• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

เครื่อง Rb ตั้งรอบเดินเบาตรงไหนครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ pokumi
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

pokumi

Register
เข้าร่วม
29 ธ.ค. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
รบกวนบอกหน่อยครับ แล้วพอดีผมถอดปลั๊กตัว ACC Valve ออกอ่ะครับ มันจะมีผลตอนผ่อนคันเร่งแล้วดับมั้ยครับ

โดยทางเทคนิคแล้วมีผลครับ ดับแหง ๆ
แต่ถ้าไม่ดับก้อ ไม่ทราบเหมือนกันนะ ว่าเกิดจากอะไร
เพราะ AAC VALUE มีหน้าที่คุมรอบเดินเบาอ่ะครับ

โดยทางเทคนิคแล้วมีผลครับ ดับแหง ๆ
แต่ถ้าไม่ดับก้อ ไม่ทราบเหมือนกันนะ ว่าเกิดจากอะไร
เพราะ AAC VALUE มีหน้าที่คุมรอบเดินเบาอ่ะครับ

ไม่แน่ใจนะครับ

AAC VALUE มันก้อคือวาล์วไฟฟ้าไว้หรี่อากาศที่ บายพาสมาเข้าเครื่องตอนที่ลิ้นปีกผีเสื้อปิด

ถ้าสังเกตุตอนสตาร์ทเครื่อง ณ เวลานั้นลิ้นปิด รอบเครื่องจะดีดขึ้นไป สักพักรอบจะลดลงมา แสดงว่า ก่อนสตาร์ท AAC VALUE น่าจะเปิดกว้างสุด (เดา)แล้วค่อยๆหรีตามที่กล่องสั่ง ถ้าดึงปลั๊กออกมันก้อจะเปิดกว้างสุดอยู่อย่างนั้น

น่าจะมีผล 2 อย่างคือ

ถ้าติดเครื่องตอนเครื่องเย็น กล่องจะสั่งโช๊คน้ำมัน แต่ AAC VALUE ไม่เพิ่มอากาสให้ น้ำมันจะหนา อาจจะดับได้

ทำให้ตอนปิดแอร์แล้วรอบไม่ลดลงและรอบจะสุงขึ้นนิดหน่อย

ก็คือตอนนี้ผมดึงปลั๊กไปแล้ว ผลก็คือ สตาร์ทตอนเครื่องเย็นๆ เครื่องไม่เร่งรอบให้ครับ แต่พออุณหภมิร้อนได้ที่วาวน้ำเปิด รอบเครื่องก็เร่งขึ้นมาปกติครับ ประมาณ900 ตอนนี้ปัญหาคือ เวลากดคันเร่แรงๆแล้วปล่อยเลย(แบบกดกะทืบลงไปอ่ะครับ)รอบสูงหน่อยเครื่องจะดับ แต่ถ้าขับปกติไม่เป็น แล้วผมก็ใส่blow off valve รุ่น supersound ด้วย ปัญหาที่ผมเจออยู่ที่ blow off หรือ acc valve ที่ผมถอดปลั๊กครับ
แล้วก็ถ้าจะเอารถไปติดแก๊ส แบบหัวฉีด ถ้าถอดปลั๊ก acc valve ออก มันจะมีผลตอนรอบเดินเบาเปล่าครับ
ปล. แล้วสรุปเครื่อง RB ตั้งรอบเดินเบาตรงไหนกันล่ะครับ

ผู้เชี่ยวชาญ RB มาอ่านแล้วคับA31323, A31067, A31960

ก็คือตอนนี้ผมดึงปลั๊กไปแล้ว ผลก็คือ สตาร์ทตอนเครื่องเย็นๆ เครื่องไม่เร่งรอบให้ครับ แต่พออุณหภมิร้อนได้ที่วาวน้ำเปิด รอบเครื่องก็เร่งขึ้นมาปกติครับ ประมาณ900 ตอนนี้ปัญหาคือ เวลากดคันเร่แรงๆแล้วปล่อยเลย(แบบกดกะทืบลงไปอ่ะครับ)รอบสูงหน่อยเครื่องจะดับ แต่ถ้าขับปกติไม่เป็น แล้วผมก็ใส่blow off valve รุ่น supersound ด้วย ปัญหาที่ผมเจออยู่ที่ blow off หรือ acc valve ที่ผมถอดปลั๊กครับ
แล้วก็ถ้าจะเอารถไปติดแก๊ส แบบหัวฉีด ถ้าถอดปลั๊ก acc valve ออก มันจะมีผลตอนรอบเดินเบาเปล่าครับ
ปล. แล้วสรุปเครื่อง RB ตั้งรอบเดินเบาตรงไหนกันล่ะครับ

ก็ตั้งที่ acc valve แหละครับ มันจะมีสกลูให้ขันอยู่ ถ้าขันเข้าเครื่องจะเร่ง ถ้าคลายออกเครื่องจะเบาครับ

ก็ตั้งที่ acc valve แหละครับ มันจะมีสกลูให้ขันอยู่ ถ้าขันเข้าเครื่องจะเร่ง ถ้าคลายออกเครื่องจะเบาครับ

คลายออกเร่งครับ คลายออกเปิดมาก อากาศเข้ามาก

ตายล่ะหว่า อย่างงี้ก็ต้องห้ามถอดปลั๊กสิ โอเคๆ ขอบคุณคราบบบบบบ

เอ้ย พี่ๆครับ ตั้งรอบเดินเบาไม่ต้องเสียบปลั๊กก็ได้นี่ แล้วถ้าอาการเวลาเสียบปลั๊กแล้วรอบเดินเบามันขึ้นพันกว่าล่ะครับ หมุนเข้าไปสุดยังไงก็ไม่ลง เป็นที่อะไรอะครับ เปิดแอร์ปิดแอร์ใกล้เคียงกันเลยครับ

เปิดปิดแอร์มันก้น่าจะใกล้เคียงกันอยู่แล้วนะ หรือยังไงไม่รู้ แต่ของผมพอๆกันไม่ต่างมาก

คลายออกเร่งครับ คลายออกเปิดมาก อากาศเข้ามาก

อ่าวหรอครับ สงสัยจำผิด:coolly-0010::coolly-0010: ไงขอโทษที่ให้ข้อมูลผิดครับ

อ่าวหรอครับ สงสัยจำผิด:coolly-0010::coolly-0010: ไงขอโทษที่ให้ข้อมูลผิดครับ

เครื่องอื่นไม่รู้นะ แต่ถ้า RB25 ตั้งแบบนี้ครับ

รอบเดินเบาจะสั่งจากกล่อง ECU ครับ ถ้าอยากตั้งก็ต้องใช้เครื่อง Consult ปรับค่าใน ECU ครับ
ส่วนการปรับที่ AAC Valve เป็นการปรับเพื่อให้ AAC Valve ได้ทำงานอยู่ในช่วงที่เหมาะสมครับ ง่ายๆดังนี้ครับ
1.ติดเครื่องและวอร์มเครื่องให้ได้อุณหภูมิปรกติ
2.ปิดแอร์,ไฟหน้า, ห้ามหักเลี้ยวค้างไว้ หรือไม่ให้มี Load ใดๆกับเครื่องยนต์
3.ถอดปลั๊ก AAC Valve ออก
ลองสังเกตดูด้วยว่าตอนถอดปลั๊กออก รอบเครื่องตกลงหรือเปล่า ถ้ารอบตกนิดๆก็ OK แสดงว่า AAC Valve ได้ช่วยชดเชยรอบให้เล็กน้อยตอนเดินเบา
แต่ถ้ารอบเครื่องไม่ตกแสดงว่า AAC Valve ได้ปิดสุดอยู่แล้ว และสกรูได้ถูกปรับให้เปิดเกินค่าที่กำหนด
4.ปรับสกรูที่ตัว AAC Valve จนรอบเครื่องต่ำกว่าสเปคเดินเบาประมาณ 100 รอบ/นาที (RB20EและDE สเปคเดินเบา 650 รตน.)
5. เสียบปลั๊ก AAC Valve กลับ รอบเครื่องจะตีกลับขึ้นมาตามสเปค
ลองเปิดแอร์,หักพวงมาลัย.เปิดไฟหน้าดูว่ามีการชดเชยรอบเครื่องให้หรือไม่
ถ้าAAC Valve ชดเชยรอบได้ช้าก็ให้ถอดมาล้างครับ แต่ถ้าไม่มีอาการตอบสนองเลยก็เปลี่ยน หรือจะลองถอดมาล้างดูก่อนก็ได้ครับ

RB only :coolly-0033:

ผมว่าเสียบปลั๊กน่าจะดีกว่านะครับ
รถผมถ้าถอดปลั๊กอ่ะเครื่องดับเลย

RB20 จงเจริญ

แต่ของผมเสียบปลั๊กแล้วรอบมันเร่งไปพันกว่าๆอ่ะครับ ตั้งสกรูปิดสุดแล้วรอบไม่ลงมาเลยสักนิด เครื่องร้อนก็ยังไม่ลง มันเป็นที่อะไรอะครับ(กล่อง ecu เป็น power fc นะครับ)แต่ถอดปลั๊กแล้วก็โอเคแค่เวลาสตาร์ทตอนเช้าๆเครื่องเย็นๆ รอบมันจะต่ำหน่อย แต่ขับไปสักพักก็จะขึ้นมาเอง แล้วถ้าต้องใช้ consult ตั้งจริงๆ มานจะมีสกรูให้มาตั้งทำไมหรอครับ

แต่ของผมเสียบปลั๊กแล้วรอบมันเร่งไปพันกว่าๆอ่ะครับ ตั้งสกรูปิดสุดแล้วรอบไม่ลงมาเลยสักนิด เครื่องร้อนก็ยังไม่ลง มันเป็นที่อะไรอะครับ(กล่อง ecu เป็น power fc นะครับ)แต่ถอดปลั๊กแล้วก็โอเคแค่เวลาสตาร์ทตอนเช้าๆเครื่องเย็นๆ รอบมันจะต่ำหน่อย แต่ขับไปสักพักก็จะขึ้นมาเอง แล้วถ้าต้องใช้ consult ตั้งจริงๆ มานจะมีสกรูให้มาตั้งทำไมหรอครับ
ผมว่าลองล้าง AAC VALUE ดูก่อนมั๊ยครับ
ถ้าไม่หาย ลองยืมของเพื่อนมาเปลี่ยนใส่ดู
ผมสงสัยว่า AAC VALUE มันเสียอ่ะ

ไม่ทราบว่าได้ถอดปลั๊ก Aฉฉ Valve ออกหรือยังก่อนปรับ
ก่อนการตั้งรอบหรือปรับสกรูต้อง ถอดปลั๊ก ACC Valve ออกก่อนครับ
ไม่งั้นกล่องมันก้อยังจำค่าเดิมอยู่ครับ จากที่คุณ kit ตอบไว้ครับ
ปลั๊กสีเทาๆ ใต้ลิ้นปีกผีเสื้ออะครับ

ไม่ทราบว่าได้ถอดปลั๊ก Aฉฉ Valve ออกหรือยังก่อนปรับ
ก่อนการตั้งรอบหรือปรับสกรูต้อง ถอดปลั๊ก ACC Valve ออกก่อนครับ
ไม่งั้นกล่องมันก้อยังจำค่าเดิมอยู่ครับ จากที่คุณ kit ตอบไว้ครับ
ปลั๊กสีเทาๆ ใต้ลิ้นปีกผีเสื้ออะครับ
ถอดออกแล้วครับ ถอดแล้วก็ตั้งครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม