• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

การดูเลขตัวถัง Cefiro A31 ด้านหน้า-ด้านหลัง มีรูปประกอบ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31988
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31988

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
6 มิถุนายน 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
เวลาจะซื้อรถ A31 โปรดดูเลขตัวถังด้านหลังด้วยนะครับ มีหลายๆท่านที่ซื้อมาแล้วตอนซื้อไม่ได้ดูเลขหลัง พอไปโอนโดนยึดรถไว้ตรวจสอบ บางคันก็ได้คืน บางคันก็ไม่ได้คืนบ้าง เพราะเลขด้านด้านหลังถ้าเป็นรถปกติในประเทศไทยจะต้องมีเลขในตำแหน่งนี้ครับ

สรุปเลยว่า ถ้าไปดูแล้วไม่มีเลขหลัง หรือเลขหลังไม่ตรงกับเลขด้านหน้าให้คิดเลยว่ารถคันนี้ไม่ถูกต้อง และไม่สามารถโอนได้ครับ

ไฟล์แนบ

55.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 1,359
แก้ไขล่าสุด:

เลขด้านหน้า ที่จะต้องตรงกับด้านหลัง

ไฟล์แนบ

61.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 1,147
ภาพตำแหน่งมุมไกลๆ

ไฟล์แนบ

55.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 1,093
ภาพถ่ายจากด้านท้ายรถ

ไฟล์แนบ

46.8 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 878
เยี่ยมเลยครับเวลาจะซื้อรถก็ต้องรอบคอบแบบนี้ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับสาธารณะประโยชน์

ซวยและ ต้องรีบกลับไปดูแล้ว

ไปโอนรถล่าสุด แม่มไม่เห้นจะดูอะไรเลย มีมาคุยล้อเล่นอีก
ไอ้เครื่องแบบนี้มันมีอยุ่ในรุ่นนี้ด้วยเรอะ rb25det มันก็หยอกกัน
ตรวจเลขตัวถังด้านหน้าแค่นั้นไม่ดูอย่างอื่นอีกเลย ผ่านด้วย
ก็เลย งง บางที่บางคนรู้มากแม่งอยากได้เงิน ตอนไปโอนรถตัวเอง มันมาพุดบอกรถตัดต่อหัวมา มันไม่พูดอะไร พ่อเป้นคนไปโอน เอาไปตรวจข้างนอกหน้าขนส่งนั่นแหละ มันบอกตรงไม่ต่อหัว เอามายืนยัน มันถงได้ยอม เขร้ รถกรูตอนซื้อเดิมสนิท ถ้ารถแต่งว่าไปอย่าง

ขอบคุณครับ
ตอนไปโอนรถ เจ้าหน้าที่เค้าก็ก้มดูเหมือนกัน
แต่ผมไม่เคยสนใจเลย

ถามเพิ่มนิดครับพอดีขับมาเป็นปีแล้วยังไม่ได้โอนเลยครับ อยากทราบว่าค่าใช้จ่ายในการโอนทั้งหมดทั้งมวลอยู่ประมาณที่เท่าไรครับ แล้วขั้นตอนยุ่งยากหรือป่าวครับ ส่วนเลขตัวถังคงต้องรีบไปดูหน่อยแล้วครับหนาวๆมีลุ้นเหมือนกันเกิดไม่ตรงขึ้นมาซวยแน่ๆ

ถามเพิ่มนิดครับพอดีขับมาเป็นปีแล้วยังไม่ได้โอนเลยครับ อยากทราบว่าค่าใช้จ่ายในการโอนทั้งหมดทั้งมวลอยู่ประมาณที่เท่าไรครับ แล้วขั้นตอนยุ่งยากหรือป่าวครับ ส่วนเลขตัวถังคงต้องรีบไปดูหน่อยแล้วครับหนาวๆมีลุ้นเหมือนกันเกิดไม่ตรงขึ้นมาซวยแน่ๆ

โอนเหรอครับ จากเจ้าของเก่าใช่ป่ะ ทั้งหมดก็ เอ่อ คิดตามราคาประเมินของขนส่งครับ แสนละ 500 เพิ่งไปโอนมา 1005 บาทครับ รวมค่าตรวจสภาพแล้ว
ขั้นตอน ที่ 1 ไปตรวจสภาพที่หลังตึกทำใบขับขี่
เสร็จแล้วก็มายื่นที่ตึก 2 มั๊ง ที่ทำเกี่ยวกับทะเบียนครับ ใช้เวลารวมทั้งหมด ประมาณ 1 ชั่วโมง แนะนำไปเช้า ๆ คนยังไม่เยอะเท่าไหร่ ผมทำเริ่มประมาณ 9 โมง เสร็จจบขวบนการทั้งหมด 10.30 ครับ

เตรียมเอกสารให้เรียบร้อยนะครับ ไม่งั้นเดี่ยววุ่นวายเรื่องเอกสารอีก

ผมก็เซงตอนซื้อมาครั้งแรกไอโอ๊ตมันโอนลอยมาเข้าเล่มที่ภูเก็ต เจ้าหน้าที่บอกแมร่ง เปลี่ยนเครื่องมาแล้ว เป็น Rb20 ผมถึงกับงง เพราะมันก็ rb อยู่แล้ว โคต เห่ยเลยเจ้าหน้าที่ ที่นี้

เยี่ยมมากครับ ขอบคุณครับบบ

ระวังหน่อยก็ดีนะครับ
ล่าสุดผมไปนัดซื้อรถเจ้าของอยู่รามอินทรา นัดเจอที่รังสิต
ผมไปจากนครสวรค์ สรุป ราคาจบกันที่ 170000
ตัวรถ Rb25 DE มูนรูฟ เกียร์ออโต้ รถสีเทา สรุปโทรจบราคา17 ถอดเครื่องเสียง
พอไปถึงรถไม่มีเลขหลัง ผมได้โทรปรึกษาป๋าลองและสมาชิกท่านอื่นแล้ว สรุปถ้าไม่มีเลขหลังไม่สามารถโอนปกติได้ ก็คือรถไม่ถูกต้องนั่นเอง ก็เลยปฎิเสธไม่ซื้อ เจ้าของรถโวยวายว่าหลอกให้เค้ารื้อเครื่องเสียงแล้ว แสดงอาการไม่พอใจ ไอ้เราไปจากนครสวรรค์เสียเวลา เสียค่าน้ำมัน เรายังไม่ว่าอะไรเลย ใครจะซื้อคันนี้ โปรดดูให้ดีละกันครับ

ไฟล์แนบ

30.8 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 277
    30.8 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 255
    39.1 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 277
อะจึ๋ยๆๆๆๆ

โอนเหรอครับ จากเจ้าของเก่าใช่ป่ะ ทั้งหมดก็ เอ่อ คิดตามราคาประเมินของขนส่งครับ แสนละ 500 เพิ่งไปโอนมา 1005 บาทครับ รวมค่าตรวจสภาพแล้ว
ขั้นตอน ที่ 1 ไปตรวจสภาพที่หลังตึกทำใบขับขี่
เสร็จแล้วก็มายื่นที่ตึก 2 มั๊ง ที่ทำเกี่ยวกับทะเบียนครับ ใช้เวลารวมทั้งหมด ประมาณ 1 ชั่วโมง แนะนำไปเช้า ๆ คนยังไม่เยอะเท่าไหร่ ผมทำเริ่มประมาณ 9 โมง เสร็จจบขวบนการทั้งหมด 10.30 ครับ

เตรียมเอกสารให้เรียบร้อยนะครับ ไม่งั้นเดี่ยววุ่นวายเรื่องเอกสารอีก

ขอบคุณข้อมูลเบื้องต้น อ่านกระทู้นี้แล้วเริ่มขนหัวลุกละครับ ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ คือผมซื้อต่อจากเจ้าของเดิมมาเค้าก็โอนลอยมาให้เลย เพราะผมจ่ายเงินสด แต่ชื่อเจ้าของรถไม่ใช่คนที่ขายให้ผมเค้าบอกเป็นรถของป้าเค้า แต่เค้าก็มีแล่มมีเอกสารอื่นๆให้ครบถ้วนนะครับ แล้วผมก็ได้ให้ตัวคนขายถ่ายบัตรประชาชนให้ผมว่าซื้อขายกับผมจริงๆพร้อมทั้งเซ็นเอกสารกันว่าถ้าโอนรถไม่ได้จะคืนเงินให้เต็มจำนวน...ไม่รู้ช่วยได้หรือป่าว :coolly-0043:
จนตอนนี้ขับมาเป็นปีแล้วยังไม่ได้โอนเลยครับ พอเจอกระทู้นี้ชักกลัวซะแล้ว เลยอยากข้อข้อมูลเพิ่มหน่อยครับว่า ผมมีวิธีตรวจสอบเองเบื้องต้นได้ยังไงบ้างว่ารถเราถูกต้องพร้อมโอน นอกจากเลขตัวถังที่ว่าอะครับ กลัวโดนยึดรถครับกว่าจะเก็บเงินซื้อมาได้แทบแย่ ถ้าโดนยึดนี้หมดกันเลย ตอนซื้อก็ใจร้อนไปหน่อย+กับไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการดูรถด้วย .......รบกวนชาวคลับด้วยครับตอนนี้ไม่กล้าไปโอนเลยกลัวเจอแจคพอต:coolly-0011:

ถ้าโอนไม่ได้ คืนเงินแต่นี่ใช้มาเป็นปียังไม่โอน ผมว่ากรณีนี้ช่วยอะไรลำบากครับ
เพราะถอว่ายอมรับไปแล้ว แต่ถ้ารถไม่ได้ชนหนักตัดท้ายมา เลขต้องมีแหละครับ
จะบอกว่าถ้ารถมันไม่มีอะไรแบบเตะตาเจ้าหน้าที่ แม่งไม่ดูเลขหลังหรอก ตอนไปโอนผมยังงง
แม่งตรวจแป็ปเดียวเอง ไม่ได้รื้อเบาะดูเลขด้านหลังด้วย

รถถูกต้องพร้อมโอน เลขทะเบียน เลขตัวถัง เลขเครื่องต้องตรงกับในสมุดคู่มือจดทะเบียน
ถ้ามีการเปลี่ยนเครื่องก็ต้องแจ้งลงเล่มเรียบร้อย ชื่อเจ้าของก็ต้องตรงกับ ใบโอนที่เค้าให้มา
บัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านเจ้าของรถ (สำเนาทั้งหมด) เท่านี้ก็เรีบร้อย
ถ้าสงสัย เอาทั้งหมดไปขอตรวจสอบที่กรมการขนส่งทางบกได้ครับ

ขนส่งไม่ได้รื้อเบาะดูนะครับเค้าจะใช้แค่กระจกกับไฟฉายก็สามารถดูเลขหลังได้แล้วครับ ไม่เสียเวลาเลย
ยังไงเวลาซื้อรถควรตรวจดูให้เรียบร้อยจะได้ไม่เสียใจภายหลังนะครับ

ถ้าโอนไม่ได้ คืนเงินแต่นี่ใช้มาเป็นปียังไม่โอน ผมว่ากรณีนี้ช่วยอะไรลำบากครับ
เพราะถอว่ายอมรับไปแล้ว แต่ถ้ารถไม่ได้ชนหนักตัดท้ายมา เลขต้องมีแหละครับ
จะบอกว่าถ้ารถมันไม่มีอะไรแบบเตะตาเจ้าหน้าที่ แม่งไม่ดูเลขหลังหรอก ตอนไปโอนผมยังงง
แม่งตรวจแป็ปเดียวเอง ไม่ได้รื้อเบาะดูเลขด้านหลังด้วย

รถถูกต้องพร้อมโอน เลขทะเบียน เลขตัวถัง เลขเครื่องต้องตรงกับในสมุดคู่มือจดทะเบียน
ถ้ามีการเปลี่ยนเครื่องก็ต้องแจ้งลงเล่มเรียบร้อย ชื่อเจ้าของก็ต้องตรงกับ ใบโอนที่เค้าให้มา
บัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านเจ้าของรถ (สำเนาทั้งหมด) เท่านี้ก็เรีบร้อย
ถ้าสงสัย เอาทั้งหมดไปขอตรวจสอบที่กรมการขนส่งทางบกได้ครับ

ขอบคุณครับงั้นคงต้องเอาเอกสารไปขอตรวจสอบกับกรมขนส่งดูก่อน

ผมรบกวนถามเพิ่มครับ อย่างทราบวิธีดูเลขเครื่องของ RB20DET ไม่ทราบต้องดูตรงไหนครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม