พี่ ๆ ค่ะนู๋อยากรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ nu52349321
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

a31621 ดุจิงๆเลยนร้าาาาพี่คนนี้อะ 555+

แต่เจอตัวจิงแล้วจะตกใจแทบจะต้องหาคีย์บอร์ดไว้ใช้คุยกันเลย คิคิ

อยากรู้อะไรก็ถามเลยคับถ้าตอบได้จะช่วยตอบคร้าบบบ

**ต้องขอโทษทีที่นะค่ะทำให้พวกพี่สับสน หรือ มิพอใจ

พอดีตอนนี้กำลังศึกษาขอมูลเพื่อจะวางเครื่องใหม่สำหลับรถรุ่นนี้
เนื่องจากรถคันเก่าโดนแม่แอบขายตอนมาเรียนพิษณุโลก
และ อีกอย่างคือ นู๋ไม่ใช้้เกรียนนะค่ะ นู๋รู้ว่าอุปกรณ์แต่งที่นู๋ถามไปมันทำหน้าที่อะไร
แต่นู๋อยากรู้ว่ามันสามารถใส่ได้หรือป่าวเท่านั้นเอง ๆ
นู๋อ่านเจอจากหนังสืออ่ะ มันใส่ใน GTR ที่ว่างเครื่อง RB26 น่ะค่ะ

แล้วก็นู๋รับรองได้ นู่ไม่เอาชื่อของชมรมไปอ้างหลอกค่ะแล้วก็ไม่รู้จะไปอ้างกับใคร

**หากนู๋ทำผิดสิ่งได้โปรดอภัยให้ด้วย

ไม่ได้ผิดหรอกครับ
เพียงแต่เรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นบ่อยในหลายๆเว็บ
ล่าสุดเดือนนี้ผมเพิ่งอ่านเจออีก2เรื่อง
แต่ไม่ใช่เว็บนี้ เรื่องราวคล้ายๆกัน คือชอบแอบอ้าง

ส่วนเรื่องจะวางเครื่องใหม่คงต้องถามความต้องการก่อนครับ
ว่าจะใช้งานแบบใหน
ใช้ทุกวัน ใช้เป็นบางวัน หรือใช้แข่งอย่างเดียว วิ่งถนนไม่ได้เลย
ตามที่กล่าวมาข้างต้น เครื่องที่หลายคนอยากแต่ไม่กล้า กลัวพัง กลัวไม่แรง
คือ26 ดูดี ลงตัว น่าสนใจ แต่คนส่วนใหญ่เล่นJZกันหมด
เพราะอึดเหมือนคูโบต้า แรงได้เลยตั้งแต่วาง
คนงบน้อยหน่อยก็เล่นได้
ส่วนRBต้องอาศัยใจรัก เงินถึง ใจถึง ไม่งั้นไม่รอดซักราย
ต้องไปทำงานอีกแล้วเบื่อจังเด๋วมาต่อพรุ่งนี้
ยินดีต้อนรับสมาชิกหญิงล่วงหน้าเลยละกัน:coolly-0003:
ปล.อย่าเพิ่งกลัวจนไม่กล้าถามผมไม่กัดหรอก

a31621 ดุจิงๆเลยนร้าาาาพี่คนนี้อะ 555+

แต่เจอตัวจิงแล้วจะตกใจแทบจะต้องหาคีย์บอร์ดไว้ใช้คุยกันเลย คิคิ

อยากรู้อะไรก็ถามเลยคับถ้าตอบได้จะช่วยตอบคร้าบบบ

ทุกคนที่นี่ใจดีทุกคนล่ะครับ โดยเฉพาะ A31621 หรือ ที่ตามมา A31652 เพียงแต่ที่ต้องถามและก็ งง.งง.ก็เพราะว่าเปิดการสอบถามเครื่องแรงมาเลย VR38DETT และอุปกรณ์ตัวแรง เลยต้องถามกลับเพื่อความเข้าใจจะได้อธิบายได้ตรงตามความต้องการใช้งานครับ คือถ้าชอบแรง หรือแบบใช้งาน จะได้แนะนำเพื่อใช้ประโยชน์จากเงินที่จะต้องเสียไปให้ได้คุ้มค่าอย่างสูงสุดครับ

ผมตกใจตั้งแต่ เครื่อง VR38DETT แล้วล่ะคับ

ขอโทษนะครับ ไม่ได้จะหาเรื่องหรืออะไร
ผมอ่านกระทู้นี่แล้วมันแปลกๆ นึกว่าอ่านอยุ่บอร์ดเกมแข่งรถออนไลน์
พิมพ์ภาษาไทยซะ....................... เลยทีเดียวเชียว
ผมเห็นด้วยกับ A31621 ครับ

ไม่ได้ดูถูกนะครับ แต่ดูท่าทางและการใช้ศัพท์แล้ว น่าจะเป็นอย่างที่พี่ A31621 พูดจริงๆแหละครับ - -

ถ้าจะถามเล่นๆ เอาไปคุยโม้กับเพื่อน ผมว่าอย่าเลยครับ
ผมสงสัยอีกอย่างที่เจ้าของกระทู้โพสท์ถามครับ ว่า:

ขอถามต่ออีกนะค่ะ

ถ้า นู๋ ลงเครื่อง RB26 แล้วจะสามารถใส่อะไหล่ชนินนี้ใน A31 ได้ป่าวค่ะ

- Super Turbo Muffler (HKS) ถ้าได้จะต้องดัดแปลหรือป่าวค่ะ

แล้วพอมีคนถามว่า เจ้าของกระทู้รู้หรือเปล่าว่าที่พูดมีหน้าที่อะไร
คุณเจ้าของกระทู้บอกว่า ตัวเองรู้ว่าที่พูดมาแต่ละอย่างคืออะไรและมีหน้าที่อะไร แต่อยากถามว่าใส่ได้หรือเปล่าเท่านั้นเอง

ผมก็เลยเกิดสงสัยว่า ถ้ารู้จริงว่าแต่ละอย่างคืออะไร และมีหน้าที่อะไร ทำไมจึงต้องถามอีกว่า "ใส่ได้ไหม" เพราะถ้ารู้ว่ามันคืออะไร,ไว้ทำอะไรแล้ว ทำไมถึงไม่รู้ว่ามันจะใส่ได้ไหมกับเครื่องตัวไหน

สรุปแล้วเจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้นี้เพื่ออะไรเหรอครับ อยากได้ความรู้เชิง "หลักการ" หรือ อยากได้คำตอบว่า "ได้ หรือ ไม่ได้" แล้วสนใจเรื่องที่ถามจริงๆหรือเปล่า?

แก้ไขล่าสุด:
ทุกคนที่นี่ใจดีทุกคนล่ะครับ โดยเฉพาะ A31621 หรือ ที่ตามมา A31652 เพียงแต่ที่ต้องถามและก็ งง.งง.ก็เพราะว่าเปิดการสอบถามเครื่องแรงมาเลย VR38DETT และอุปกรณ์ตัวแรง เลยต้องถามกลับเพื่อความเข้าใจจะได้อธิบายได้ตรงตามความต้องการใช้งานครับ คือถ้าชอบแรง หรือแบบใช้งาน จะได้แนะนำเพื่อใช้ประโยชน์จากเงินที่จะต้องเสียไปให้ได้คุ้มค่าอย่างสูงสุดครับ

ผมตกใจตั้งแต่ เครื่อง VR38DETT แล้วล่ะคับ
ไปอัพเดทมาให้ล่ะถ้าจะเอากันจริงจังนะ
ณ.ตอนนี้เครื่องVR38มือ1มีขายอยู่ในAustralia หลายตัวครับ
ราคาโดยประมาณเท่ากับ
18000 AUD X 30.10=541,800 THB เท่านั้นเองครับ:coolly-0008:
อ้อออ ยังไม่รวมภาษีนำเข้าเมืองไทยนาคราบบบ
ใครอยากได้จัดโลดดดด
ให้เดาเล่นๆเข้าไทยแล้วค่าตัวเครื่องเพียวๆยังไม่โม
ทะลุ ล้านแน่นอนครับ
ถ้าเป็นผมซื้อ26ซัก10ตัวดีก่าฮ่าๆๆๆๆ

ถามต่อได้นะครับถ้าสงสัยอะไรเดี๋ยวจะนั่งหาให้ครับ

ไปอัพเดทมาให้ล่ะถ้าจะเอากันจริงจังนะ
ณ.ตอนนี้เครื่องVR38มือ1มีขายอยู่ในAustralia หลายตัวครับ
18000 AUD X 30.10=541,800 THB เท่านั้นเองครับ:coolly-0008:
อ้อออ ยังไม่รวมภาษีนำเข้าเมืองไทยนาคราบบบ
ให้เดาเล่นๆเข้าไทยแล้วค่าตัวเครื่องเพียวๆยังไม่โม
ถ้าเป็นผมซื้อ26ซัก10ตัวดีก่าฮ่าๆๆๆๆ

ถามต่อได้นะครับถ้าสงสัยอะไรเดี๋ยวจะนั่งหาให้ครับ

จัดมาตัวดิ จะวางในเรือหางยาวเอาไปช่วยผลักดันน้ำ

จัดมาตัวดิ จะวางในเรือหางยาวเอาไปช่วยผลักดันน้ำ
กลัวว่าบูทส์มาจะมีหงายเงิบตกคลองกันบ้างอ่ะจิครับ:coolly-0010:

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอโทษนะครับ ไม่ได้จะหาเรื่องหรืออะไร
ผมอ่านกระทู้นี่แล้วมันแปลกๆ นึกว่าอ่านอยุ่บอร์ดเกมแข่งรถออนไลน์
พิมพ์ภาษาไทยซะ....................... เลยทีเดียวเชียว
ผมเห็นด้วยกับ A31621 ครับ

ไม่ได้ดูถูกนะครับ แต่ดูท่าทางและการใช้ศัพท์แล้ว น่าจะเป็นอย่างที่พี่ A31621 พูดจริงๆแหละครับ - -

ถ้าจะถามเล่นๆ เอาไปคุยโม้กับเพื่อน ผมว่าอย่าเลยครับ
ผมสงสัยอีกอย่างที่เจ้าของกระทู้โพสท์ถามครับ ว่า:

ขอถามต่ออีกนะค่ะ

ถ้า นู๋ ลงเครื่อง RB26 แล้วจะสามารถใส่อะไหล่ชนินนี้ใน A31 ได้ป่าวค่ะ

- Super Turbo Muffler (HKS) ถ้าได้จะต้องดัดแปลหรือป่าวค่ะ

แล้วพอมีคนถามว่า เจ้าของกระทู้รู้หรือเปล่าว่าที่พูดมีหน้าที่อะไร
คุณเจ้าของกระทู้บอกว่า ตัวเองรู้ว่าที่พูดมาแต่ละอย่างคืออะไรและมีหน้าที่อะไร แต่อยากถามว่าใส่ได้หรือเปล่าเท่านั้นเอง

ผมก็เลยเกิดสงสัยว่า ถ้ารู้จริงว่าแต่ละอย่างคืออะไร และมีหน้าที่อะไร ทำไมจึงต้องถามอีกว่า "ใส่ได้ไหม" เพราะถ้ารู้ว่ามันคืออะไร,ไว้ทำอะไรแล้ว ทำไมถึงไม่รู้ว่ามันจะใส่ได้ไหมกับเครื่องตัวไหน

สรุปแล้วเจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้นี้เพื่ออะไรเหรอครับ อยากได้ความรู้เชิง "หลักการ" หรือ อยากได้คำตอบว่า "ได้ หรือ ไม่ได้" แล้วสนใจเรื่องที่ถามจริงๆหรือเปล่า?

นู๋ต้องการที่จะได้ความรูเพิ่มเติมจริง ๆ ค่ะ แบบหลักการ ว่าสามารถใส่ได้หรือไม่ได้ และถ้าได้จะต้องดัดแปลงสำหลับใส่กับตัวรถ A31 หรือป่าว ๆ เพราะว่าท่อตัวนี้เท่าที่ได้รู้ข้อมูลมามันสามารถติดตั้งอยู่กับ R34 R35 EVO IMPREZA โดยไม่ต้องดัดแปลง เลยอยากรู้ว่าจะใส่กับตัวรถ A31 ได้ป่าว

นู๋ ต้องการที่จะแต่งเพื่อ ใช้แข่งบ้างและใช้ขับเล่นบ้างบางวันแต่ต้องการขับระยะไกลได้ด้วย
ขอบคุณสำหลับคำแนะนำไว้ล่วงหน้านะค่ะ:coolly-0039:

ขอบคุณค่ะ ที่พี่หาข้อมูลมาให้ แต่คงจะไม่เอาแล้วแหละสำหลับเครื่องตัวนี้
ไปศึกษาขอมูลเครื่อง RB26 ที่พวกพี่แนะนำดีกว่า:coolly-0033:

ขอบคุณค่ะ

ขอมาแจมครับ
-เล่นRB26 ในบอดี้ A31จบง่ายกว่าวาง VR38 แยะ ในเรื่องการหาเครื่อง อะไหล่ที่ต้องใช้ การเดินสายไฟ การเอาม้าลงพื้น
-RB26 STEPขับเล่น+ใช้งาน 500ม้าผมก็ว่าเหลือเฟือแล้ว เน้นลื่นๆ ทนๆ เอางบไปทำช่วงล่าง+เบรคให้เยอะๆ เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้
-แต่ถ้าต้องการความสุด แปลก ไม่เหมือนใคร งบเยอะมากๆ ก็ต้องเล่น VR38 แต่ผมว่าทำแล้วจะไม่จบ ขับไม่ได้ดี ปวดหัว เครียด แล้วจะถอดใจครับ:coolly-0033:

สิ่งสำคัญอยากทราบ ตั้งงบประมาณกับการเล่นรถรุ่นนี้ ขนาดไหนครับ ลองบอกมาเผื่ออะไร อะไร จะแคบลงไม่หลงประเด็นมากมาย ทุกอย่างต้องใช้ตังค์ซื้อทั้งน้านนนนนนนนนน

ปล.ผมก็คนนึง ที่เห็นว่าการเตรียมพร้อมก่อนลงมือทำ มันได้ผลดีกว่า การทำโดยไม่มีความพร้อมน่ะครับ (เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ)

ขอมาแจมครับ
-เล่นRB26 ในบอดี้ A31จบง่ายกว่าวาง VR38 แยะ ในเรื่องการหาเครื่อง อะไหล่ที่ต้องใช้ การเดินสายไฟ การเอาม้าลงพื้น
-RB26 STEPขับเล่น+ใช้งาน 500ม้าผมก็ว่าเหลือเฟือแล้ว เน้นลื่นๆ ทนๆ เอางบไปทำช่วงล่าง+เบรคให้เยอะๆ เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้
-แต่ถ้าต้องการความสุด แปลก ไม่เหมือนใคร งบเยอะมากๆ ก็ต้องเล่น VR38 แต่ผมว่าทำแล้วจะไม่จบ ขับไม่ได้ดี ปวดหัว เครียด แล้วจะถอดใจครับ:coolly-0033:

สิ่งสำคัญอยากทราบ ตั้งงบประมาณกับการเล่นรถรุ่นนี้ ขนาดไหนครับ ลองบอกมาเผื่ออะไร อะไร จะแคบลงไม่หลงประเด็นมากมาย ทุกอย่างต้องใช้ตังค์ซื้อทั้งน้านนนนนนนนนน

ปล.ผมก็คนนึง ที่เห็นว่าการเตรียมพร้อมก่อนลงมือทำ มันได้ผลดีกว่า การทำโดยไม่มีความพร้อมน่ะครับ (เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ)
อย่างที่น้าจอห์นกับพี่ตู่ว่านะครับ
ต้องลองกำหนดงบประมาณคล่าวๆมาก่อน
ว่าตัวเราเองมีกำลังมากพอที่จะจ่ายได้แค่ใหน
แล้วถึงจะบอกได้ว่าเราจะทำอะไรได้มากน้อยแค่ใหน
ไม่งั้นคุยกันไปเรื่อยเปื่อยมันจะออกทะเลไม่จบเอาน่ะครับ

แต่ถ้ากำลังสนใจ26
แล้วคิดว่าจะเล่นจริงๆ
ระดับ500แรงม้าอย่างที่น้าจอห์นว่ารวมตัวเครื่องแล้ว
ก็มีเป็นแสนนะครับไม่ต่ำกว่านี้แน่นอน
อยู่ที่ของที่เราเลือกใส่ด้วยว่าจะเอาดีเด่มากแค่ใหน
เดี๋ยวมาใหม่พรุ่งนี้นะทำงานก่อน:coolly-0003:

แนะนำว่า

1 ต้องรู้ตัวเองก่อนว่าจะวางเครื่องไปเพื่ออะไร ไว้แข่ง drag, drift, circuit หรือ ขับใช้งานทุกวัน หรือ ขับเล่นบนถนนบ้างเป็นรถคันที่ 2 หรือ แต่งไว้โชว์ ไว้สะสม เผื่อขายต่อไม้ รวมถึงงบประมาณ หลังจากนั้นค่อยมาดูว่าเครื่องตัวไหนเหมาะสมกับเราที่สุด...

2 ถ้าต้องใช้ขับถนนทุกวัน ไปเรียน ไปทำงาน วิ่งตจวบ้าง แบบนี้ควรวางเครื่องที่ติดแก๊สง่ายๆ เอาแรงๆถุกๆก็ 2JZ-GTE เกียร์ธรรมดา โบเดิมปรับบูส 1.2 bar อินเตอร์ ท่อ ปั้มติ้ก ครัช เต็ด 1.5 way จูน lpg ดีๆ น่าจะใช้งานมันส์กว่าไปได้ทุกที่ไม่ต้องห่วงค่าน้ำมัน แถมแรงชัวร์ 300 ไดโน ไม่น่ายาก...

3. ถ้าเน้นแรงๆ แต่แค่ไว้ขับเล่นบนถนน หาเครื่อง 1J 2j vvt, RB26 โมสัก 450 - 500 แรงม้าพอ เทอร์โบควรมาเต็มที่รอบสัก 3800 - 4400 ไม่ต้องใส่แคม เดินเบาไม่เกิน 900 ใช้เฟืองท้ายสัก 4.3 รับรองบนถนนวิ่งไม่แพ้รถ 600-700 แรงม้า

4. ถ้าจะวาง vr38 ผมว่าหา vq35hr เกียร์ 6 speed (350Z) แล้วเอามาเซ็ตเทอร์โบหลังหัก คู่ ใส่Fcon หัวฉีดโต ปะเก็นหนา บูสสัก 1.1 บาร์ น่าจะได้แรงม้า ใกล้ๆกันแถมทำง่ายกว่าเยอะครับ 3 แสนน่าจะอยู่ ส่วน VG30DETT อะไหล่จะหายากไปนิด อาจมีปัญหาเรื่อง service วาง RB เหมาะกว่าครับ..

5 ถ้าชอบไม่เหมือนใครก็ sr20, 1uz หรือ vq ครับ....

แบ่งงบเยอะๆสัก 60% ที่มีสำหรับ upgrade body ปะผุ ระบบส่งกำลัง ครัช เฟืองท้าย บูชแท่นเกียร์ แม่ปั้มครัช สายครัช แป้นครัชดี น้ำมันเกียร์ดีๆ ยางดีๆ ช่วงล่าง เปลี่ยนพวกน้อตช่วงล่าง ลูกปืนล้อ ลูกหมาก บูชแพ ลูกปืนเพลากลาง โช้ค สปริง แรคพาวเวอร์ และเบรกโตๆ สายอ่อนเบรก หม้อลม ผ้าเบรกดีๆ และที่เหลือ 40% ค่อยเอามาไว้สำหรัววางเครื่อง และอุปกรณ์เสริมครับ..

เอางี้มาคุยกันในงานมีทติ้ง เจอกันตัวเป็นๆได้เห็นรถตัวจริงได้ลองนั่งดูเอาเลยดีกว่า

แล้วคุณจะรู้ว่าทำไมถึงมีคำที่กล่าวไว้ว่า "มาหมดตรูดกับเซฟิโรกันเถอะ"

VG30DETT ถ้าอยากวางจบๆๆครบๆๆน่าจะต้องสั่งตัดมาทั้งหัวคับ
ที่พัทยามี 1 ตัว ถามช่างวายสายแล้ว คำเดียว ไม่รับเคสนี้
สุดท้าย จขกท ถ้าวางจบครบๆๆขอรูปกับข้อมูลด้วยคับ สนใจคับ
แต่ตอนนี้ เลง 1gz toyota อยู่คับ

VG30DETT ถ้าอยากวางจบๆๆครบๆๆน่าจะต้องสั่งตัดมาทั้งหัวคับ
ที่พัทยามี 1 ตัว ถามช่างวายสายแล้ว คำเดียว ไม่รับเคสนี้
สุดท้าย จขกท ถ้าวางจบครบๆๆขอรูปกับข้อมูลด้วยคับ สนใจคับ
แต่ตอนนี้ เลง 1gz toyota อยู่คับ
หมายถึง1JZ หรือป่าวครับ

หมายถึง1JZ หรือป่าวครับ
ใช่ครับผม 1JZ GTE ครับ:coolly-0023: วางจบครบน่าจะไม่บานปลายครับ
ส่วน 1GZ เก็บข้อมูลอยู่ครับ ข่าวว่าปลายปี 2553 มีคนสั่งเข้ามาวางหน้ายาว ปีนี้2554 ยังเงียบๆๆอยู่:coolly-0022:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม