• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ช่วยด้วย?เครื่องสะดุดเหมือนไม่ครบสูบคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ ANAS 5271
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เอากล่องไปเช๊คโค๊ด ครับทุกอย่างบอกเอง

• กระทู้ ผู้เขียน
ผมเช็คไม่เป็นคับรบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคับ ผมจะถามพี่ๆน้องๆชาวเซฟอยู่เหมือนกันคับ เเล้วตัวที่ตรงข้างๆกล่องที่ปรับแบบหมุนได้กับหลอดไฟสีแดงกับสีเขียวมันบอกอะไรเราได้มั้ง ผมสังเกตุว่าบางทีมันก็กระพริบน่ะคับแต่มเข้าใจเลยจริงๆคับ เอาไว้เช็คโค๊ดได้หรือเปล่าแล้วดูหรือเช็คยังไงคับ ???? :coolly-0044:

ผมเช็คไม่เป็นคับรบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคับ ผมจะถามพี่ๆน้องๆชาวเซฟอยู่เหมือนกันคับ เเล้วตัวที่ตรงข้างๆกล่องที่ปรับแบบหมุนได้กับหลอดไฟสีแดงกับสีเขียวมันบอกอะไรเราได้มั้ง ผมสังเกตุว่าบางทีมันก็กระพริบน่ะคับแต่มเข้าใจเลยจริงๆคับ เอาไว้เช็คโค๊ดได้หรือเปล่าแล้วดูหรือเช็คยังไงคับ ???? :coolly-0044:
นั่นแหละครับ ใว้เชคโค๊ด แต่ผมก็เช็คไม่เป็นเหมือนกานอะครับ rb ถ้าเจ อะได้

เอ้า!!!ใครรู้และเก่งRB20โบ ช่วยบอกหน่อยคับ ผมคิดว่าต้องมีคนที่ไม่รู้และคนที่อยากรู้เรื่องนี้เยอะแน่ๆคับ :coolly-0022:

แก้ไขล่าสุด:
ถ้า RB เนี่ย ตามศูนย์นิสสันใหญ่ ๆ เค๊าจะมีเครื่อง consult เอาไว้เสียบปลั๊กกับกล่องเครื่องเพื่อเช็คความสมบูรณ์ของเครื่องได้ครับ
ลองไปหาเช็คตามศูนย์ดูนะ

แล้วหากว่ารถเราวางเครื่องใหม่แล้วช่างเขาเดินระบบไฟไม่คบล่ะคับ(จาก12วาวล์ไป24วาวล์) เพราะเท่าที่ผมทราบส่วนมากศูนย์บริการเขาจะไม่ค่อยรับรถที่เปลี่ยนเครื่องไม่ใช่เหรอคับ คุณพอมีวิธีเช็คด้วยตัวเองไหมคับแล้วปกติเซฟที่กรุงเทพเขาเช็คกันไหมและที่ไหนคับใครพอมีเบอร์ติดต่อผู้รู้บ้างคับ(ขอนอกจากพี่เก้นะ)

แล้วหากว่ารถเราวางเครื่องใหม่แล้วช่างเขาเดินระบบไฟไม่คบล่ะคับ(จาก12วาวล์ไป24วาวล์) เพราะเท่าที่ผมทราบส่วนมากศูนย์บริการเขาจะไม่ค่อยรับรถที่เปลี่ยนเครื่องไม่ใช่เหรอคับ คุณพอมีวิธีเช็คด้วยตัวเองไหมคับแล้วปกติเซฟที่กรุงเทพเขาเช็คกันไหมและที่ไหนคับใครพอมีเบอร์ติดต่อผู้รู้บ้างคับ(ขอนอกจากพี่เก้นะ)
ถ้าที่ กทม. มีคนรับเดินสายไฟออกจากกล่องเพื่อเช็คกับเครื่อง consult ได้ แต่ถ้า ตจว. นี่ ผมไม่ทราบเลยครับ

ปล.จะวางเจแล้วไม่ใช่เหรอครับ

ถ้าที่ กทม. มีคนรับเดินสายไฟออกจากกล่องเพื่อเช็คกับเครื่อง consult ได้ แต่ถ้า ตจว. นี่ ผมไม่ทราบเลยครับ

ปล.จะวางเจแล้วไม่ใช่เหรอครับ

:coolly-0022: คือผมจะหาข้อมูลเผื่อไว้คับแต่จริงๆผมก็ยังชอบRB20อยู่นะคับไม่ข้ามสายพันธุ์ แต่ถ้าแก้ไข้ไม่จบหรือเริ่มจะบานปลายจะได้ตัดสินใจว่าจะวางเครื่องอะไรได้ง่ายๆไงคับ คงไม่ว่ากันนะคับที่ปรึกษาหาข้อมูลหลายๆเรื่องน่ะคับ :coolly-0033::coolly-0033:

:coolly-0022: คือผมจะหาข้อมูลเผื่อไว้คับแต่จริงๆผมก็ยังชอบRB20อยู่นะคับไม่ข้ามสายพันธุ์ แต่ถ้าแก้ไข้ไม่จบหรือเริ่มจะบานปลายจะได้ตัดสินใจว่าจะวางเครื่องอะไรได้ง่ายๆไงคับ คงไม่ว่ากันนะคับที่ปรึกษาหาข้อมูลหลายๆเรื่องน่ะคับ :coolly-0033::coolly-0033:

เช็คดูก่อนก็ได้ครับไม่ยาก กล่อง ecu จะอยู่ใต้คอลโซลด้านซ้ายฝั่งคนนั่งด้านหน้า ให้รื้อแผงพลาสติกออกแล้วคลายน้อตเบอร์ 10 ที่ขายึดกล่องเพื่อให้กล่องลอยเป็นอิสระ และหาไขควงปากแบนตัวสั้นมา1ตัวทำตามขั้นตอนตามนี้ครับ

1. บิดสวิทช์กุญแจให้อยู่ในตำแหน่ง ON
2. ดูที่ตูดกล่องด้านหลังจะมีหลอด LED 1 ดวง (บางกล่อง2ดวง)รู้สึกว่ากล่องเทอร์โบจะ1ดวงครับจเห็นว่าไฟที่หลอดจะติด
3. ให้เอาไขควงปากแบนตัวสั้นหมุนที่สกรูที่ตูดกล่องเบา(เน้นว่าต้องเบาๆเพราะมันเซ้นต์มันไวมาก )ไปทางด้านขวาสุด (ตามเข็มนาฬิกา)
4.หลอดไฟยังคงติดนิ่งอยู่ หลังจากนั้นค่อยๆหมุนย้อนกลับไปทางด้านซ้ายช้าๆเบาๆจนเกือบสุดกระทั่งเห็นหลอดไฟดับ
5.หมุ่นย้อนกลับตามเข็มนาฬิกาอึกครั้งเบาๆ คราวนี้เมื่อหมุนมาได้ประมาณครึ่งรอบไฟก็จะติด จากนั้นให้สังเกตุดูครับ เมื่อไฟติดขึ้นมามันจะเริ่มนับเป็นจังหวะตามโค้ตที่มันพบว่าเครื่องมีปัญหาอะไรมั่งโดยเวลามันนับมันจะนับ โดยการให้สัญญาญดังนี้ กระพริบสั้นหรือถี่กี่ครั้ง กระพิบยาวหรือห่างกี่ครัง เช่น กระพริบสั้น 5 ครั้ง กระพริบยาว 5 ครั้ง ตามโค้ตคือ 55=ปรกติครับ
6.หลังจากเช็คโค้ตได้แล้วให้หมุนกลับมาที่ตำแหน่งเริ่มแรกก่อนทำการเช็ค(ลืมบอกไปครับก่อนเช็คทำมาร์คไว้ก่อนเพื่อที่เวลาเช็คเสร็จก็จะได้หมุนกลับมายังตำแหน่งเดอม

เรื่องโค้ตนั้นต้องหาดูครับส่วนผมก็จำไม่ค่อยได้สักเท่าไร แต่ถ้าหาเจอจะเอามาตอบให้ครับ ลองหัดเช็คดูครับ 55=ปรกตินะครับ แสดงว่าตัวเตรื่องหรืออุปกรณ์หรือเซ็นเซอร์ที่เกี่ยวกับตัวเครื่องปรกติ

รบกวนใครพอมีความรู้ช่วยหน่อยคับ RB 20 โบ ออโต้ คือเครื่องติดคับแต่อาการเหมือนไม่ครบสูบ(ซดน้ำมันสุดยอด) พอเปิดแอร์รอบก็ตกอีกเกือบดับเลย(บางทีก็ดับเลย) เร่งก็ไม่ค่อยออกเลยคับ ที่ผมเช้คเบื้องต้นแล้วมี ลองเปลี่ยนหัวเทียน,ล้างแอร์โฟร์,เปลี่ยนกล่องคอยล์,แต่ผมสังเกตุคือสายไฟกับพวกปลั้กต่างๆมันกรอบ(ปลั้กกล่องคอยล์,ปลั่กคอยล์)ไม่รู้จะมีผลไหมคับ ผมเพิ่ซื้อรถมาเจอแบบนี้เริ่มท้อคับ ถ้าไม่ติดว่าอยู่ไกล(นราธิวาส)นะ ผมวิ่งเข้าบางกอกหาพี่เก้คงจะจบแล้วคับ วอนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยคับ ขอพระคุณล่วงหน้านะคับ:coolly-0018:

ลองมาหมดทุกย่างแล้วแก้ไม่หาย อาการเหมือนหัวฉีดรั่ว(ที่ว่ารั่วนี้ไม่ใช่รั่วที่ปลายหัวฉีดแต่รั่วที่ตัวหัวฉีดบริเวณรอยต่อระหว่างพลาสติกกับเหล็ก)ลองวิธีนี้ดูครับ เบื้องต้นให้เช็คหัวฉีดก่อนว่ามีรั่วมีซึมออกมาให้เห็นหรือปล่าว หรือไม่ก็เวลาเปิดฝากระโปรงขึ้นได้กลิ่นน้ำมันแรงมั้ยถ้าได้กลิ่นเอาไฟฉายมาส่องหาเลยครับ ถ้าพบว่ารั่วหรือซึมจะมีคราบน้ำมันเกาะให้เห็นก็หาเปลี่ยนเลย

ถ้าไม่พบว่ารั่วต่อไปลองเช็คตามนี้ สตาร์ทรถเดินเบาทิ้งไว้แล้วยกไปสูงดู ยกแล้วปล่อย ยกแล้วปล่อย ให้สังเกตว่าขณะที่ยกไฟสูงนั้นเครื่องกำลังตกหรือมีอาการสะดุดหรือปล่าว ถ้ายกแล้วไม่เห็นอาการทีนี้เปิดไฟเปิดแอร์เปิดให้หมดเพื่อให้มันมีโหลดมากๆ ทีนี้ก็ยกไฟสูงใหม่สังเกตดูอีกครั้ง ถ้าพบอาการเครื่องรอบตกหรือสะดุด แนะนำไปเปลี่ยนเเปลงถ่านไดชาร์จครับ (ขณะที่ติดเครื่องไม่ต้องเร่งเครื่องครับ):coolly-0022:

แก้ไขล่าสุด:
สุดยอดเลยครับ ผมติดตามอยู่จะลองกับรถผมบ้าง:coolly-0026:

ขอบคุณมากๆสำหรับหลายๆท่านที่ให้คำแนะนำและกำลังใจมาคับ ตอนนี้รถก็ดีขึ้นมากผมว่าเกือบ 100% แล้วเหลือนิดๆหน่อยๆให้เป็นเรื่องของการเสื่อมสภาพหรือการสึกหรอของเครื่องบ้างคับ ก็อายุมันหลายปีแล้วนี้คับจะให้มันเต็ม100% เหมือนตอนวางใหม่ๆมันก็คงเป็นไปไม่ได้หรอกใช่ไหมคับ แต่โดยรวมจากตอนแรกๆมาถึงตอนนี้เท่านี้ผมรับได้คับ กลัวว่าเดี้ยวทำมากๆจะยิ่งไม่จบแล้วปานปลายไปเรื่อยๆ ไว้อนาคตอาจจะลงRB 25โบไม่ก็ 2jz gte คับแต่นั้นเป็นเรื่องของอนาคตคับ ตอนนี้ผมขอทำเพื่อลูกก่อนนะคับ ขอขอบคุณอีกครั้งคับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม