อยากทราบอัตราทดเฟืองท้ายกับขนาดล้อ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311103
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311103

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
12 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
อยากทราบเป็นความรู้หน่อยครับ ว่า
ขนาดล้อเท่าไหร่+ขนาดยางเท่าไหร่ ที่เหมาะสมกับ อัตราทดของเฟืองท้าย

งง ไหมครับ ง่ายๆ ถ้าเฟืองท้ายเรา 4.1*** เราควรใส่ล้อขนาดเท่าไหร่ที่จะไม่ทำให้ไมล์ความเร็วเราอ่อนหรือแข็ง ผิดเพี้ยนไปจากเดิมครับ
***(3.6 3.9 4.3 4.6)

และกลับกัน ถ้าเราใส่ล้อ 17+ยาง 225/50*** ควรจะใส่เฟืองท้ายเบอร์อะไรที่จะเหมาะที่จะไม่ทำให้ไมล์เราอ่อนหรือแข็ง ผิดไปจากเดิมครับ
***(ถ้าเป็นเบอร์อื่นด้วยครับ)

มันจะมีสูตรสำเร็จไหมครับ หรือว่ามันมีตัวแปลอื่นอีกไหม หรือต้องทดลองใส่แล้ว เราก็ไปจับ gps เอา แต่ละเครื่องๆไป แบบอย่างงี้แบบเดียวหรอครับ

:coolly-0029:ขอบคุณครับ:coolly-0029:

ผมว่าคงต้องลองน่ะครับ
อย่างรถผม เครื่องสองเจโบเกียร์ธรรมดา ไมล์หน้ามืด ล้อ 18 กว้าง 9.5 ยาง 265/35/18 เฟืองท้าย 4.3 ไมล์ขึ้น 100 GPS ขึ้น 80 ครับ รอบเครื่อง 2400 รอบเป๊ะ

ผมว่าคงต้องลองน่ะครับ
อย่างรถผม เครื่องสองเจโบเกียร์ธรรมดา ไมล์หน้ามืด ล้อ 18 กว้าง 9.5 ยาง 265/35/18 เฟืองท้าย 4.3 ไมล์ขึ้น 100 GPS ขึ้น 80 ครับ รอบเครื่อง 2400 รอบเป๊ะ

ขอบคุณครับ:coolly-0033:

นี่ครับลองดู เจ้าของไฟล์แนะนำให้แก้ไขเฉพาะที่เป็นสีเขียวนะครับ แต่เท่าที่ผมลองช่อง F มันจะเป็นเฟืองท้ายนะครับ

ขอบคุณสมาชิกคลับJZไว้ณที่นี้ด้วยครับที่ให้ไฟล์นี้มา

ไฟล์แนบ

แก้ไขล่าสุด:
นี่ครับลองดู เจ้าของไฟล์แนะนำให้แก้ไขเฉพาะที่เป็นสีเขียวนะครับ แต่เท่าที่ผมลองช่อง F มันจะเป็นเฟืองท้ายนะครับ

ขอบคุณสมาชิกคลับJZไว้ณที่นี้ด้วยครับที่ให้ไฟล์นี้มา

ขอบคุณครับ:coolly-0001:

ล้อหลัง ขอบ17 ยาง235-50 ล้อกว้าง8 เฟืองท้าย 4.1 เครื่อง1j โบ เกียร์ออโต้ รถผมไมล์กับ gps ต่างกันไม่เกิน5% คือไมล์รถวิ่ง 105 โดยประมาณ gps อยู่ที100

พอมาเป็นเครื่อง rb25 ล้อ18กว้าง10 ยาง215/45 เกียร์m/t เฟืองท้าย4.1ไมล์อยู่ 110โดยประมาณ gpsวิ่งที่ 100

รอบเครื่องกับไมล์จะไปเท่าเดิมตลอด ไม่ว่าจะเปลี่ยนเฟืองท้ายเบอรอะไรหรือล้อขนาดใหนเพราะมันวัดที่รอบเพลากลาง

ล้อหลัง ขอบ17 ยาง235-50 ล้อกว้าง8 เฟืองท้าย 4.1 เครื่อง1j โบ เกียร์ออโต้ รถผมไมล์กับ gps ต่างกันไม่เกิน5% คือไมล์รถวิ่ง 105 โดยประมาณ gps อยู่ที100

พอมาเป็นเครื่อง rb25 ล้อ18กว้าง10 ยาง215/45 เกียร์m/t เฟืองท้าย4.1ไมล์อยู่ 110โดยประมาณ gpsวิ่งที่ 100

รอบเครื่องกับไมล์จะไปเท่าเดิมตลอด ไม่ว่าจะเปลี่ยนเฟืองท้ายเบอรอะไรหรือล้อขนาดใหนเพราะมันวัดที่รอบเพลากลาง

น่าจะลอง rb25 ล้อเดิมกับอันบนนะว่ามันต่างกันหรือเปล่า เพราะเครื่องสองตัวนี้ตัวแปลงล้อไม่เหมือนกัน ถ้าขนาดล้อเหมือนกันน่าจะพอเดาๆๆได้อะครับ
ขอบคุณครับ เพื่อไว้เป็นความรู้:coolly-0003:

ตามนี้ครับ ไม่ว่าเราจะเปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยางหรือเปลี่ยนเฟืองท้ายก็ตาม ยังไงความเร็วกับรอบเครื่องที่ไมล์วัดได้ก็ยังเท่าเดิมครับ เนื่องจากเฟืองไมล์ที่ใช้วัดความเร็วนั้นจะอยู่บริเวณเกือบจะท้ายเกียร์ แต่การที่เราเปลี่ยนแม็ก ยาง หรือเฟืองท้ายมันจะไปส่งผมกับความเร็วที่แท้จริงครับอย่างเช่นใช้GPSวัดหรือกล้องที่คอยตรวจจับความเร็วเรา และที่เราต้องการทำให้ไมล์เราตรงนั้นเราถึงได้ไปปรับเปลี่ยนยาง ล้อ หรือเฟืองท้าย เพื่อให้ความเร็วจริงไปตรงกับไมล์ก็เท่านั้นเอง ย้ำว่าความเร็วที่ไมล์ไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้เว้นแต่ว่าเราใส่กล่องแปลงสัญญาณ(กรณีไมล์ไฟฟ้า)หรือเปลี่ยนเฟืองไมล์เอาของรุ่นอื่นใส่แทน(กรณีไมล์สาย) :coolly-0003:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม