Template errors

• Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)
  • Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)

จอด 2 วันสตาร์ทไม่ติด เปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่แล้วก็ยังไม่ติด

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ PoGGie
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

PoGGie

Register
เข้าร่วม
9 ม.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตอนแรกคิดว่าแบตเตอรี่เสื่อมเห็นตะกั่วมันบวมแล้ว จอดไว้คืนเดียวสตาร์ทไม่ติด ก็เลยเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ขนาดเท่าเดิม GS-N50ZL เทินร์ลูกเก่าเหลือพันแปด จอดไว้วันหนึ่งสตาร์ทติดได้ ถ้าจอดไว้ 2 วันสตาร์ทไม่ติดแล้ว ต้องมีไฟรั่วลงกราวด์แน่ แต่ไม่รู้จะไล่เช็คตรงจุดบ้างครับ.....ขอบคุณครับ อยากทำเองก่อนถ้าไม่ได้จริง ๆ ค่อยไปหาช่างครับ

ตั้งแต่ซื้อมือสองมาตามแก้ไปหลายอย่างแล้ว ไม่จบสักที แต่ก็มีความสุขกับรถคันนี้..ชอบมากครับ Cefiro A31 RB25De

ตอนแรกคิดว่าแบตเตอรี่เสื่อมเห็นตะกั่วมันบวมแล้ว จอดไว้คืนเดียวสตาร์ทไม่ติด ก็เลยเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ขนาดเท่าเดิม GS-N50ZL เทินร์ลูกเก่าเหลือพันแปด จอดไว้วันหนึ่งสตาร์ทติดได้ ถ้าจอดไว้ 2 วันสตาร์ทไม่ติดแล้ว ต้องมีไฟรั่วลงกราวด์แน่ แต่ไม่รู้จะไล่เช็คตรงจุดบ้างครับ.....ขอบคุณครับ อยากทำเองก่อนถ้าไม่ได้จริง ๆ ค่อยไปหาช่างครับ

ตั้งแต่ซื้อมือสองมาตามแก้ไปหลายอย่างแล้ว ไม่จบสักที แต่ก็มีความสุขกับรถคันนี้..ชอบมากครับ Cefiro A31 RB25De

ไฟในฝากระโปรงท้ายมันติดค้างป่าวคับ

ฝากระโปรงท้ายไม่มีไฟตั้งแต่ ซื้อมาแล้วครับ

ผมลองไล่เช็คดูไฟโชว์ต่าง ๆ ทุกจุดแล้วไม่มีตัวไหนติดค้างตอนไม่ได้ใช้งาน

รถเริ่มมีปัญหาทีละอย่าง ตั้งแต่ตอนเกียร์เก่าพังแล้วเอาไปยกเกียร์ลูกใหม่ พร้อมกับติดแก๊สมา ก่อนหน้านั้นใช้อยู่ปกติครับ

แต่ผมสงสัยตรงสวิทย์โช้คไฟฟ้า มันชอบติด ๆดับ ๆ ตอนเปลี่ยนมาใช้โหมด sport แล้วไม่รู้ว่าโช้คไฟฟ้ายังใช้งานได้อยู่หรือเปล่า เป็นโช้คเดิมแต่สปริงคงเปลี่ยนมาใหม่ครับ

มันก็เป็นได้ทุกจุดแหละคับ ผมก็เป็นครับ ผมก็แก้ปลายเหตุไปก่อน หากจอดเกิน 2 วัน ผมถอดขั้วแบตครับ เพื่อความสบายใจ แต่ก็ไม่แนะนำหรอกครับ มันงี่เง่าไปหน่อย แต่ของผมน่าจะเครื่องเสีย เพราะมันชอบติด ๆดับ ๆได้เอง

เครื่องเสีย พิมพ์ตก

มันก็เป็นได้ทุกจุดแหละคับ ผมก็เป็นครับ ผมก็แก้ปลายเหตุไปก่อน หากจอดเกิน 2 วัน ผมถอดขั้วแบตครับ เพื่อความสบายใจ แต่ก็ไม่แนะนำหรอกครับ มันงี่เง่าไปหน่อย แต่ของผมน่าจะเครื่องเสีย เพราะมันชอบติด ๆดับ ๆได้เอง
ผีหลอกอะป่าว ติดๆดับๆได้เองเนี่ย:confused:

อาการเดียวกับผมเลย ขับเสร็จต้องถอดขั้ว ตั้งเวลา,คลื่นวิทยุ ก็หายหมด

เคยเปนแต่ จอด แล้ว ถอด กุญแจแล้ว ออกจากรถแล้วปิดประตู ล๊อค เรียบร้อย กัลังเดินขึ้นห้อง วิทยุ ดัง เฉยเลย แล้วเป็นบ่อยด้วย ไม่รุ้เพราะอะไร -*-

เคยเปนแต่ จอด แล้ว ถอด กุญแจแล้ว ออกจากรถแล้วปิดประตู ล๊อค เรียบร้อย กัลังเดินขึ้นห้อง วิทยุ ดัง เฉยเลย แล้วเป็นบ่อยด้วย ไม่รุ้เพราะอะไร -*-

ผีสิงชัวร์

เมื่อกี้ผมลองไปให้ช่างเค้าดูเค้าบอกว่าลองดูที่กล่องecuใต้ลิ้นชักหน้ารถถ้าบิดกุญแจoffถ้าไฟที่กล่องติดแสดงว่าต่อสายไฟผิดครับจอดนานๆไฟก็จะหมดไปเรื่อยๆแต่ถ้าไม่เป็นอย่างนั้นคงเป็นที่ไดชาร์ทหรือวิทยุละครับลองดูนะครับของผมยังหาสาเหตุไม่เจอเลยเป็นเหมือนกัน

เมื่อกี้ผมลองไปให้ช่างเค้าดูเค้าบอกว่าลองดูที่กล่องecuใต้ลิ้นชักหน้ารถถ้าบิดกุญแจoffถ้าไฟที่กล่องติดแสดงว่าต่อสายไฟผิดครับจอดนานๆไฟก็จะหมดไปเรื่อยๆแต่ถ้าไม่เป็นอย่างนั้นคงเป็นที่ไดชาร์ทหรือวิทยุละครับลองดูนะครับของผมยังหาสาเหตุไม่เจอเลยเป็นเหมือนกัน

ไอตรงไฟกล่อง ผมก็เป็นเหมือนกันคับ ยังหาคนช่วยแก้ไม่ได้ ถ้าหาได้ ก็บอกผมเป็นวิทยาทานด้วยนะ เพราะ รู้มานานแล้วเหมือนกัน แต่ ยังไม่ได้แก้ซะที:burn:

อะไรก็ตามที่เค้าอยุ่ในรถ

เค้าเหงา อยู่เงียบๆ อยากฟังเพลง

หรือเรียกให้เข้าใจง่าย

ก็ ผี นั่นแหละ

5 5 5

1. รถมี รีโมทกันขโมย ป่าวครับ บางทีอาจมีไฟรั่วลงกราดน์ที่ จุดนี้ก็ได้

2. อีกจุด ก็ แป้นยางใต้คันขาเบรค ถ้าแตก มันจะทำให้ไฟเบรดติดตลอด อาจเป็นสาเหตุให้ไฟหมดได้ เหมือนกัน

ลองเช็คไปตามที่แนะนำแล้วครับ ยังไม่ใช่...สาเหตุ ยังต้องพ่วงแบตสตาร์ทเหมือนเดิมครับ

รถผมเคยมีสัญญาณกันขโมยนะ แต่ผม ถอดมันทิ้งหมดแล้ว ไม่รู้ว่าจะมีรั่วตรงไหนรึป่าว

ผมเจอปัญหาอีกตัวหนึ่งแล้วครับ ชุดมอเตอร์ปัดน้ำฝนมันเหมือนมีไฟค้างอยู่ตลอดเวลาไม่ได้ใช้งาน แต่ลองเอามือไปจับดูมันอุ่น ๆ ครับ ตอนเอาขั้วแบต (-) ใส่มันจะมีเสียงดังแต๊ก ๆ

ผมลองถอดปลั๊กเสียบของชุดปัดน้ำฝนออกไว้ โดยไม่ถอดขั้วแบต (-) ออกเหมือนทุกครั้งจอดไว้ประมาณวันหนึ่งสามารถสตาร์ทติดเครื่องได้ครับ ก่อนหน้านั้นแค่ครึ่งวันก็ไม่ติดแล้ว แต่ผมว่ายังน่าจะมีจุดต่ออื่นอีกที่ทำให้ไฟรั่วอยู่ ค่อย ๆ หาไปเรื่อย ๆ เอาเอง เอาไปให้ร้านซ่อมจะให้เปลี่ยนไดร์ชาร์ทตลอดทุกร้านเลย....เซ็ง

แล้วผมจะไล่เช็คชุดมอเตอร์ปัดน้ำฝนอย่างไงครับ แผงฟิวส์+รีเลย์ มันอยู่ตรงไหน กล่องฟิวส์ทั้งหน้ารถกับในรถ ฝาหายหมดเลยไม่รู้ว่าเป็นฟิวส์ของอะไรเลย

ผมว่าอย่ามัวแต่มานั่งไล่เองเลยคั๊บ
ไปหาอู่ดีกว่า เค๊าน่าจะมีวิธีทีดี ๆ ไล่เช็คให้ได้
จั๊มสตาร์ทบ่อย ๆ ระวังแบตลูกใหม่จะเดี้ยงเอานะ

ผมก้อเคยเป็นนะ เช็คแล้วไฟก้อไม่รั่วที่ไหน
ตอนสตาร์ทแต่ไม่ได้วิ่ง ไม่มีอะไร
แต่พอวิ่ง ไดชาร์จดันไม่ชาร์จไฟเข้าแบตซะงั้น
สรุปคือไดชาร์จเสีย ชาร์จตอนจอด แต่ไม่ชาร์จตอนวิ่ง
งงเลย

ที่ผมเคยเจอนะครับ ของผมเปนที่ไดชาร์ทครับ มันซาร์ทไฟไม่พอ ทดลองขับแบบไม่เปิดแอร์วิทยุดูครับ ของผมก็อาการแบบนี้ ของเดิมไม่เคยมีปัญญหา แต่พอของเดิมพังไปแล้วปัญหาไม่จบครับ ไฟไม่พออยู่เรื่อยู่เรื่อย ก่อนเข้าบ้านต้องปิดแอร์และก็เครื่องเสียง

คือว่าผมเข้าอู่มาหลายอู่แล้วครับ ทุกอู่ให้ผมเปลี่ยนไดชาร์ท ผมก็เปลี่ยนไป 2 ลูกแล้วขนาด 80 แอมป์แล้วยังเหมือนเดิมจอด 2 วัน สตาร์ทไม่ติด แต่พอผมลองถอดแบตขั้วลบออก จอดไว้กี่วันก็กลับมาสตาร์ทที่เดียวติดเลย ทางอู่ที่ให้ผมเปลี่ยนไดชาร์จแล้วแก้ไม่หายก็บอกให้ผมเปลี่ยนไดชาร์ทเป็นขนาด 100 แอมป์อีกครั้งหนึ่ง แต่ผมยังไม่เปลี่ยนเพราะเค้าก็ไม่กล้ายืนยันว่ามันจะจบครับ แล้วอีกอย่างเวลาไปร้านแล้ว งานแบบนี้เหมือนเค้าไม่อยากทำครับ

ตอนนี้ผมลองเช็คไฟรั่วอยู่ถอดแบตขั้วลบออก แล้วเอามิเตอร์วัดขั้วแบต - กับตัวถังมีไฟขึ้น 12v อยู่ตลอด ลองไล่ถอดฟิวส์ ถอดปลั๊กออกทีละตัวเกือบหมดคันแล้วก็ยังหาไม่เจอเลยครับ..เฮ้อ เซ็ง เหนื่อยแต่ไม่ท้อ ใครอยู่แถวโคราช - ขอนแก่น มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม