รถมีอาการดึงพวงมาลัย เวลาเจอทางไม่เรียบ เป็นเพราะยางใหญ่เหรอคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311192
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311192

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
16 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถผมใส่ยางหน้า 235 45 17 หลัง 275 40 17 ล้อกว้าง 9 นิ้วทั้งสี่ล้อ
คือผมไม่แน่ใจเพราะจอดทำเครื่องนาน แล้วเอายางชุดนี้มาใส่
ยางหลังยางใหม่ ยางหน้าพอวิ่งได้ มีดอก หน้าซ้ายกินในหน่อยนึง หรือเป็นเพราะยางหน้าไม่ดีคับ
แต่เห็นช่างบอกเป็นเพราะล้อผมใหญ่ หน้าสัมผัสพื้นเยอะ อาการของถนนก็เลยเยอะ..
เจอทางไม่เรียบหรือเวลาเปลี่ยนเลน พวกมาลัยจะถูกดึงซ้ายบ้างขวาบ้าง ช่วงล่างแน่นทุกตัวคับ ใครช่วยชี้ทางผมที

ขับหลังแรงดึง แรงฉุด แรงเฉื่อย มาเต็ม ถ้าช่วงล่างแน่นๆ ฉกหมดแหละครับ ยิ่งโช๊คแข็งยิ่งมีอาการชัด
ลองดูสถาพโช๊คก่อน เพราะถ้าโช๊คประสิทธิภาพเท่ากันทั้งสี่ต้น อาการนี้จะไม่ค่อยเห็นครับ
อย่างที่สองถ้าดอกไม่เท่ากันจริงๆมีกินข้างอยู่ ต้องปรับมุมล้อใหม่ ให้สองข้างไม่ทเ่ากันเพื่อชดเชยความเอียงของดอกยางที่กินข้างไป
วิ่งบนถนนไม่เรียบหลุดร่องถนนร่องนึงไปเจออีกเนินนึงยิ่งล้อหลังกว้างๆ มันจับขอบมุมแอ่งถนนได้และเฟืองท้ายสั่งการกับทอร์ค มันก็ฉกหมดอยู่ดี
และที่สำคัญนะครับ ล้อหลังใหญ่เกินไปเบอร์นึง บวกกับถนนบ้านเราไม่ดี
หรือถ้าจะมองอีกมุม รถเรานั่นแหละครับที่เซทไม่เหมาะกับถนนหลวง...

แก้ไขล่าสุด:
ขับหลังแรงดึง แรงฉุด แรงเฉื่อย มาเต็ม ถ้าช่วงล่างแน่นๆ ฉกหมดแหละครับ ยิ่งโช๊คแข็งยิ่งมีอาการชัด
ลองดูสถาพโช๊คก่อน เพราะถ้าโช๊คประสิทธิภาพเท่ากันทั้งสี่ต้น อาการนี้จะไม่ค่อยเห็นครับ
อย่างที่สองถ้าดอกไม่เท่ากันจริงๆมีกินข้างอยู่ ต้องปรับมุมล้อใหม่ ให้สองข้างไม่ทเ่ากันเพื่อชดเชยความเอียงของดอกยางที่กินข้างไป
วิ่งบนถนนไม่เรียบหลุดร่องถนนร่องนึงไปเจออีกเนินนึงยิ่งล้อหลังกว้างๆ มันจับขอบมุมแอ่งถนนได้และเฟืองท้ายสั่งการกับทอร์ค มันก็ฉกหมดอยู่ดี
และที่สำคัญนะครับ ล้อหลังใหญ่เกินไปเบอร์นึง บวกกับถนนบ้านเราไม่ดี
หรือถ้าจะมองอีกมุม รถเรานั่นแหละครับที่เซทไม่เหมาะกับถนนหลวง...

โหย จัดหนักมาเต็ม

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณคับ เดี๋ยวจะลองเช็คโช๊คดู เพราะได้มาเป็นชุด แต่คู่หน้าซึม เลยอัดคู่หน้าใหม่ หลังไม่ได้อัดคับ
และสอบถามอีกนิด เป็นไปได้ไหมคับ ว่าสปริงมันล้า เลยยุบไม่เท่ากัน เพราะเป็นโช๊คเก่าซื้อจากในเว็ปเราคับ เป็น tokiko กระบอกขาว ปรับอะไรไม่ได้

เช็คช่วงล่าง แล้วหาร้านตั้ง0ดีๆ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม