Template errors

• Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)
  • Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)

>>> ขอถามเรื่องแอร์แบบชัด ๆ อีกครั้งนะครับ <<<

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31435
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31435

TON รถฟักทอง
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
19 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือตอนนี้คอมแอร์ผมหายดังแล้ว

ช่างเติมน้ำมันคลัทช์แอร์ให้

แต่เสียงซี๊ดดดดดดดด เหมือนเสียงลูกโป่งค่อย ๆ รั่วอะคั๊บ

ในห้องโดยสารเวลาคอมเริ่มทำงานจนถึงคอมตัด

มันไม่หายอะคั๊บ

ช่างบอกว่ามันเป็นเสียงวาล์วปรับความดันอะไรประมาณนี้

แก้ไขไม่ได้ ต้องปล่อยไว้แบบนี้

ผมเคยเป็นหนนึงอะ แล้วไปเติมน้ำยา มันหาย

แต่ตอนนี้เป็นอีก รำคาญมาก

มันเป็นเสียงอะไรคั๊บ ทำไงถึงจะหาย

รบกวนผู้รู้ด้วยคั๊บ

ขอบคุณคั๊บ

แล้วตอนนี้น้ำยาแอร์มันอยู่ดีรึป่าวล่ะ

ผมก็เป็นอะต้น ไม่รู้ว่ามันคือปัญหานะเนี่ย นึกว่าปกติมันเป็นแบบนี้ ก็เลยปล่อยมาแบบนี้ตั้งนานแล้วอะ

* ยิ่งตอนขับอยู่ คอมแอร์ทำงาน มันจะดังซี๊ดดดด ดังกว่าตอนจอดเดินเบาอีกอะ เหมือนกันมะ

ดังเหมือนกัน ทั้งใน / นอก ห้องโดยสาร

ของผมก็ดัง แต่ตอนนี้ ยกตู้แอร์ใหม่แล้ว ดังน้อยกว่าเก่า

เสียงวาวล์ทำงาน

แสดงว่า น้ำยาในระบบ มีรั่วซึมอยู่

ต้องไปไล่หารอยรั่วใหม่

เพราะถ้าปรกติน้ำยาเต็ม จะไม่มีเสียงเลย หรือมีแค่ ฟี๊ดเดียวตอนคอมเริ่มทำงาน

ปล.อ่อ ลืมบอก เสียงนี้มาจากน้ำยาพร่องอ่ะ

แต่เสียงซี๊ดดดดดดดด เหมือนเสียงลูกโป่งค่อย ๆ รั่วอะคั๊บ

ผมว่าต้นไปที่ห้อง Freestyle แล้วลองโพสถามดูว่าเสียงนี้มันเกิดจากอะไร 555

ซี๊ดดดดดดดด
ซี๊ดดดดดดดด
ซี๊ดดดดดดดด
ซี๊ดดดดดดดด
ซี๊ดดดดดดดด

เท่าที่อ่านดูก็มี
1.รั่วต้องหาว่ารั่วที่ไหน
2.เปลี่ยนวาวล์
*แค่นี้หายครับ

หลายตังค์อยู่นะต้น 5555

เป็นเหมือนกันรึป่าวไม่รู้น่ะของผม มันดังคล้ายๆน่ะแต่จะดังน่ารำคาญกว่าแต่พอ ปิดสวิทA/C มันจะเงียบอย่างเห็นได้ชัด ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน

ขอบคุณพี่น้องทุกคนมาก ๆ คั๊บ :cry:

เป็นเหมือนกันรึป่าวไม่รู้น่ะของผม มันดังคล้ายๆน่ะแต่จะดังน่ารำคาญกว่าแต่พอ ปิดสวิทA/C มันจะเงียบอย่างเห็นได้ชัด ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน

ใช่แล้วคั๊บ เพราะปุ่ม a/c มันทำให้คอมแอร์ทำงานไง

ถ้าปิด คอมแอร์มันไม่ทำงาน มันก็เงียบ

ใช่ปะเนี่ย :verwirrt:

ที่ผมอยากทำให้มันเงียบเพราะ

ทุกวันนี้มีโอกาสได้ขับรถใหม่ ๆ หลายคัน (ส่วนมากจะเป็นของชาวบ้านเค้า)

ไม่ว่า วีออส คัมรี่ แจ๊ส ทีด้า ฯลฯ

รู้สึกว่า รถรุ่นอื่น เวลาคอมแอร์ทำงาน เค้าไม่ดัง แล้วก็ไม่กระตุก ไม่รู้สึกตัวเลยว่าคอมทำงาน

แต่กับเซฟตัวเอง เป็นทั้งสองอย่าง

ไอเรื่องกระตุกเนี่ย ผมรับได้นะ ขอให้มันกระตุกแล้วอย่าดับ หรือ ไม่เย็น เป็นพอ

แต่ไอเรื่องดังซี๊ดดดดด เนี่ยเดะ

ตัวผมก็ไม่เป็นไรหรอก แต่เด๋วนี้ต้องรับส่งลูกค้าแทบทุกวัน

ไอลูกค้าเนี่ย มันชอบแซวว่า รถเก่า ทำไมไม่ซื้อใหม่ เสียงท่อก็ดัง เสียงแอร์ก็ดัง

คือเค้าบอกว่าเก่าเพราะเสียงแอร์เนี่ยแหละ ไม่ใช่เพราะรุ่นรถหรอก

(ส่วนมากลูกค้า จะเป็นผู้หญิงสูงอายุ ประมาณ 30 อัพ เค้าไม่รู้หรอกว่า รุ่นไหนเก่าใหม่)

ผมก็อยากจะเถียงว่า ถึงจะเก่า แต่มันก็ไม่เคยทรยศผมนะ แต่ก็ได้แต่นึกในใจ

ต่อให้ผมมีคันใหม่ คันไหน อีกกี่คัน ผมก็ไม่ขายคันนี้

ส่วนรถที่ใหม่ ๆ ที่ใช้ได้ เป็นของตัวเอง

ก็เป็นกระบะยกสูง เวลาเอาไปบริษัท ก็ลำบากมากก

คันมันใหญ่ สูงสองเมตรกว่า รวมแรค ยาวก็เกิน 5 เมตรแน่นอน

เวลาเลี้ยวในตึกจอดรถ เสียเวลาสุด ๆ

กว่าจะลง กว่าจะขึ้น ต้องถอยหลบ ตั้งหลัก แทบทุกชั้น (อาคารปิยวรรณ ซอยอารีย์)

แล้วตึกจอด ก็มีตั้ง 19 ชั้น :sweat: ชั้นล่าง ๆ ก็ไม่เคยว่างเลย

เลยไม่อยากใช้คันอื่น ใช้เซฟสุดหล่อของเราเนี่ยแหละ

ระบายหน่อยนะคั๊บ ถึงไม่เกี่ยวกับแอร์ก็เถอะ

เข้าเรื่องต่อ

แต่นึกไปมา

ตอนได้คันนี้มาใหม่ ๆ เมื่อ สามปีที่แล้ว

มันไม่มีเสียงนี้นี่หว่า ก็อยากจะทำให้มันเงียบเหมือนเมื่อก่อน

ตอนได้รถมาใหม่ ๆ เงียบกริบ ไม่กระตุก ไม่มีเสียงซี๊ดดดด

แต่มีครั้งนึงเปลี่ยนท่อเป็นไส้ตรง เสียงท่อเลยดัง

ตอนนั้น แอร์ก็ไม่เย็นพอดี แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร

แล้วพอดี มีโอกาสใส่ท่อเดิม ที่มันจะเงียบ ๆ

ก็ได้ยินเสียง ซี๊ดดดดด เนี่ยแหละ เสียงคอมแอร์ แก๊ก ๆ ด้วย รำคาญมาก

แล้วก็พอดี มีเวลาไปเช็คแอร์ว่า ทำไมไม่เย็น

ปรากฏว่า ตู้แอร์รั่ว

ก็เปลี่ยนตู้ใหม่

ปรากฏว่า แอร์เย็นเจี๊ยบ เสียงซี๊ด หายไปโดยไม่รุ้สึกตัว

แต่เสียงคอมแอร์ ก็ดังเป็นบางที แก๊ก ๆ ๆ เดินเบาแล้วดัง แต่พอเร่งเกิน 1000 ก็เงียบ

พอเปลี่ยนคอมใหม่ ก็หาย ไม่มีอะไร ใช้อย่างมีความสุขมานานเป็น ปี ๆ

แต่เมื่อสองเดือนที่แล้ว มันกลับมาดังอีกแล้ว ทั้งเสียงซี๊ดดดด ในห้องโดยสาร

กับเสียงคอมแอร์ดังแก๊ก ๆๆ ๆ ๆ ข้างนอก

พร้อม ๆ กับแอร์ไม่เย็น

วันนึงมีเวลาว่างเลยไปเปิดฝาโปรงดู

ปรากฏว่า พัดลมไฟฟ้าสองตัวไม่ทำงาน

เลยปรึกษาช่างแอร์ เค้าก็ไม่ค่อยว่าง ผมก็ไม่ว่างตอนกลางวันเลย

เค้าเลยต่อสายตรง พร้อมกับเติมน้ำยาเพิ่มให้ แล้วก็ใส่น้ำมันคอมแอร์ด้วย

ปรากฏว่า แอร์เย็นเชี๊ยบ แต่ต้องคอยเอาสายไฟที่ต่อตรง เสียบเข้า ออก ตอนขับ จอด

เสียงคอมดังแก๊กๆๆๆๆๆ ก็หายไป เงียบสนิท แต่เสียงซี๊ดดดด ยังอยู่

แล้ววันนั้นแหละ ตอนจะจ่ายเงิน ลาช่างกลับ

ก็ถามเค้าว่า ไอเสียงซี๊ดดด เนี่ย ทำไงเงียบ

เค้าบอก เหมือนพี่แม๊กซ์ว่า มันเป็นเสียงน้ำยาพร่อง อาจจะมีอะไรรั่ว

เค้าก็เช็ครั่วให้ ไม่เจอ

เค้าเลยบอกว่ามันเป็นเสียง วาล์ว ปรับความดันอะไรเนี่ยแหละ

ทำให้หายไม่ได้

ผมก็เลยงงว่า แล้วทำไมเมื่อก่อน มันเป็น แล้วมันหายวะ

ช่างก็บอกอย่างเดียวว่า ทำไม่ได้ ๆ ๆ ๆ ๆ

ที่ถามพี่น้องก็เพราะอย่างเนี้ยแหละ

1. ถ้าวาล์วอะไรนั่น มันเสียจริงๆ เปลี่ยนได้ปะ มือหนึ่ง หรือมือสอง กี่บาท

2. แนะนำร้านให้หน่อยครับ ร้านประจำผม ช่วงนี้เค้าไม่ว่าง

เลยไม่อยากทำให้ผมมั๊ง คงเห็นว่าไม่เป็นไร ยังเย็น ก็ใช้ไปก่อน

ยาวหน่อย แต่อยากให้พี่น้องเข้าใจอะครับ

ช่วยด้วยครับ อยากเงียบ เย็น เหมือนรถใหม่ ๆ อะ

ใครเคยเป็น แล้วทำไงหาย งบเท่าไหร่ แนะนำด้วยคั๊บ

ผมว่าต้นไปที่ห้อง Freestyle แล้วลองโพสถามดูว่าเสียงนี้มันเกิดจากอะไร 555

ซี๊ดดดดดดดด
ซี๊ดดดดดดดด
ซี๊ดดดดดดดด
ซี๊ดดดดดดดด
ซี๊ดดดดดดดด

ถ้าเป็นเสียงซี๊ดดดดแบบนั้น คงไม่ต้องถามหรอกคั๊บ

คุ้น ๆ กันอยุ่ :sexy_girl:

เปลี่ยนวาวล์อย่างเดียวได้ ของใหม่เบิกห้างได้มีขาย แต่ราคาจำไม่ได้แล้ว

วันนี้กลั้นใจ ขับไปร้านแอร์ให้เค้าดูให้ ปรากฏว่าคอมฯแอร์ จะกลับเก่าแล้วครับ เตรียมตังค์รอไว้เลย เซงเจงๆ:verwirrt:

ของป๋มมันเริ่มจาหอนแร้วง่ะ.....เซร็งเรย!:sweat:

ของผมมันหวีดตามเท้าตอนเยียบคันเร้งเลยแต่พอรอบขึ้นสูงเสียงก็หายตอบด้วยคับ

ของผมมันหวีดตามเท้าตอนเยียบคันเร้งเลยแต่พอรอบขึ้นสูงเสียงก็หายตอบด้วยคับ

อาการเดียวกัน

ผมแก้โดยการ

กดปิดคอมแอร์คั๊บ

ง่ายสุด

เด๋วจะไปจอดไว้ร้านแอร์ ที่จะมีพี่น้องแนะนำ

แล้วให้เค้าบูรณะ ให้ใหม่หมด แล้วอธิบายให้เข้าใจด้วย

เปลี่ยนวาวล์อย่างเดียวได้ ของใหม่เบิกห้างได้มีขาย แต่ราคาจำไม่ได้แล้ว

เด๋วโทรไปคุยรายละเอียดกับเก้งดีกว่า :rolleyes:

ไม่ซื้อตู้แอร์นอกทั้งตู้ไปเลย

ล่าสุดก่อนปีใหม่ซื้อมา 1500 เอง เอาสวยๆหน่อย วาวล์จะได้ดีๆ

แล้วก็ได้ตู้เดิมไว้สำรองอีก 1 ใบ

ที่รถเป็นตัวตู้สีขาวใช่ไม๊ ถ้าเปลี่ยนเป็นตู้ดำ เย็นหนาวเลยเมิง 555

อาการเดียวกัน

ผมแก้โดยการ

กดปิดคอมแอร์คั๊บ

ง่ายสุด

เด๋วจะไปจอดไว้ร้านแอร์ ที่จะมีพี่น้องแนะนำ

แล้วให้เค้าบูรณะ ให้ใหม่หมด แล้วอธิบายให้เข้าใจด้วย
ร้านไหน..บอกด้วย เด๋วตามไปแจม!!.....:brick:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม