****ตัวนี้วัดอะไรครับ แล้วก็สงสัยเรื่องหม้อน้ำนิดนึงคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
อยากถามว่าเกจ์ตัวนี้วัดอะไรครับ
ต้องมีเซ็นเซออะไรป่าวครับถึงจะใช้งานได้
เพราะตั้งแต่ซื้อมาเจ้าของเดิมไม่ได้ต่อไว้
พอดีจะเปลี่ยนหม้อน้ำเป็นมิเนียม(มีหม้อน้ำมิเนียม jz ที่รูท่อน้ำอยู่ฝั่งเดียวกับปั้มน้ำมั้ยครับ)
อยากวัดอุณหภูมิน้ำได้ด้วยอะครับ

แล้วไอ้ปุ่ม 3 ปุ่มที่หน้าปัดเกจ์วัดอะครับ มันเอาไว้ทำอะไรครับ

แล้วสงสัยเรื่องหม้อน้ำนิดนึงครับว่า
ทำไมหม้อน้ำ jz ถึงต้องทำรูท่อน้ำให้ตรงปั้มน้ำกับที่หม้อน้ำอยู่คนละฝั่งกัน
ทั้ง ๆ ที่ถ้าทำให้อยู่ฝั่งเดียวกันจะได้ไม้ต้องเดินท่อยาว ๆ ให้เกะกะ
แล้วมีหม้อน้ำมิเนียม jz ที่รูน้ำอยู่ฝั่งเดียวกับปั้มน้ำมั้ยครับ
หรือเอาหม้อน้ำมิเนียม RB ใส่แทนก็ได้

ขอบคุณครับ

ไฟล์แนบ

• Photo แก้ไข.jpg
    Photo แก้ไข.jpg
    80.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 140
    37.1 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 118

เป็นวัดอุณหภูมิครับ (Temp)

สามารถต่อวัดได้ทั้ง อุณหภูมิน้ำมันเครื่อง หรือ อุณหภูมิน้ำ

ต้องใช้เซ็นเซอร์ด้วยครับ

แต่เท่าที่ดูจากรูปที่ 2 เกจ์น่าจะใช้งานได้ปกติ

ส่วนปุ่มที่เกจ์มีไว้สำหรับตั้ง Warning และใช้ดู Peak ครับ

จะดูตรงไหนครับว่ามันมีเซ็นเซอร์มาด้วยรึป่าวอะครับ
แล้วถ้าไม่มีเซ็นเซอร์มาด้วย ถ้าซื้อต้องใช้ของมันมั้ยครับรึใช้เซ็นเซอร์ทั่วไปได้
(ใช้ได้ปกติทุกตัวครับ ยกเว้นตัวTEMPนี่แหละครับ ไม่ได้ต่อไว้ มันจะค้างอยู่แบบนี้ตลอด เสียป่าวไม่รู้อะครับ)

ลองดูที่ท่อน้ำที่ต่อกับหม้อน้ำคับว่ามี เซ็นเซอร์ติดอยู่มั้ย ถ้าไม่มีอาจจะติดอยู่ที่

ตัวหม้อน้ำก็มีคับ ถ้าเค้าไม่ได้ต่อวัด water temp ไว้ อาจจะต่อวัด oil temp ก็ได้คับ

หรือเอาง่ายกว่านี้ก็ไล่จากตัวเกจ์ไปเลยคับ ว่าสายมันไปไหน

เรื่องเซ็นเซอร์ต้องใช้ของมันหรือป่าวอันนี้ไม่แน่ใจคับ

ลองไล่ดูก่อนคับว่ามันมีเซ็นเซอร์หรือป่าว ถ้าไม่มีโทรไปเบอร์นี้คับ

น่าจะช่วยคุณได้ 081-334-9401 คุณบอย

เรื่องเซ็นเซอร์ต้องใช้ของมันหรือป่าวอันนี้ไม่แน่ใจคับ

ลองไล่ดูก่อนคับว่ามันมีเซ็นเซอร์หรือป่าว ถ้าไม่มีโทรไปเบอร์นี้คับ

น่าจะช่วยคุณได้ 081-334-9401 คุณบอย

เซ็นเซอร์ใช้ของตัวมันเอง หรือไม่ก็ของบ้านเรา ใช้ได้เหมือนกันครับ

เบอร์โทรตามด้านบนเลย แต่ต้องบอกกับเค้าด้วยว่าเกจ์ยี่ห้อไรครับ

จะดูตรงไหนครับว่ามันมีเซ็นเซอร์มาด้วยรึป่าวอะครับ
แล้วถ้าไม่มีเซ็นเซอร์มาด้วย ถ้าซื้อต้องใช้ของมันมั้ยครับรึใช้เซ็นเซอร์ทั่วไปได้
(ใช้ได้ปกติทุกตัวครับ ยกเว้นตัวTEMPนี่แหละครับ ไม่ได้ต่อไว้ มันจะค้างอยู่แบบนี้ตลอด เสียป่าวไม่รู้อะครับ)

หน้าตาเซ็นเซอร์ประมาณนี้ครับ ลองไล่ดูที่ท่อยางหม้อน้ำอ่ะครับ

ว่ามีฝังอยู่หรือเปล่า

เดี๋ยวจะดูคับ ขอบคุณคับ

เข็มมันค้างอยู่ที่ 140นิด ๆ ตลอดเลย มันเสียมั้ยครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม