ถามไฟหน้ารถหลอด 12v55wเป็น 12v100w

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311050
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311050

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
21 ก.พ. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีเปลี่ยนหลอดเดิม 12v55w เป็น 12v100w จะมีผลเสียกับโคมไฟหน้ารถเราหรือป่าวครับ
และทำให้กินไฟจากแบตมากหรือป่า ทำให้ไดชาร์จเราทำงานหนัก หมดอายุขัยใวด้วยมั้ย
ตอนนี้เปลี่ยนใส่แล้วให้แสงสว่างเป็นที่น่าพอใจ
ถ้าไม่มีผลเสียหายอะไรจะเปลี่ยนหลอดไฟสูงอีกชุด ถามต่อ หลอดไฟสูง เป็นขั่วหลอดH ? ครับ
:coolly-0003:

ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหา

ลำพังเดิมๆ 55w สายไฟก็ต้องรับภาระ 55/12 หรือเกือบๆ 5 amp ต่อข้าง
ถ้าเปลี่ยนเป็น 100w สายไฟก็ต้องรับภาระ 100/12 ประมาณ 8.33 amp ต่อข้าง
จากนั้นลองไปก้มมองดูสายไฟที่เข้าหลอด จะเห็นได้ว่าเส้นเล็กมาก
สรุปเลยละกันว่า ใส่แล้วอาจจะใช้ได้ แต่ระยะยาวไม่่ดีแน่ ขั้วอาจจะไปก่อน ที่สำคัญ เมื่อมันใช้กระแสเกินกว่าที่ออกแบบมา มันจะแรงดันส่วนหนึงไปดรอปที่สายหรือจุดเชื่อมต่อนั่นหมายถึงแรงดันที่ไปถึงไส้หลอดจิงๆ ไม่ถึง 12 นั่นคือมันก็จะไม่สว่าง ทางออกของปัญหานี้คือ คุณต้องเดินรีเลย์ใหม่ ตั้งแต่ขั้วแบตมาเลย สายเส้นต้องใหญ่พอที่จะรองรับโหลดขนาด 200w รีเลย์ ปลั๊กต้องทนกระแสได้ เบ็ดเสร็จแล้ว เงินบานปลายไปเท่าไหร่ไม่รู้ แต่....

ถ้าเป็นผมผมจะหาหลอด Watt เท่าเดิมใส่คับ จากที่เคยลองมาของถูกและดีไม่มีคับ ตอนสมัยผมใช้ไฟโปรเจ็คเตอร์ จบที่หลอด philips blue vision ราคาประมาณ 2000.- สว่างกว่าโคมเมกาที่ใส่อยู่ตอนนี้เสียอีก

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ ลืมบอกว่า ต่อดีเรย์แล้ว คงจะไม่น่ามีอะไรมั้งครับ
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ถ้าให้ดีควรเปลี่ยนขั้วหลอดที่เป็นพลาสิกใหม่ด้วนครับ เพราะมันร้อนมาก ใช้ไปนานๆ น่ากลัวจะกรอบ
เคยใช้อยู่ครับ หลอด 100W บ้านเราไม่ค่อยทนครับ เลยเปลี่ยนมาใช้ของ HKS สว่างเหมือน 100W แต่ใช้ได้ไม่เกิน ปีครึ่งก้อไป ผมใช้รถทุกวันมันเลยอายุสั้นมั้งครับ
ตอนนี้ใส่ HID จบเลยครับใส่มา 3-4 ปีแล้ว คุ้มดีครับ

ถ้าให้ดีควรเปลี่ยนขั้วหลอดที่เป็นพลาสิกใหม่ด้วนครับ เพราะมันร้อนมาก ใช้ไปนานๆ น่ากลัวจะกรอบ
เคยใช้อยู่ครับ หลอด 100W บ้านเราไม่ค่อยทนครับ เลยเปลี่ยนมาใช้ของ HKS สว่างเหมือน 100W แต่ใช้ได้ไม่เกิน ปีครึ่งก้อไป ผมใช้รถทุกวันมันเลยอายุสั้นมั้งครับ
ตอนนี้ใส่ HID จบเลยครับใส่มา 3-4 ปีแล้ว คุ้มดีครับ

ใส่เป็น HID จบอยู่ราคาเท่าไร เจาะใส่ โคมเดิมใช่มั้ย
เผื่ออยากบ้าง ใส่กี่วันเสร็จ ผมอยู่ ตจว :coolly-0009:

โคม แท้ เปล่า ครับ
ผมเคยไส่ โคมเทียม ครับ
ไม่ รอด
เหลือง อ๋อย:coolly-0042:

ผมโดนมาแล้วครับ ขั้วหลอดละลายอย่างแรก เลยใช้relayต่อ ผลต่อมาคือโคมละลายครับ ตอนนี้ใส่หลอดเดิมๆครับ ว่าจะหา xenonมาใส่อยู่เหมือนกันแต่ไม่อยากใส่ของจีน ของยุ่นก็ราคาแรงเหลือเกิน:coolly-0023:

แก้ไขล่าสุด:
ผมโดนมาแล้วครับ ขั้วหลอดละลายอย่างแรก เลยใช้relayต่อ ผลต่อมาคือโคมละลายครับ ตอนนี้ใส่หลอดเดิมๆครับ ว่าจะหา xenonมาใส่อยู่เหมือนกันแต่ไม่อยากใส่ของจีน ของยุ่นก็ราคาแรงเหลือเกิน:coolly-0023:

ที่ว่าโคมละลาย นี่โคมแท้เดิมหรือป่าว
ว่าจะเปลี่ยนเป็น HID ครับ
:coolly-0033:

12Vโคมเหลืองเดิมๆติดรถเลยครับ

100w ต้องต่อรีเลย์ ใส่ได้
แต่โคมร้อนมาก ดำเร็ว
จนใส่หลอดเดิมแทบไม่เห็นทาง
ถ้าไม่มีตัง รถเดิมๆ
แนะน้ำซื้อ สปอท์ไลท์ 55wเพิ่มอีกคู่
ไม่ก็ไฟซื้อไฟซีน๊อนมอไซย์8000-9000kใส่
ใส่kสูงสีออกเยอะฝนตกมองไม่เห็น
ราคาซั๊ก2-3พันอย่าเอาราคาพันมันร้อนเหมือนเดิม
ของราคาสูง ก๊าสที่บรรจุบริสุทธิ วัถุดิบที่ทำจะดีกว่า
หลอดและแสงจะเย็น
ทนหรือไม่ตาราคา
ครับ
ตัวอย่างไฟซีน๊อน มอไซย์ ครับ
ไม่ใช่โฆษณาขายนะ
ผมไม่ได้ขาย แต่ใช่อยู่
ในกล่องมีทุกขั้ว สลับได้ทุกโคมแม้แต่รถยนต์

http://www.youtube.com/watch?v=OuvjRQq2HL4

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม