• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

****รบกวนถามเรื่อง บูสไม่มา ถอยหลังเสียงดัง ไฟหน้าปัดโชว์ครับ****

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เครื่อง 1j gte auto ครับ ชาร์ละลายเปลี่ยนท่อนตรงมา ไปเอารถมาเมื่อวานนี้ แต่มีปัญหาครับ
1.บูสต์ไม่มา(เหมือนเทอร์โบไมทำงานอะครับ)
2.ถอยหลังมีเสียงดัง แกกๆๆ ที่เกียร์ครับ
3.ไฟที่หน้าปัดโชว์ ๆ ดับ ๆ (ไฟที่เป็นรูปแบตอะครับ กับไฟที่อยู่ติด ๆ กันที่เป็นรูปเหมือนไฟสูงแต่เป็นสีแดงอะครับ .... คือไฟอะไรอะครับ)

ขอบคุณครับ

งานนี้คงต้องเช็คกันใหม่ทั้งหมดแล้วล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นท่ออากาศต่าง สายไฟ สายกราวด์เครื่องยนต์(อาการบูสต์ไม่มา)สายไฟอาจหลวม หรือใส่ผิดตำแหน่งได้ครับ

งานนี้คงต้องเช็คกันใหม่ทั้งหมดแล้วล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นท่ออากาศต่าง สายไฟ สายกราวด์เครื่องยนต์(อาการบูสต์ไม่มา)สายไฟอาจหลวม หรือใส่ผิดตำแหน่งได้ครับ

ผมก็บูสเหมือนจะไม่มา คลิ๊กดาวไปแล้ว รอบไป 7-8 พัน แต่รถมันตื้อๆ

ถอนคันเร่ง โบออฟก็ทำงานเบามาก

สายไฟไหนหรอคับ ช่วยชี้แนะหน่อย

ผมก็บูสเหมือนจะไม่มา คลิ๊กดาวไปแล้ว รอบไป 7-8 พัน แต่รถมันตื้อๆ

ถอนคันเร่ง โบออฟก็ทำงานเบามาก

สายไฟไหนหรอคับ ช่วยชี้แนะหน่อย
ผมนานๆจะเป็นทีประเภทยกคันเร่งแล้วโบออฟ ดังนิดเดียว กะว่ามีโครงการจะเข้าจอดวายสายไฟใหม่หมดขยับเครื่องนิดเซ็ทช่วงล่างใหม่คับ(รถกระพือทั้งคัน)กิน เจ ครับ

ในที่สุดผมก็ เจอจุดรถผม ...... กรองเกียร์ สกปรก + สายน้ำมันพับบี้ จึงเกิดอาการนี้

ในที่สุดผมก็ เจอจุดรถผม ...... กรองเกียร์ สกปรก + สายน้ำมันพับบี้ จึงเกิดอาการนี้

กรองเกียร์สกปรกเกี่ยวกับบูสไม่มาด้วยหรอครับ...เดี๋ยวจะได้บอกให้ช่างลองดู
ขอบคุณครับ

กรองเกียร์สกปรกเกี่ยวกับบูสไม่มาด้วยหรอครับ...เดี๋ยวจะได้บอกให้ช่างลองดู
ขอบคุณครับ

บูสไม่มาของคุณ หมายความว่า อย่างไรคับ ไม่รุ้ว่าอาการเดียวกับผมไหม

ผม คลิ๊กดาวแล้ว ปกติรถต้องดึงไปเลยแต่กลับไม่ดึง และ ค่อยๆ มาช้าๆ

เหมือน ว่า อะไรมันดึงไว้ไม่ให้ไป ของคุณเป็นยังไง ช่วยเราแบบละเอียดหน่อยได้ไหม คับ

บูสไม่มาของคุณ หมายความว่า อย่างไรคับ ไม่รุ้ว่าอาการเดียวกับผมไหม

ผม คลิ๊กดาวแล้ว ปกติรถต้องดึงไปเลยแต่กลับไม่ดึง และ ค่อยๆ มาช้าๆ

เหมือน ว่า อะไรมันดึงไว้ไม่ให้ไป ของคุณเป็นยังไง ช่วยเราแบบละเอียดหน่อยได้ไหม คับ

คิกดาวแล้วธรรมดามันต้องอะครับแต่นี่มันไม่ดึงครับ
อาการน่าจะคล้าย ๆ กันอะครับ
ไม่รู้ว่าคุณ A311130 อยู่ดีดีก็เป็น หรือไปทำอะไรมาป่าวครับ
ของผมนี่ชาร์ปละลายเลยไปยกท่อนตรงมาเปลี่ยนครับ
ตอนนี้เวลาถอยหลังเกียร์ก็ดัง แกกๆ ด้วยครับ

กลับไปที่อู่แล้วให้ช่างเขาดูให้ใหม่สิครับ เสียเงินไปแล้ว

แก้ไขล่าสุด:
คิกดาวแล้วธรรมดามันต้องอะครับแต่นี่มันไม่ดึงครับ
อาการน่าจะคล้าย ๆ กันอะครับ
ไม่รู้ว่าคุณ A311130 อยู่ดีดีก็เป็น หรือไปทำอะไรมาป่าวครับ
ของผมนี่ชาร์ปละลายเลยไปยกท่อนตรงมาเปลี่ยนครับ
ตอนนี้เวลาถอยหลังเกียร์ก็ดัง แกกๆ ด้วยครับ

อืมมมมมมมมม แล้วใส่เกียร์ D ปุ๊ป รถจะไปเลยไหม หรือว่า ใส่ปุ๊ป รอแปปนึงถึงจะ ไป แล้วใส่เกียร์ D แล้ว แตะๆ คันเร่งเบาๆรถไปไหม ลองดูว่า ไปไหม

สังเกตุช่วงเวลาต่อของเกียร์ กระตุกไหม หรือ เปลี่ยนไปแบบนิ่ง เกียร์ต่อเกียร์

เกียร์กระตุกกว่าเดิมนิดหน่อยครับ
แล้วรู้สึกว่าเกียร์เปลี่ยนเร็วกว่าเดิมด้วยครับ

เกียร์กระตุกกว่าเดิมนิดหน่อยครับ
แล้วรู้สึกว่าเกียร์เปลี่ยนเร็วกว่าเดิมด้วยครับ

เกียร์เปลี่ยนเร็วกว่า เคยลองนับไหมคับว่า เกียร์มันเข้าครบไหม

ที่ผมหมายถึง ตอนเปลี่ยนเกียร์ คือตอนเรา คลิ๊กดาวลงไป แล้วจังหว่ะที่

เกียร์ AT ของเรา เปลี่ยนเกียร์ไปตามรอบ มัน สมูท ไปหรือ มีอาการ กระตุก

ตอนนี้รถจอดอยู่ที่อยู่แล้วอะครับ
เกียร์เข้าครบรึป่าวไม่แน่ใจอะครับ ไม่ได้สังเกตุอะครับ
แต่เวลากดแล้วมันอืด ๆ จะเป็นที่เกียร์ได้มั้ยครับ ถอยหลังแล้วดัง แกก ๆ ๆ ด้วยครับ
ช่างยังงง ๆ อยู่เลยมั้งครับเนี่ย . . . ผมยิ่งเซ็งหนัก เพราะถ้าช่าง งง แล้วจะยังงัยต่อละครับเนี่ย . . . เข้าอู่ผิดรึป่าวไม่รู้

ตอนนี้รถจอดอยู่ที่อยู่แล้วอะครับ
เกียร์เข้าครบรึป่าวไม่แน่ใจอะครับ ไม่ได้สังเกตุอะครับ
แต่เวลากดแล้วมันอืด ๆ จะเป็นที่เกียร์ได้มั้ยครับ ถอยหลังแล้วดัง แกก ๆ ๆ ด้วยครับ
ช่างยังงง ๆ อยู่เลยมั้งครับเนี่ย . . . ผมยิ่งเซ็งหนัก เพราะถ้าช่าง งง แล้วจะยังงัยต่อละครับเนี่ย . . . เข้าอู่ผิดรึป่าวไม่รู้

ขั้นที่1 ลองเปิด อ่าง เกียร์ ถ่ายน้ำมันเกียร์ทิ้งก่อนนะคับถอดอ่างมาแล้ว

ลองดูว่า แผ่นกรองข้างใน สกปรกมากไปม มันจะเป็นแผ่นเหลี่ยมๆ นะคับ

ในแผ่นเหลี่ยมๆจะมี ช่องเล็กๆ เป็นเหมือน ไว้กรอง น้ำมันน่ะคับ

ใช้น้ำมัน เบลซิล ทำความ สะอาดให้ทั่ว แล้วใช้ลมเป่าให้สะอาด

อย่าลืมดู เศษ เหล็กใน แผ่นกรองและ อ่างเกียร์ที่เราถอดออกมาดูด้วยนะคับ

ว่า มันมีมากหรือน้อยอย่างไร ที่สำคัญ คือดูว่าแม่เหล็ก ที่อยู่ในอ่างเกียร์

มีครบไหม ต้องมีครบนะคับ งั้นการดูดเศษเหล็กอาจจะไม่ดีพอ สังเกตุสีของ

น้ำมันเกียร์ด้วย ยังไงก็ถ่ายทิ้งไปเลย อย่าไปเสียดาย

ที่ล้างเพราะ เศษเหล็กมันอาจจะไปอุดตันตาม แผ่นกรอง ทำให้ เกียร์มีปัญหา

แต่เกียร์ถอยหลัง ดัง นี่แปลกคับ อาจจะเป็น ทอร์คเกียร์ของท่านกลับญี่ปุ่นแล้ว

แต่ลองล้างดูก่อนคับอาจจะหาย

แต่ก่อนเปลี่ยนท่อนตรง เกียร์กับเทอร์มันก็ปกตินะครับ
เดี๋ยวจะลองให้ช่าง ถ่ายน้ำมันเกียร์ดูครับ
ขอบคุณมากครับ

แต่ก่อนเปลี่ยนท่อนตรง เกียร์กับเทอร์มันก็ปกตินะครับ
เดี๋ยวจะลองให้ช่าง ถ่ายน้ำมันเกียร์ดูครับ
ขอบคุณมากครับ

ชาฟ ละลายผมคิดว่า มันไม่น่าเกียร์กับเกียร์ถอยหลัง นะคับ เราเอาท่อนล่างมาใหม่ ชาฟยังดีอยู่ ก็คงไม่ทำให้ มีเสียง ดัง อย่างที่บอก นอกจาก เราจะเอาท่อนล่างที่ มันพังแล้วเช่นเดิม เพราะ ฉะนั้น เมื่อ สตาท จะมีเสียงดังน่ากลัวมาก

ลอง สังเกตุ เสียงโบออฟ ไหมคับ ว่า มันดังไหม หรือ ว่าไม่ดังเลย

โบออฟดังน้อยมากครับ
ส่วนท่อนตรงไม่น่ามีปัญหาครับ...เพราะว่าก่อนยกมาลองติดเครื่องดูแล้วครับ
ส่วนเกียร์ที่มันดังมันดังที่ตรงคันเกียร์อะครับ น่าจะเป็นที่การใส่รึป่าวครับ..

3.ไฟที่หน้าปัดโชว์ ๆ ดับ ๆ (ไฟที่เป็นรูปแบตอะครับ กับไฟที่อยู่ติด ๆ กันที่เป็นรูปเหมือนไฟสูงแต่เป็นสีแดงอะครับ .... คือไฟอะไรอะครับ)

ขอบคุณครับ

เป็นรูปเตือนการทำงานของไฟเบรคที่ทำงานเเบบผิดปรกติครับ อาจจะหลอดขาด ลัดวงจร หรือ เหยียบเเล้วไฟเบรค ไม่ติด ครับ ลองตรวจสอบดูครับ

โบออฟดังน้อยมากครับ
ส่วนท่อนตรงไม่น่ามีปัญหาครับ...เพราะว่าก่อนยกมาลองติดเครื่องดูแล้วครับ
ส่วนเกียร์ที่มันดังมันดังที่ตรงคันเกียร์อะครับ น่าจะเป็นที่การใส่รึป่าวครับ..
ลองดู ปั้มติ๊กคับ เช็คแรงดัน ดูก่อน ปั๊มติ๊ก ใช้ของอะไรคับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม