อยากทราบวิธีทำสายกราวด์วายเองคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31629
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31629

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
Register
เข้าร่วม
20 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ใครมีวิธิทำสายกราวด์วายบ้างคับ อยากได้มาทำเองคับผมช่วยบอกหน่อย

ไปเดินซื้อสายที่บ้านหม้ออ่ะคับ จะเอาสีอะไร กี่มิล ก็ตามใจเลย แล้วก็ซื้อหางปลา , ท่อหด แล้วก็เหล็กรู ประมาณนี้อ่ะคับ แค่นี้ก่อนคับวิธีทำไม่ยากคับ :biggrin:

อ่า...บ้านหม้ออะนะคับ ผมอยู่ภูเก็ตคับ เรื่องของหาซื์์็อได้คับ แต่ว่า ไปจั๊มตรงไหนบ้างนะซิ ช่วยบอกหน่อยคับผม :confused:
ไปเดินซื้อสายที่บ้านหม้ออ่ะคับ จะเอาสีอะไร กี่มิล ก็ตามใจเลย แล้วก็ซื้อหางปลา , ท่อหด แล้วก็เหล็กรู ประมาณนี้อ่ะคับ แค่นี้ก่อนคับวิธีทำไม่ยากคับ :biggrin:

อ่า...บ้านหม้ออะนะคับ ผมอยู่ภูเก็ตคับ เรื่องของหาซื์์็อได้คับ แต่ว่า ไปจั๊มตรงไหนบ้างนะซิ ช่วยบอกหน่อยคับผม :confused:
1.ลิ้นปีกผีเส้อ
2.ไดชาร์ต
3.ฝาสูป
4.เสื้อเกียร์(เฉพาะ auto)
5.คอมแอร์
ประมาณนี้อะครับ เน้นเส้นใหญ่ๆหน่อยก็ดีครับ กราวจะได้ลงสะดวก:redface:

ทำแล้วจะเห็นผลอย่างแรง หุหุ ทุกจุดเอาลงขั่วลบของแบตเลย

ทำแล้วจะเห็นผลอย่างแรง หุหุ ทุกจุดเอาลงขั่วลบของแบตเลย

คนทำขายมาตอบเองเลย ว่าแต่มะไหร่ จะทำอีกหล่ะ เวอร์ชั่น 2 ขอสาย ควายๆหน่อยนะ

ประโยชน์ และ จุดที่จะติดตั้ง
ก่อนที่เราจะติดตั้งคุณต้องรู้ก่อนว่าจะติดตั้งที่ไหนเพราะอะไรจึงจะมีประโยชน์สูงสุดและ สิ้นงบประมาณ น้อยที่สุด
1. แบตเตอร์รี่ที่ขั้วลบเป็นหัวใจหลักของงานเป็นตัวที่เราจะดึงกระแสไฟฟ้า ไปใช้ในส่วนต่างๆ ของเครื่องยนต์ และ
ในรถนต์

2. ขั้วดินของไดชารจ์ไดชารจ์เป็นตัวสร้างกระแสไฟไปเก็บสะสมไว้ที่แบตเตอร์รี่ ถ้าไฟชารจ์เข้า แบตเตอร์รี่ได้ไวขึ้น
ไดชารจ์จะตัดการทำงานเป็นการลดภาระของเครื่องยนต์มีส่วนให้ประหยัดน้ำมัน ได้มากขึ้น

3. ขั้วกราวน์ของกล่องคอมพิวเตอร์เป็นศูนย์รวมของกระแสลบที่จะต่อเข้าเซนเซอร์ต่างๆ เช่น กล่องควบคุมเครื่องยนต์
, หัวฉีด , คอยล์ , จานจ่าย ,ปั้มน้ำมัน,เซนเซอร์เครื่องยนต์ ฯลฯ ส่วนใหญ่่ทุกเครื่องยนต์จะมีสายรวมกราว์นที่ออกมา
จากกล่องคอมพิวเตอร์เป็นชุดสายไฟยึดลงกราวน์รวมไว้ที่เครื่องโดยอาศัยโลหะตัวเครื่องเป็นตัวส่งกระแสไฟ
แต่ตัวเครื่องยนต์นั้นประกอบด้วยโลหะหลายชนิดรวมกันทำให้เกิดความต้านทาน ดังนั้นการต่อไฟตรงจะทำให้กล่อง
และเซนเซอร์ต่างๆควบคุมทำงาน ได้เต็มที่ เครื่องยนต์เดินราบเรียบขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น

4. สายกราวน์รวมของตัวถังรถยนต์สังเกตว่าโรงงานจะอาศัยตัวถังรถยนต์ที่เป็นเหล็กเป็นส่วนนำไฟฟ้าแต่เนื่องจาก
เป็นพื้นที่ขนาดใหญ่ จะมีความต้านทานมากสูญเสียพลังงานไฟฟ้าดังนั้นจึงควรมองหา สายดินรวมของตัวถังรถยนต์
ส่วนใหญ่แล้วมักต้องไล่ดูจากชุดสายไฟ จะทำให้ระบบไฟต่างๆ ในรถยนต์ ทำงานดีขึ้นเช่นไฟหน้าสว่างขึ้น
พัดลมไฟฟ้าทำงานแรงขึ้น และอีกมาก

5. สายดินของเครื่องยนต์ แถวๆไดสตาร์ทจะทำให้รถสตาร์ทติดได้ง่ายขึ้น

6. อุปกรณ์เสริมต่างๆ เช่น ปั้มน้ำมันเชื้อเพลิง เครื่องเสียง เพาเวอร์แอมป์ที่เพิ่มเข้าไปจะทำให้ทุกอย่าง ทำงานได้
้มีประสิทธิภาพมากขึ้น

ผมเคยเห็นโพสไว้ ขออนุญาตมาโพสต่อละกัน

คนทำขายมาตอบเองเลย ว่าแต่มะไหร่ จะทำอีกหล่ะ เวอร์ชั่น 2 ขอสาย ควายๆหน่อยนะ

ไปแล้วจะซื้อสาย 10-12 มิลมาให้ เอาสีไรอะ ( ถ้าไปนะ )

ตอนนี้กำลังเร่ง ไฟ ในกันชนอยู่ เด๋วโดยด่าอีก หุหุ

ขอบคุณทุกท่านคับได้ความรู้เพิ่มซะด้วย ขอบคุณคับผม

เอาขั้วลบลงกราวด์ไปเลย

เส้นเดียวก็ได้

สีน้ำเงินคับเพ่

ว่าแต่ ไอหัวต่อที่เป็นแผงๆทำไงให้มันหล่อๆอ่ะน้า

ผมกะลง เสื้อสูบ ลิ้น เกียร์ ไดสตาร์ท ไดชาร์ท คอมแอร์ ตัวจุดระเบิด คงจะรกพิลึก ไว้เดี๋ยวโทรหา ดีก่า 555

ว่าแต่ ไอหัวต่อที่เป็นแผงๆทำไงให้มันหล่อๆอ่ะน้า

ผมกะลง เสื้อสูบ ลิ้น เกียร์ ไดสตาร์ท ไดชาร์ท คอมแอร์ ตัวจุดระเบิด คงจะรกพิลึก ไว้เดี๋ยวโทรหา ดีก่า 555
เอออันนี้ต้องจ้องทำป่าวคับหรือหาไรทำได้:byebye:

คอร์ยจุดระเบิดควรใช้เส้นเล็กลงมารวมกันแล้วลงกราวด์ สวยดี ได้ผลดีด้วย

เอออันนี้ต้องจ้องทำป่าวคับหรือหาไรทำได้:byebye:

ไม่หรอกครับ นานๆผมจะทำซักที ไม่ค่อยว่างอะคับ

พวกที่ได้ไปแต่ละคน :cold:

ไม่หรอกครับ นานๆผมจะทำซักที ไม่ค่อยว่างอะคับ

พวกที่ได้ไปแต่ละคน :cold:

น้า ผมก้เอานะ เคยขอใว้นานแล้วเด้อ....จะรออย่างอดทนนะ...
เอาสายสีแดงนะครับ...แท้งกิ้วครับผม... :smile:

และของcefแต่ละตำแหน่งมันอยู่ตรงไหนบ้างนะ

กำลังจ้องจาทำเร็วๆนี้แหลพี่

แล้วเส้นที่ ต่อตรงจากตูดไดรชาร์จ เข้าแบตเลย
มีใครเคยต่อบ้างครับ ให้ผลยังไงบ้าง
ปล. ยืมรูปมาจาก vios-club ครับ

ไฟล์แนบ

35.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 259

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม