• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

* * กำลังสงสัยว่ารถตัวเองกินน้ำมัน RB **

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311127
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311127

DOKMAILIMTANGZ *
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
20 มิถุนายน 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
25 เดิม เดิม สนิท ปกติเต็มถึงวิ่ง เกือบ 340 โล นอกเมืองปนในเมือง

เดี้ยวนี้ 300 โล เต็มถัง ลงถึงขีดสุดท้าย ซัดแค่เกียร์สองเกียร์

อยากทราบแบบถ้าเราจะจับให้ละเอียด ๆ ว่ารถเรามันกินน้ำมันหรือเปล่า..

ต้องทำยังไงบ้างครับ :coolly-0002::coolly-0002:

25 เดิม เดิม สนิท ปกติเต็มถึงวิ่ง เกือบ 340 โล นอกเมืองปนในเมือง

เดี้ยวนี้ 300 โล เต็มถัง ลงถึงขีดสุดท้าย ซัดแค่เกียร์สองเกียร์

อยากทราบแบบถ้าเราจะจับให้ละเอียด ๆ ว่ารถเรามันกินน้ำมันหรือเปล่า..

ต้องทำยังไงบ้างครับ :coolly-0002::coolly-0002:
ถ้าเต็มๆๆ ถังเลย ก้อ น่าคิด แต่ผม ก้อ เคยคิดว่ารถ มันกินน้ำมันมากกว่าเดิมเคยเติมทีละ 1000 ทำไมเดี๋ยวนี้ มันวิ่งได้ น้อยกว่าเดิม นั่งคิดไป คิดมา สรุป 1000 เมื่อก่อน กับ 1000 เดี๋ยวนี้ ต่างกันมาก น้ำมันแพง มากๆๆ

ก็เติมเต็มถังแล้ววิ่งทางไกลดูครับ จับกิโลที่จอไมล์วิ่งไปปกติ ซัดบ้างไม่ซัดบ้างซัก 1-200 โล แล้วเติมเต็มถังอีกทีว่าเติมไปกี่ลิตร ก็นำจำนวนลิตรที่เติมไปหารจำนวนกิโลที่วิ่งมาครับ
ตัวอย่าง วิ่งไปทั้งหมด 120 โล เติมน้ำมันเต็มถังอีกที 15 ลิตร ก็นำ 120/15 = 8 โล/ลิตรครับ
ปล.ถ้าเป็นโซฮอลล์ 95 จะวิ่งได้ระยะทางน้อยกว่า 95 เพียวๆ นะครับถ้าเติมเต็มถัง

แก้ไขล่าสุด:
  • กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณครับผม

จากที่พี่A31418<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_823515", true); </SCRIPT]ว่า ผมขับRB20แก๊ส
แต่จะมีอยู่1วันใน1อาทิตย์ที่ให้มันกินน้ำมันบ้าง
ก็จะวิ่งได้9-10โล/ลิตร (ซัดบ้างไม่ซัดบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะซัด)
เท่าที่รู้มา1เจโบถ้าวิ่งได้7-8โล/ลิตรก็คือเก่งแล้ว(ค่อยข้างโอเค)
และRb25ก็ccเท่ากันคิดว่าน่าจะไม่หนีกันมากนะครับ
:coolly-0022:

อัตราการกินน้ำมันโดยเฉลี่ย ทั้ง RB20DET RB25DET 1JZGTE อยู่ที่ 8-9 กม./ลิตร
กรณีขับในเมือง อัตราอาจอยู่ที่ 7-8 กม./ลิตร กรณีนอกเมือง 9-10 กม./ลิตร
ส่วนตัวเท่าที่เคยขับทางไกล เครื่องเดิม
RB20DET วิ่งโดยเฉลี่ย 120-140 กม./ชม. กินน้ำมัน 11 กม./ลิตร

RB25DET TD0625G ไม่เคยขับไปไกล ขับในเมืองน้ำมันโดยเฉลี่ย 4-5 กม./ลิตรเท่านั้นอ่ะ

รถผม rb 20 det นอกเมือง 7 กม./ลิตร ครับ วางใน A31
2 jge 11 กม./ลิตร วางใน tfr
1 jvvti ประหยัดสุดครับ 13 กม/ลิตร วางใน D-MAX
ลองเปรียบเทียบดูเอาครับ

ตอนแรกผมเองก็คิดว่ารถตัวเองกิน ลองคิดๆดู รถกินเท้าเดิม แต่ ราคาน้ำมันสูงขึ้น ตอนนี้ทำใจได้ละ:coolly-0041:

ของเขาซิ
1jz ใน a31 11-12 โล/ลิตร
ส่วนอีเขียว 555+ 18 โล/ลิตร (ดีเซล ฝาทองตัวเอง) 555+

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม