รถสูง-ต่ำไม่เท่ากัน เป็นเหมือนกันรึป่าวคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31233
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31233

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
22 มิถุนายน 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ผมสังเกตุหลายทีแล้ว หลังซ้ายเตี้ยกว่าข้างขวา ตอนแรกคิดว่าเป็นที่โช้ค/สปริง อาจจะล้าข้างนึง แต่พอเปลี่ยนโช้คชุดใหม่ ก็ยังเป็นเหมือนเดิมคือด้านซ้ายจะต่ำกว่า เป็นกันบ้างมั้ยคับ แล้วมีวิธีแก้มั้ยคับ ถ้ารองสเปเซอร์โช้คให้ข้างที่เตี้ยกว่าสูงขึ้นมานิดนึงจะได้มั้ย หรือปรับสตรัทขึ้นข้างนึงได้มั้ย :coolly-0043: (แต่วิธีปรับสตรัทข้างนึงคงไม่ดี เพราะน่าจะมีผลต่อการทำงานของโช้ครึป่าวคับ)

รบกวนผู้รู้หน่อยคับแก้ไขยังไงดี ตอนนี้ล้อด้านซ้ายขูดประจำแต่ข้างขวาไม่ค่อยขูด พอจะยกให้ข้างซ้ายพ้น ข้างขวานี่สูงริ่วเลย :coolly-0027:

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคอมเม้นท์คับ :coolly-0031:

แก้ไขล่าสุด:

เมื่อก่อนก็เคยเป็นครับแต่เป็นข้างหน้าครับ ผมแก้ด้วยการลองสเปเซอร์ครับ มันก็ไม่มีผลอะไรนะครับ

ของผมก็เป็นคับ แต่พอดีโช๊คปรับเกลียว เลยปรับหาเอา..

เป็นธรรมชาติของรถอายุมากครับ เค้าเรียกว่าบอดี้ตกครับ ถ้ามีเกลียวก็ปรับกระบอกไล่เอาครับ ถ้าปรับไม่ได้ก็รองสเปเซอร์ไล่เอา ไม่มีผลไรหรอกแต่เวลารอง มันจะไล่ระดับยากหน่อย คุณต้องลองนึกถึงช่วงล่างอิสระ 4 ล้อนะ มันจะขยับตามกัน ลองไล่ดูนะครับ

ผมก็เป็นใช่ปรับเกรียวเอาคับต่างกันเกือบนิ้ว

เป็นธรรมชาติของรถอายุมากครับ เค้าเรียกว่าบอดี้ตกครับ ถ้ามีเกลียวก็ปรับกระบอกไล่เอาครับ ถ้าปรับไม่ได้ก็รองสเปเซอร์ไล่เอา ไม่มีผลไรหรอกแต่เวลารอง มันจะไล่ระดับยากหน่อย คุณต้องลองนึกถึงช่วงล่างอิสระ 4 ล้อนะ มันจะขยับตามกัน ลองไล่ดูนะครับ

อ่อ...มิน่าละ หน้าขวาฝั่งคนขับมันดูต่ำๆ

ลองเปลี่ยนข้างซ้ายไปใส่ข้างขวาดูครับ อาจจะเป็นที่สปริงจริงๆก็ได้นะครับ

ของผมข้างขวาต่ำกว่าเกือยบนิ้ว ปรับโช๊คเอาครับ

โช๊คเป็นปรับเกลียวใช่มั้ยครับ
ก็ปรับให้มันเท่ากันดิครับ ถึงการปรับไม่เท่ากันจะทำให้ค่าของสปริงเปลี่ยนไปบ้าง
แต่มันไม่เท่ากันอะครับ จะปล่อยให้มันไม่เท่ากันทำไมอะครับ
ของผมก้ประมาณอะครับ ไม่เท่ากันก็เลยเปลี่ยนเป็นปรับเกลียวแล้วก็ปรับให้มันเท่ากัน
ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

• กระทู้ ผู้เขียน

โช๊คเป็นปรับเกลียวใช่มั้ยครับ
ก็ปรับให้มันเท่ากันดิครับ ถึงการปรับไม่เท่ากันจะทำให้ค่าของสปริงเปลี่ยนไปบ้าง
แต่มันไม่เท่ากันอะครับ จะปล่อยให้มันไม่เท่ากันทำไมอะครับ
ของผมก้ประมาณอะครับ ไม่เท่ากันก็เลยเปลี่ยนเป็นปรับเกลียวแล้วก็ปรับให้มันเท่ากัน
ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

คับ ของผมปรับเกลียว แต่ตอนแรกคิดว่าถ้าปรับเกลียวเอา ถ้ามันไม่เท่ากันอาจจะมีผลเรื่องค่า k อย่างที่ว่าน่ะคับ กลัวถ้าขับเร็วๆ แล้วจั้มแรงๆ อาจทำให้รถเสียการทรงตัวได้ เลยคิดว่าถ้ารองสเปเซอร์น่าจะดีกว่ารึป่าว ยังไงเด๋วจะลองปรับเกลียวดูก่อนแล้วกันคับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะคับ แต่ยังไงถ้าใครพอทราบเรื่องปรับไม่เท่ากันแล้วจะมีผลอะไรรึป่าวก็บอกกันได้นะคับ

นี่จากที่ผมสังเกตุมานะครับ ไม่ขอฟันธงว่าถูกต้องนะ
รถยนต์ Nissan Cefiro A31 ถังน้ำมันอยู่ด้านขวา (ท่อไอเสียอยู่ด้านซ่าย)
ทางโรงงานจึงออกแบบให้บริเวณด้านหลังขวาสูงกว่าซ้าย เพราะเผื่อน้ำหนักเวลาเติมน้ำมันเต็มถัง

รถใหม่ๆ หลายๆรุ่นก็เป็นนะครับ เช่น Honda Civic FD ถังน้ำมันอยู่ด้านซ้าย ทำให้หลังซ้ายสูงกว่าขวา เมื่อลองเติมน้ำมันเต็มถังแล้วจะเห็นว่ามันสูงเท่าๆกันครับ Accord, CRV, Teana ก็เป็นเช่นเดียวกันครับ

ผมไปถามรุ่นพี่ที่เรียนช่างยนต์มา เขาบอกประมาณนี้ครับ

นี่จากที่ผมสังเกตุมานะครับ ไม่ขอฟันธงว่าถูกต้องนะ
รถยนต์ Nissan Cefiro A31 ถังน้ำมันอยู่ด้านขวา (ท่อไอเสียอยู่ด้านซ่าย)
ทางโรงงานจึงออกแบบให้บริเวณด้านหลังขวาสูงกว่าซ้าย เพราะเผื่อน้ำหนักเวลาเติมน้ำมันเต็มถัง

รถใหม่ๆ หลายๆรุ่นก็เป็นนะครับ เช่น Honda Civic FD ถังน้ำมันอยู่ด้านซ้าย ทำให้หลังซ้ายสูงกว่าขวา เมื่อลองเติมน้ำมันเต็มถังแล้วจะเห็นว่ามันสูงเท่าๆกันครับ Accord, CRV, Teana ก็เป็นเช่นเดียวกันครับ

ผมไปถามรุ่นพี่ที่เรียนช่างยนต์มา เขาบอกประมาณนี้ครับ
เห็นด้วยอีกเสียงครับ รถเซฟมีล้ออะไหร่ ถ้าเอาล้ออะไหร่ออกซ้ายจะสูงกว่าขวา ส่วนด้านหน้าเกี้ยวกับแบตครับผมลองเอาแบตยกออกหน้าก็จะเสมอกัน รถผมไม่มียางอะไหร่ ผมเลยแก้โดยเอาแบต มาไว้แทนยางอะไหร่ครับ หน้าเสมอ หลังใกล้เคียงขึ้นครับ ลองดูนะครับ:coolly-0039:

สูง-ต่ำ ยังไม่พอ

อ๊อฟเซท ต่างอีก เพลาข้าง ไม่เท่ากันอีก 555 + ไปกันใหญ่ครับผม 555+

สูง-ต่ำ ยังไม่พอ

อ๊อฟเซท ต่างอีก เพลาข้าง ไม่เท่ากันอีก 555 + ไปกันใหญ่ครับผม 555+
.. ..
เดี๋ยว ๆ ..
ยังมีอ๊อฟเซท จากดุมล้อหน้า ถึงสุดบังโคลนแก้มหน้าอีก
ซ้าย-ขวา ไม่เท่ากัน
SILVIA. ก็เป็นเหมือนกัน ไม่รู้เทคนิคไร งง .. ??

สองท่านข้างบนล้วงลึกๆจริงๆ

:coolly-0040: จริงฮ่ะ... บ้างที นึกว่าโช็คทรุดป่าวหว่าาา หรือยางเราแบนอีกแว้วววว

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม