จะสังเกตุได้ยังงัยว่าไดชาร์ตเริ่มไม่ดีแล้ว

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ 481
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

481

Member
Register
เข้าร่วม
4 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตามหัวข้อเลยครับแล้วมีวิธีการแก้ไขหรือเปล่าครับ

สตาร์ทรถ แล้วถอดขั้วแบต ถ้ารถดับก็เปลี่ยนไดชาร์ตได้เลย

การใช้งานปกติ ถ้ามีเกจ์วัด V หรือ Timer ที่วัด ค่า v ได้ก็สามารถดูค่ากระแสไฟได้ว่าอยู่ระดับไหน แต่ถ้าไม่ได้ติดตั้งคงต้องสังเกตเวลาขับรถโดยเฉพาะตอนกลางคืนที่ต้องเปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าพร้อมๆ กันหลายอย่างไฟจะตก หรือบางทีวิทยุหน้าจอจะหรี่ลง ไฟจะสว่างน้อยลง แบบนี้เป็นอาการไดชาร์จเริ่มใกล้เจ๊ง แต่ถ้าเจ๊งเลยก็เป็นแบบข้างบนว่าคือถอดขั้วแบตฯ เครื่องก็ดับ แต่ถ้ายังไม่ถอดขั้วแบตก็ใช้ไปได้ซักระยะหนึ่งพอแบตฯ ไฟหมดก็ดับครับ หวังว่าคงมีประโยชน์เน๊อะ

วิธีเทส ตามที่ A311035 และ พี่ลอง บอกเลยครับ กรณีไดชาร์ทเสีย สตาร์ทไม่ติดอย่าเพิ่งคิดว่าแบตไม่เก็บไฟนะครับ ต่อให้ซื้อแบตมาใหม่ ถ้าไดชาร์ตเสียจะดึงไฟจากแบตมาจนหมด ทีนี้สตาร์ทยังไงก็ไม่ติดครับ จากประสบการณ์ตัวเองเลยครับ ทุกวันนี้ซื้อติดหลังรถไว้ตลอดครับ ตระกูลได อิอิ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณครับ

ต้องไปไห้ร้านไดร์เช็ค
เค้าจะมีวัดแอมป์
ว่าไดร์ชาท์ไม่ชาท์
บางที วัดโวลท์ ขึ้นปกติ
แต่ชาท์ ไม่เข้าก็มีเกิดจาก ไดโอดเสิ่ม ร้าว
และจะได้รู้ว่ากราวลงครบมั๊ย
ไม่ก็วายกราวเพิ่มก็ได้ถ้าไม่มั่นใจ
ทำแล้วดีขึ้นแน่นอน
และระวังแบ็ต คุณภาพต่ำ ของถูกๆให้ระวังจะเสียใจและเวลา

โชคดีครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม