• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

++ยังไม่..เคย..++

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ l3angsue
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

l3angsue

Member
Register
เข้าร่วม
27 ส.ค. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
คืออยากทำสีรถครับ คือมันก็มีกังวนนะ คือรถรุ่นนี้มันแปลกอย่าง จ่ายหนัก แต่ได้ของมือสอง และของบางอย่างซื้อมาแบบว่า ล้มช้าง เอางา ก็มี คือมีวิธีหรือเทคนิคบ้างไหมครับ คือเพื่อนๆๆ เคยเล่าให้ ฟังว่า อู่บางอู่ลืมใส่โน่น ใส่นี้ บางครั้ง เสา a นี้แตกเลย

คือรถรุ่นนี้มันแปลกอย่าง จ่ายหนัก แต่ได้ของมือสอง และของบางอย่างซื้อมาแบบว่า ล้มช้าง เอางา ก็มี

ทำสีเนี้ยนะ ได้ของมือ 2 -..-

ผมว่าอยู่ที่สันดานของช่างทำสีมากกว่านะครับ ว่ามีใจรัก รถคนอื่นเท่ารถตัวเองหรือป่าว

ถ้ารักเท่าก็ใส่ใจมาก ถ้ารักไม่เท่าก็ใส่ใจน้อย ทำรวกๆ

แต่ก็จะมีพวกลูกค้าที่อยากได้ถูกๆ แต่จะเอาดีๆ เอาโน้นเอานี้จู้จี้ขี้บ่นติโน้นนี้ เหมือนกัน

ปล.อยู่ที่อู่ อยู่ที่ช่าง หาอู่ดีๆทำ แค่นี้ก็จบแล้ว

คืออยากทำสีรถครับ คือมันก็มีกังวนนะ คือรถรุ่นนี้มันแปลกอย่าง จ่ายหนัก แต่ได้ของมือสอง และของบางอย่างซื้อมาแบบว่า ล้มช้าง เอางา ก็มี คือมีวิธีหรือเทคนิคบ้างไหมครับ คือเพื่อนๆๆ เคยเล่าให้ ฟังว่า อู่บางอู่ลืมใส่โน่น ใส่นี้ บางครั้ง เสา a นี้แตกเลย
ถ้าพอมีฝีมือเชิงช่างนะครับ รื้อเองเลย
ไปแต่ตัวรถกะเบาะตัวเดียว
ที่เหลือให้เค๊าทำสีให้ แล้วกลับมาประกอบที่บ้านเอง

ครับ ถ้าคิดไม่ไว้ใจ ถอดทุกอย่าง แล้วไปแต่ตัวรถเปล่าๆครับ

ตาม นั้น ครับ

เสาเอ ถอดยากโคตร แค่แตะๆก็จะแตกและ

** 555...ที่พูดกันมานี่..โดนหมดเลย ..แม่....เล่นซะแตกครบทุกเสาเลย...รวมกระจกหน้าด้วย...เจ้าของอู่น่ะงานละเอียด แต่ไอ้ลูกน้องที่ทำนี่ซิ...กูลื้ออย่างเดียว...ผมให้เจ้าของอู่รับผิดชอบหมดเลย..ไม่รู้...ทำไงก็ได้ให้เหมือนเดิม..ซื้อบ้าง..ซ่อมบ้าง...ทางที่ดีก่อนส่งรถ...ลงรายละเอียดในใบรับรถให้ดีก่อนทำสี...จะได้นำไปยืนยันได้กับเจ้าของอู่..หากทำของเราเสียหาย...ผมใช้วิธีนี้หล่ะ

ถ้าพอมีฝีมือเชิงช่างนะครับ รื้อเองเลย
ไปแต่ตัวรถกะเบาะตัวเดียว
ที่เหลือให้เค๊าทำสีให้ แล้วกลับมาประกอบที่บ้านเอง

เห็นด้วยกับพี่ออยเลยครับ ส่วนมากที่ผมทำนะผมจะรื้อเองค่อยๆรื้อและเก็บของต่างๆให้เรียบร้อย(เพราะบางชิ้นหายากและแพงมากๆ) จึงเอาเข้าทำสีหรือเคลือบเสร็จยังไม่ต้องขัดสีก่อนเอากลับมาประกอบเองก่อนให้เรียบร้อย แล้วค่อยกลับไปขัดสีอีกทีครับเผื่อว่าเวลาเราประกอบเกิดสีมีรอยขนแมวและระยะเวลาที่เราประกอบจะได้ดูตรงไหนที่ไม่เรียบร้อยจะได้ให้ทางร้านแก้ให้ทีเดียวเลยครับ เพราะส่วนมากที่เห็นอู่สีทำจะรื้อหยาบๆแตกหักหรือสูญหายก็ไม่ค่อยจะรับผิดชอบ ยิ่งเซฟอะไหล่แต่ล่ะตัวนะหายากและแพงด้วย พวกอู่สีทั่วไปไม่ค่อยทราบตรงนี้เท่าไหร่

ผมอยากไปทำกับอู่ที่เขาขับเซฟิโร่เหมือนกันครับ จะได้เข้าใจในรายละเอียด ว่าเน้นจุดใหน ระวังจุดใหน ........

ตามอู่สีทุกวันนี้ส่วนมากจะเป็นงานเหมาครับ ทั้งอู่ประกัน และไม่อู่ประกัน ช่างสีที่ท่านเห็นอยู่ในอู่นั่นละ เหมางานเถ้าแก่ เหมาเป็นคัน เหมาเป็นจุด ช่างเคาะก็เหมา ..รื้อประกอบส่วนมากจะเป็นช่างในร้าน ...

......................

น้อยอู่มากที่เฒ่าแก่ เจ้าของอู่จะมาดูด้วยตนเอง อู่ใหญ่ๆก็ให้ผู้จัดการอู่มาดู เวลามีปัญหาก็โยนกันเป็นทอดๆไป......

อู่ดีๆก็ยังมีเยอะครับ อย่าพึ่งท้อ...

โดนมาแล้วเหมือนกัน ล้อไม่ขันให้แน่น วิ่งมานี่เสียง เคร๊งๆๆๆ มาเลย กรรม ไฟหน้าไฟเลี้ยว ทุกปลั๊ก มันไม่เสียบ เฮีย อารายให้ผมซักอย่าง ไปรับรถทุ่มนึงวิ่งมึดๆมาตั้งไกล (เพราะปกติไฟหน้าไม่สว่างเลยไม่รู้ว่ามันไม่ติด) ดีว่าแวะปั๊มเลยรู้ตัว

ค่อยๆๆหาครับเพราะปัจจุบัน ดูเจ้าของอู่ละเอียดอย่างเดียวไม่ได้นะครับ ต้องดูถึงความละเอียดของช่างประกอบด้วยครับ อู่ใหญ่ๆๆมีความละเอียดก็เยอะแต่ก็ไม่เสมอไปหลอกครับบางทีเราจู้จี๋มากมันก็บวกค่าซ่อมเราแพง อู่เล็กไป NoName ก็ไม่ควรเพราะมันไม่ใส่ใจไรเลย(เคยโดน) หาอู่ที่เรามั่นใจและกล้าที่จะฝากรถในดวงใจของเราไว้ได้ สู้ๆๆ แล้วกันครับเป็นกำลังใจให้

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม