กด Atm แล้วไฟดับ ทำยังไงดี

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31417
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31417

ตงฟางปุ๊ป้าย-ขี้เมาบางแสน
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
14 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
กด ATM แล้วไฟดับ ทำยังไงดี (มีประโยชน์มากเลยค่ะ)
มีชายคนหนึ่งได้ไปจอดรถเพื่อที่จะกดเอทีเอ็ม
ธนาคารไทยพาณิชย์ประมาณ6โมงเย็นธนาคารปิดแล้ว
ขณะนั้นเขากดมา5000บาท
ขั้นตอนต่างๆเรียบร้อยจนกระทั่งขั้นตอนรอรับเงินไฟเกิดดับ
บัตรเอทีเอ็มตีคืนมาแต่เงินไม่ออกชายคนนั้นก็รอสักครู่ไฟก็ยังไม่มา เขาจึงขับรถไปตู้อื่นที่ไฟไม่ดับปรากฏว่ายอดเงินได้ถูกตัดไปแล้ว
วันรุ่งขึ้นชายคนนี้จึงมาทำเรื่องแจ้งธนาคารๆได้ตรวจสอบกับทางธนาคาร
และบอกว่าเงินได้ถูกจ่ายออกมาแล้วแน่นอน
ทางธนาคารไม่สามารถรับผิดชอบได้
แต่ถ้าเงินไม่ออกมาธนาคารก็จะคืนเงินให้
เขาก็บอกว่าเขาไม่ได้เงิน ทางธนาคารก็บอกว่าช่วยไม่ได้
ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้ให้โทรเช็คยอดกับศูนย์บัตรเอทีเอ็มถ้ายอดเงินถูกตัดไปแล้ว
ต้องรอบริเวณนั้นเลยจนกว่าไฟจะมาพอไฟมาเงินจะออกมา
เงินของเขาก็คงมีคนที่มากดคนแรกหลังจากไฟมาได้เอาไปแล้ว
ธนาคารแจ้งเพิ่มเติมว่า
ถ้าไฟดับจังหวะอื่นที่ไม่ใช่ช่วงรอรับเงินเงินจะไม่ถูกตัด
ยอดเงินจะคงเดิม
หากยอดเงินถูกตัดธนาคารจะคืนเงินให้
เรื่องนี้เป็นเรื่องเตือนใจว่า
กดเอทีเอ็มแล! ้วถ้าไม่ได้เงินอย่ารีบออกจากบริเวณนั้นโทรเ ช็ค
ธนาคารให้ได้รับคำตอบแน่นอน
จึงไป
ถ้าเงินถูกตัดแล้วต้องรอจนไฟมาอย่างเดียว
ช่วยส่งต่อยังเพื่อนของท่านด้วยเพื่อป้องกันเหตุดังกล่าว
มีคำถามตามมาว่าถ้าไฟมันดับนานจะทำอย่างไร
ถ้าดับข้ามคืนจะทำอย่างไรมิต้องนอนรอตรงนั้นหรืออย่างไร
ก่อนกดเอทีเอ็มก็ภาวนาอย่าให้ไฟดับช่วงนั้นเลย....
!
<DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR><DIR]
</DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR></DIR>

• กระทู้ ผู้เขียน
ตามหลักมัน น่าจะมี Ups สำรองไฟนะ ว่ามะ ไม่รู้ดิ

ตามหลักมัน น่าจะมี Ups สำรองไฟนะ ว่ามะ ไม่รู้ดิ

เดี๊ยวนี้มันมีวงจรปิดติดไว้ทุกตู้แล้วนิน้า ส่องลงมาตรงที่รับเงิน พอดีเด๊ะ

น่าจะเอามายันกันได้ เหอๆๆ

มันหน้าจะมันะครับ

ส่วนใหญ่ ตู้ ATM จะใช้ไฟจาก UPS ถ้าไฟหลวงดับ ตู้ ก็ยังใช้งานได้ ตากปกตินี่ครับ
ในกรณีนี้อาจเกิดขึ้นได้ถ้ามีใคร มาซ่อมแก้ไขแล้ว
อาจจะเสียบปลั๊กผิด จากUPS เป็นไฟหลวง เลยทำให้ตู้ ATM ดับด้วย แต่นี่เป็นความคิดของผม
นะครับ จากที่ทำงานอยู่ตรงนี้
แต่ธนาคารน่าจะช่วยแก้ไขให้ได้ดีกว่านี้
เท่าที่เคยเจอนะครับ ทางสำนักงานใหญ่ ที่ดูแล
ATM ก็จะทำการตรวจสอบรายการต่อเนื่อง จากลูกค้ารายที่ไม่ได้เงิน แล้วดูว่ารายการต่อไปเป็นใคร ทำรายการอะไร แล้วลองโทรตรวจสอบดูว่าเค้าได้เงินของคนอื่นไปด้วยหรือเปล่า ถ้าได้ไปก็ติดตามให้นำเงินเข้าบัญชีคืนไว้ แล้วทางสำนักงานใหญ่ ก็จะทำการปรับปรุงบัญชีให้กับลูกค้า
เท่านี้แหละครับ

ประมาณน้าตู่พูดแหละ

ทุกคัวของ atm มีกล้อง มีบันทึกเวลาตลอด

แต่กว่าจะเดินเรื่องเสร็จ นานพอดู

ไม่ได้ไปนานแล้วตู้ เอ ที เอ็ม ไม่มีเงินให้กด

ก้อเอา atm อันอื่นไปต่อไฟสิ จะได้ สูบกันต่อ

...........อื่มมๆ......:sure:

ส่วนใหญ่ ตู้ ATM จะใช้ไฟจาก UPS ถ้าไฟหลวงดับ ตู้ ก็ยังใช้งานได้ ตากปกตินี่ครับ
ในกรณีนี้อาจเกิดขึ้นได้ถ้ามีใคร มาซ่อมแก้ไขแล้ว
อาจจะเสียบปลั๊กผิด จากUPS เป็นไฟหลวง เลยทำให้ตู้ ATM ดับด้วย แต่นี่เป็นความคิดของผม
แต่ธนาคารน่าจะช่วยแก้ไขให้ได้ดีกว่านี้
เท่าที่เคยเจอนะครับ ทางสำนักงานใหญ่ ที่ดูแล
ATM ก็จะทำการตรวจสอบรายการต่อเนื่อง จากลูกค้ารายที่ไม่ได้เงิน แล้วดูว่ารายการต่อไปเป็นใคร ทำรายการอะไร แล้วลองโทรตรวจสอบดูว่าเค้าได้เงินของคนอื่นไปด้วยหรือเปล่า ถ้าได้ไปก็ติดตามให้นำเงินเข้าบัญชีคืนไว้ แล้วทางสำนักงานใหญ่ ก็จะทำการปรับปรุงบัญชีให้กับลูกค้า
เจ้าหน้าที่ธนาคารมาเองเลย อิอิ

น้าอยู่ ธ กรุงเทพ บ่

หน้าคุ้นๆ

ตู้ Atm มันคืออะไรไม่รู้จัก

ใช่ไอ้กล่องที่อยู่หน้าธนาคาร แล้วมีจอทีวีเล็กๆติดอยู่บ่...

เห็นแต่สิ้นเดือนคนจะไปยืนดูทีวีกันเต็มเลย ไม่เห็นจะสนุกเลยไอ้หนังในทีวีอ่ะ..

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม