกแยะเสียงและลักษณะตามนี้ครับ
1. เสียงดังใต้ท้องรถบริเวณกลางรถ ถ้าดังลักษณะที่ว่าเสียงจะทุ้มๆเหมือนมีอะไรมากระแทกใต้ท้องรถและสะท้านจนรู้สึกได้ ก็อาจเกิดได้จา ตุ๊กตาเพลากลางเริ่มมีปัญหา ลองยกรถขึ้นแล้วตรวจดูครับ ว่ายางมันขาดหรือ เสื่อมหรือไม่ แต่หากพบว่ายางตุ๊กตาสภาพปกไม่เสียหายไม่เสื่อม ก็ให้ดู กากบาทครับ ลูกปืนอาจหมดอายุ แล้วเช็คได้โดยการจับเพลากลางแล้วเอามือบิดเพลากลางหมุนซ้าย ขวาดู ว่ามีระยะ Rack หรือระยะคลอน(เรียกถูกหรือปล่าวไม่รู้ครับ)มากหรือปล่าว ถ้ามากมันก็อาจเป็นไปได้ว่ามันสั่นมาจากตัวกากบาท เพราะรอบที่สูงในระดับความถี่ธรรมชาติของตัวมันเองหากรอบความถึ่มากหรือน้อยไป มันก็จะสั่นให้เห็น ถ้ามีระยะคลอนมาก ความเร็วที่ทำให้สั่นจะอยู่ที่รอบต่ำ แต่ถ้าคลอนน้อย ช่วงความถี่ที่ทำให้สั่นจะอยู่ที่รอบสูง หรืออีกกรณีนึง ถ้ามีระยะคลอนมากอาจมาจากเฟืองท้ายก็เป็นได้ต้องแยกแยะให้ออก
2. ถ้าสั่นแล้วมีเสียงแกร็กๆๆ ใต้ท้องบริเวณกลางรถ หรือ แถวๆ ใต้คันเกียร์ แรงสะท้านจะไม่มากเหมือนมีอะไรมากระแทกแต่จะสั้นแบบไม่ใช่แรงกระแทก(ไม่รู้จะอธิบายยังไง)คือจะไม่สะท้านแต่สั่นเฉยๆและมีเสียงดีงเเหลมๆเหมือนเหล็กที่ไม่ได้ขันน้อตยึดอะครับ แต่เสียงมันจะถี่ อาการแบบนี้น่าจะเกิดจากลูกปืนครัท ขาดการหล่อลื่นหรือ ใกล้หมดอายุแล้วครับ

ไม่รู้ว่าของคุณวางเครื่องมาช่างได้เปลี่ยนลูกปืนกดครัทให้ใหม่หรือปล่าว หรือหากที่หัวหมูไม่มีเพลทกันปิดไว้ก็อาจทำให้ลูกปืนหมดอายุเร็วขึ้นเนื่องจากน้ำที่กระเว็นเข้าไปชำระชะจารีก็เป็นได้ครับ
เควลูกปืนคลัทเฉพาะเกียร์แมนนวลนะครับ :redface:

1.เสียงเดือดอาจเกิดมาจากท่อไอเสียครับ อาจจะติดตั้งชิดกับตัวถังมากเกินไป (บริเวณคอไอเสียครับลองมุดรถดูครับ) ทำให้ตัวถังบริเวณนั้นร้อนไปด้วย พอน้ำหรือละอองน้ำก็จะเดือดครับ
2. เป็นเฉพาะท่อไอเสียอย่างเดียว บริเวณคอไอเสีย ถ้าท่อเล็กไปจะมีไอเสียอั้นทำให้มีความร้อนบริเวณนั้นสูงมาก โดนน้ำก็จะเกิดแบบที่ว่าครับ คือเดือด
3. ท่อแคทอยู่ใกล้คอไอเสียมากไปเลยทำให้สะสมความร้อน(กรณีที่ไม่ได้ถอดแคทออก)ด้วยตัวมันเองมีลักษณะภายนอกเป็นสายลวดถักเมื่อมีน้ำกระฉอกมาโดนมันก็เหมือนกับเอาน้ำไปราดกระทะร้อนๆครับ ลองดูนะครับไม่รู้ว่าจะตรงประเด็นหรือไม่ แก้หายแล้วรบกวนช่วยอัพเดท กระทู้ด้วยนะครับ

ท่อไอเสียไปตีกับบอดี้มั้ง มันจะดังกึกๆเปล่า สะท้านตอนเร่ง ลองไปดูก่อนนะไม่แน่ใจ (แต่ของผมเป็นอย่างนี้นะแก้แล้ว ไม่มีเสียงเลย) จบ.........

ครับขอขอบตุญทุกท่านเลยนะครับ
ผมได้ไปตรวจสอบมาละจะเป็นดังนี้ครับ
เสียงที่ดังกึกๆๆๆๆๆใต้ท้องรถบริเวณกลางรถ ลักษรญะใกล้เคียงอย่างที่คุญ"318"บอกมากครับวันนั้นผมเข้าไปที่เครฟเวอร์ (ร้านทำโช๊ค) เขาช่วยยกรถดูให้ตรงกลางไม่รู้ใช่ตุ๊กตาเพลาป่าวมันขันนอ็ตไม่แน่นเขาก็ขันมาให้ เสียงมันก็ลดไปได้ละดับนึงแต่ยังไม่หายสนิทนะครับ พอเวลาเราใช้ความเร็วสูงๆ แล้วลดความเร็วลงมาระดับนึงมันจะดังสะท้านอยู่ที่ใต้ท้องรถเลยพอเราเร่งความเร็วมันก็จะค่อยๆหายไป มันก็จาหายไปพอลดความเร็วมันก็จะดังอีก และก็
เวลารถวิ่งมาดีๆพอฝนตกปุ๊บมันจะดังใต้ท้องสั่นสะท้านไปทั้งคันเลย ผสมกับเสียงเหือนน้ำเดือดปุดๆๆๆๆๆๆ แต่พอเร่งความเร็วมาก็หายไปพักนึง เฮ้อ!!!!!!
ส่วนเรื่องท่อวันนั้นผมก็ดูว่ามัน ติดตัวถังมั๊ย? มันสั่นมั๊ย? เท่าที่เอามือขยับดูมันไม่คลอก
แคลกนะเพียงแต่ให้ตัวได้นิดหน่อยเพราะมันมีลูกยางยึดอยู่ ระยะห่างของท่อกับตัวถังใต้ท้อง
ประมาณ 2 ซม ครับ
มันก็เป็นอย่างนี้แหละครับสำหรับความคืบหน้าตอนนี้ เด๋วถ้าเกิดผมได้ไรมาเพิ่มจาเอามาอับ
กันอีก แต่ถ้าท่านใดพอจะชี้แนะอย่างอื่นเพิ่มก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ
ขอบคุญครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม