โคมเมกาอยากสว่างกว่านี้ทำไงดีครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311103
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311103

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
12 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
โคมเมกา (แท้) อยากจะสว่างกว่านี้ มีวิธีไหนบ้างครับ
เอาสว่างแบบแสงส้มๆๆคล้ายของเดิมหน่อยนะครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบตุณครับ

ซีนอน 6000-6500 k น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ

ค่า k ประมาณนี้ไม่ออกขาวเท่าไหร่ครับ ออกแนวนวลๆอมเหลืองนิดนึง

ถ้างบถึงซีนอน Philips H4 slide สูงต่ำ เลยครับ วรจักรบางร้านขายอยู่ 8500.- (จากหมื่นห้ากว่าๆ) สามารถตราจสอบว่าของแท้ได้ที่เวบ http://www.apr.lighting.philips.com/burner/Template%20B1.htm อันนี้ผมกำลังเล็งๆอยู่ ยี่ห้อนี้ยืนยันว่าเจ๋งจิง ทั้งสว่างและไม่ฟุ้งไม่ต้องกลัวว่าเพื่อนถนนจะสาบแช่งบรรพบุรุษ จ่ายครั้งเดียวจบ ถ้าอยากได้ส้มๆหน่อยก็เลือก 4200K

งบต่ำกว่าหน่อยก็ของซีนอล Osram แต่มันมีแต่ 6000K นี่สิ

หรือไม่ก็ซีนอนญี่ปุ่นแท้ หรือเป็นเก่าญี่ปุ่นก็ได้ กรณีหลังเลือกสียากหน่อยนะ
แต่ๆ กรุณาอย่าได้คิดจะใส่ซีนอนจีน ไต้หวันนะครับ ผมไม่เห็นว่ามันจะสว่างกว่าฮาโลเจนตรงไหน ดีแต่แยงตาชาวบ้าน

แต่ถ้ายังอยากใช้ฮาโลเจนแบบเดิมๆ แนะนำหลอก HKS Power Beam แสงออกเหลืองนิดๆ แล้วก็เดินชุดสายไฟหน้าใหม่ทั้งหมด ต่อตรงจากแบต ผ่านฟิวส์ด้วยนะ คุมด้วยรีเลย์ดีๆ สายไฟเส้นโตๆหน่อย หาซื้อปลั๊กขั้วหลอกแบบดีๆมาใช้ (วิธีนี้ผมก็ทำมาแล้ว ก็ดีขึ้นมาในระดับนึง แต่ก็สว่างสู้โคมไฟโตๆของรถรุ่นใหม่ๆไม่ได้อยู่ดี) วิธีนี้จะใช้งบประมาณ 3 พันกว่ารวมค่าหลอด
สุดท้ายมาลองทบทวน เอาเงินตรงนี้ไปซื้อซีนอนแท้ดีๆดีกว่ามะ ถึงสายเดิมๆติดรถจะเล็กถึงไฟจะตก บัลลาสต์มันก็อัพไฟขึ้นให้ ยังไงก็สว่าง

แก้ไขล่าสุด:
แล้วโคม 24 ละทำยังงัยนอกจากซีนอน

ถ้างบถึงซีนอน Philips H4 slide สูงต่ำ เลยครับ วรจักรบางร้านขายอยู่ 8500.- (จากหมื่นห้ากว่าๆ) สามารถตราจสอบว่าของแท้ได้ที่เวบ http://www.apr.lighting.philips.com/burner/Template B1.htm อันนี้ผมกำลังเล็งๆอยู่ ยี่ห้อนี้ยืนยันว่าเจ๋งจิง ทั้งสว่างและไม่ฟุ้งไม่ต้องกลัวว่าเพื่อนถนนจะสาบแช่งบรรพบุรุษ จ่ายครั้งเดียวจบ ถ้าอยากได้ส้มๆหน่อยก็เลือก 4200K

งบต่ำกว่าหน่อยก็ของซีนอล Osram แต่มันมีแต่ 6000K นี่สิ

หรือไม่ก็ซีนอนญี่ปุ่นแท้ หรือเป็นเก่าญี่ปุ่นก็ได้ กรณีหลังเลือกสียากหน่อยนะ
แต่ๆ กรุณาอย่าได้คิดจะใส่ซีนอนจีน ไต้หวันนะครับ ผมไม่เห็นว่ามันจะสว่างกว่าฮาโลเจนตรงไหน ดีแต่แยงตาชาวบ้าน

แต่ถ้ายังอยากใช้ฮาโลเจนแบบเดิมๆ แนะนำหลอก HKS Power Beam แสงออกเหลืองนิดๆ แล้วก็เดินชุดสายไฟหน้าใหม่ทั้งหมด ต่อตรงจากแบต ผ่านฟิวส์ด้วยนะ คุมด้วยรีเลย์ดีๆ สายไฟเส้นโตๆหน่อย หาซื้อปลั๊กขั้วหลอกแบบดีๆมาใช้ (วิธีนี้ผมก็ทำมาแล้ว ก็ดีขึ้นมาในระดับนึง แต่ก็สว่างสู้โคมไฟโตๆของรถรุ่นใหม่ๆไม่ได้อยู่ดี) วิธีนี้จะใช้งบประมาณ 3 พันกว่ารวมค่าหลอด
สุดท้ายมาลองทบทวน เอาเงินตรงนี้ไปซื้อซีนอนแท้ดีๆดีกว่ามะ ถึงสายเดิมๆติดรถจะเล็กถึงไฟจะตก บัลลาสต์มันก็อัพไฟขึ้นให้ ยังไงก็สว่าง
เป็นคำตอบที่กระจ่างดีมากเลยพี่เล็ก:coolly-0021:
ซีนอน 6000-6500 k น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ

ค่า k ประมาณนี้ไม่ออกขาวเท่าไหร่ครับ ออกแนวนวลๆอมเหลืองนิดนึง
อมอย่างอื่นได้มั้ยครับ กร๊ากก:coolly-0010:
แล้วโคม 24 ละทำยังงัยนอกจากซีนอน
นั่นสิพี่เกรียง อยากรู้เหมือนกัน เอาละเอียดๆเลยก็ดีนะ:coolly-0043:

ถ้างบถึงซีนอน Philips H4 slide สูงต่ำ เลยครับ วรจักรบางร้านขายอยู่ 8500.- (จากหมื่นห้ากว่าๆ) สามารถตราจสอบว่าของแท้ได้ที่เวบ http://www.apr.lighting.philips.com/burner/Template B1.htm อันนี้ผมกำลังเล็งๆอยู่ ยี่ห้อนี้ยืนยันว่าเจ๋งจิง ทั้งสว่างและไม่ฟุ้งไม่ต้องกลัวว่าเพื่อนถนนจะสาบแช่งบรรพบุรุษ จ่ายครั้งเดียวจบ ถ้าอยากได้ส้มๆหน่อยก็เลือก 4200K

ซีนอน Philips H4 slide ร้านไหนขายครับที่วรจักร พี่เล็กไปติดมาหรือยังครับ แล้วมันใส่กับโคมเมกาจะ ละลาย ไหม กลัวเสียของโคมมันแพงอะครับ ช่วยแนะนำร้านหน่อยนะครับ คิดว่าจะไปติดก่อนปีใหม่นี้อะครับ

ซีนอน Philips H4 slide ร้านไหนขายครับที่วรจักร พี่เล็กไปติดมาหรือยังครับ แล้วมันใส่กับโคมเมกาจะ ละลาย ไหม กลัวเสียของโคมมันแพงอะครับ ช่วยแนะนำร้านหน่อยนะครับ คิดว่าจะไปติดก่อนปีใหม่นี้อะครับ

หลอดของเดิมๆ 60/55W เปิดพร้อมกันทั้งสูงต่ำปาเข้าไป 115W โคมยังไม่เป็นไรเลย แล้วซีนอน 35W เอง จะสูงจะต่ำก้อเหลือแค่ 35W

ส่วนที่รถยังไม่ได้ติดคับ กะว่ากลับไปจากหัวหินก่อนค่อยว่ากัน ร้านผมเปิดร้านคนที่ขายซีนอนในบุคคลทั่วไปน่ะ มันมีลิ้งค์ไปอยู่ แต่หาไม่เจอแระ ลองๆหาดูคับ

ช่วงก่อนที่ผมจะเปลี่ยนโคมเมกา ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ หลอดที่ติดมากะโคม24เป็นหลอด Philips พอมันขาดก็หาหลอดอะไรจำไม่ได้ 4-5ร้อยมาใส่ บ๊ะ ทำไมไม่สว่างเหมือนของติดโคมมาเลย ด้วยความสงสัยเลยเอาหลอดเดิมที่เหลืออีกข้างกลับมาใส่ เอ้า...หลอดเดิมสว่างกว่าเยอะเลย ตัดใจถอย Philips Blue Vision ราคา 2000 ถ้วนมาใส่ แจ่มเหมือนเดิมคับ แจ่มกว่าโคมเมกาที่ใส่อยู่ตอนนี้ซะอีก

หลอดของเดิมๆ 60/55W เปิดพร้อมกันทั้งสูงต่ำปาเข้าไป 115W โคมยังไม่เป็นไรเลย แล้วซีนอน 35W เอง จะสูงจะต่ำก้อเหลือแค่ 35W

ส่วนที่รถยังไม่ได้ติดคับ กะว่ากลับไปจากหัวหินก่อนค่อยว่ากัน ร้านผมเปิดร้านคนที่ขายซีนอนในบุคคลทั่วไปน่ะ มันมีลิ้งค์ไปอยู่ แต่หาไม่เจอแระ ลองๆหาดูคับ
เจอ แล้วพี่ร้านเค้าอยู่แถวๆๆบ้านผมเลย แต่ไอ้ที่ว่า 8500 มันเปงแบบ h3 ที่ไม่สไลต์นะครับ ถ้าเป็นตัวสไลต์หลอดก็ประมาณ 10000กว่าบาทครับ ถ้าจะเอาต้องสั่งไว้ก่อนมาของมาแล้วค่อยมาติดตั้ง ถ้าพูดถึง 10000กว่าบาทก็ไม่ไหวครับ แต่ทางร้านเค้าแนะนำของไต้หวันยี่ห้อ omega ใช้บราดเดี่ยวกันกับฟิลลิป เพราะฟิลลิปไม่ได้ผลิต บราด เองครับ (ทางร้านบอกมานะครับ) เค้าเชียร์เป็นตัวของไต้หวัน คุณภาพเหมือนกัน รับประกันเหมือนกัน บราดตัวเดียวกันครับ แสงของหลอดไม่ฟุ่งกระจายเหมือนกันครับ สนราคาที่ 5500 (หลอดสไลต์) ก็เลยมาบอกต่อครับ แต่ผมก็ยังตัดสินใจอีกที ครับ

ร้านค้ามักจะเชียร์สินค้าที่ตัวเองกำไรเยอะ ขายของฟิลลิปอาจจะได้กำไรห้าร้อย พันนึง แต่ขายของจีนของไตหวัน กำไรต่อตัวเกินครึ่ง บางยี่ห้อทุนแค่ 20-30% ของราคาขายด้วยซ้ำ แบบว่าเครมแล้วเครมอีกตรูก็ไม่ขาดทุน

คุณภาพหลอดมันอยู่ที่ชนิดของสารที่บรรจุในหลอดด้วย

ของมาจากโรงงานเดียวกันใช่ว่าจะคุณภาพเดียวกัน โรงงานทำตามสเปคของผู้ว่าจ้างผลิต ของที่ไม่ผ่านตามมาตราฐานของฟิลลิปส์(ไม่ผ่าน QC) จะไปไหน ถ้าเป็นโรงงานฟิลิปส์เองมันคงทำลายทิ้ง แต่ถ้าไปจ้างเค้าทำ ก็อย่างที่เห็น ไม่แปะติ๊กเกอร์ เอามาจับคู่กับหลอดอะไรก้อได้ แล้วออกมาขาย แล้วก็บอกว่าบัลลาสต์ฟิลิปส์ ผมเห็นแล้วล่ะ สินค้าตัวนี้อะ

ขนาดผู้ผลิตเองเค้ายังกลัวว่าลูกค้าจะได้ของปลอมยังทำเวบเพจให้ลูกค้าเช็ค serial number แล้วนี่ของปลอมแน่นอน จะเอาหรอ เป็นผมราคานี้ผมเล่นออสแรมดีกว่า ชื่อชั้นดีกว่าเยอะ

ร้านค้ามักจะเชียร์สินค้าที่ตัวเองกำไรเยอะ ขายของฟิลลิปอาจจะได้กำไรห้าร้อย พันนึง แต่ขายของจีนของไตหวัน กำไรต่อตัวเกินครึ่ง บางยี่ห้อทุนแค่ 20-30% ของราคาขายด้วยซ้ำ แบบว่าเครมแล้วเครมอีกตรูก็ไม่ขาดทุน

คุณภาพหลอดมันอยู่ที่ชนิดของสารที่บรรจุในหลอดด้วย

ของมาจากโรงงานเดียวกันใช่ว่าจะคุณภาพเดียวกัน โรงงานทำตามสเปคของผู้ว่าจ้างผลิต ของที่ไม่ผ่านตามมาตราฐานของฟิลลิปส์(ไม่ผ่าน QC) จะไปไหน ถ้าเป็นโรงงานฟิลิปส์เองมันคงทำลายทิ้ง แต่ถ้าไปจ้างเค้าทำ ก็อย่างที่เห็น ไม่แปะติ๊กเกอร์ เอามาจับคู่กับหลอดอะไรก้อได้ แล้วออกมาขาย แล้วก็บอกว่าบัลลาสต์ฟิลิปส์ ผมเห็นแล้วล่ะ สินค้าตัวนี้อะ

ขนาดผู้ผลิตเองเค้ายังกลัวว่าลูกค้าจะได้ของปลอมยังทำเวบเพจให้ลูกค้าเช็ค serial number แล้วนี่ของปลอมแน่นอน จะเอาหรอ เป็นผมราคานี้ผมเล่นออสแรมดีกว่า ชื่อชั้นดีกว่าเยอะ
ตามนั้นครับ เสริมให้ไม่ใช่แต่หลอดไฟนะ
ของแทบทุกชนิดที่ไม่ผ่านQCล้วนแล้วแต่ส่งมาขายเมืองไทยครับ
ของแบบเดียวกันแต่คุณภาพต่างกันอย่างสิ้นเชิง
เอาแค่นี้ละกันเด๋วงานเข้า

ถ้าไม่อยากเสียหลายๆรอบก็ลงทุนไปเลยครับครั้งเดียวจบ

หนักใจอีกแล้วครับ รักพี่เสียดายน้อง เก็บตังต่อไปก่อนแล้วกันเรา
ขอบคุณครับ

ไปเปิดเจอหลอดยี่ห้อฟิลลิฟ กับ ออสแลม อันนี้มันจะสว่างกว่าเดิมมากไหมครับ
จะคุ้มกับการลงทุนไหมครับ ราคา ก็ พันกว่าบาท

ไฟล์แนบ

25.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 92
    24.3 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 81
ง่ายๆ สั้น ผมเกลียดคนใส่ซีนอน แบบไม่รับผิดชอบ :coolly-0020:

อันนี้ผมใส่อยู่ครับ สว่างกว่าหลอดเดิม ๆ ครับ คอนเฟริม...
ผมเลยซื้อให้พี่ชาย กะซื้อให้พ่อด้วย ทุกคนพูดเหมือนกันครับว่าดีกว่าหลอดเดิมเยอะครับ(เน้นว่าเยอะครับ)
ผมซื้อที่ออโต้แบ็ก 990 บาท ส่วนตัวผมว่าคุ้มครับ ลองดูครับ
ส่วนซีนอลยังไม่เคยใส่ครับ เคยคิดอยู่เหมือนกัน แต่เจอตัวนี้เข้าไป ลืมไปเลยครับ

ไฟล์แนบ

25.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 85
อันนี้ผมใส่อยู่ครับ สว่างกว่าหลอดเดิม ๆ ครับ คอนเฟริม...
ผมเลยซื้อให้พี่ชาย กะซื้อให้พ่อด้วย ทุกคนพูดเหมือนกันครับว่าดีกว่าหลอดเดิมเยอะครับ(เน้นว่าเยอะครับ)
ผมซื้อที่ออโต้แบ็ก 990 บาท ส่วนตัวผมว่าคุ้มครับ ลองดูครับ
ส่วนซีนอลยังไม่เคยใส่ครับ เคยคิดอยู่เหมือนกัน แต่เจอตัวนี้เข้าไป ลืมไปเลยครับ
สว่างกว่าหลอดเดิมแต่มันคงไม่สว่างเท่าซีนอนใช่ไหมครับ พอเทียบเป็น เปอร์เซ็นได้ไหมครับ หรือพอมีภาพถ่ายเปรียบเทียบ ผมเคยดูภาพถ่ายที่เค้าเทียบแต่มันไม่ช่ายรถเซฟ โคมเมกา เลยยังไม่กล้าตัดสินใจครับ
ขอบคุณครับ

ออกมาเป็น สีอะไรครับ สนใจ ครับ..

raybrig ก็ใช้ได้คับ!
ขอแนะนําเอาแค่ 6000K ซื้อที่ร้าน autobac อะคับ...

หลอดเดิมติดมากับ โคมเมกายี่อะไรจำไม่ได้ผมใช่จนปลักข้างหลังไหม้ละลายติดขั้วหลอดเลยยังไม่เป็นอะไรเลยคับยังเก็บไว้เป็นอะไหล่อยู่เลยคับ

อัพขึ้นมาหน่อย....ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Blue vision ยกชุดทุกดวงครับ(ยกเว้นตัดหมอกยังใช้ของเดิม) สว่าง ขาวนวล ชอบมากครับ โคม 24 นะ แหล่มเลย
ปล.ไมได่้ใส่รีเลย์เพิ่มนะครับ แค่เปลี่ยนหลอดเฉยๆ:coolly-0009:

แก้ไขล่าสุด:
แสดงว่า 90/100นี่ ไม่ต้องคุยเลยใช่ไหมครับ
ตอนนี้ของผมโคมเมกา วิ่งเหมือนไม่ได้เปิดไฟเลย
ขอถามหน่อยครับโคมเมกามันมีที่ตังไฟ2จุด อันไหนมันต่างไปซ้ายไปขวาอันไหนมันต่างให้ขึ้นให้ลงครับ ของผมมันตั่ง2อันมันขึ้นลงอย่างเดียวเลย

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม