^o^ 2 ปี 13ที่แล้วค๊าบบบบ ^o^

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ Linn
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Linn

Register
เข้าร่วม
18 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ออกจากงานอีกแล้วก๊าบบบบ..พี่น้อง จบมา 2 ปี เปลี่ยนไป 13 ที่แระ ตอนนี้กะลังขึ้นที่ 14 เย่ๆๆ
<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>
<o:p></o:p>
ช่วงนี้ว่างๆ กะว่าจะหัดเขียนพ๊อคเก็ตบุ๊ค ชื่อเรื่อง

โหที่ล่ะกี่เดือนเนี่ย :verwirrt:

จาเสียใจรึยินดีด้วยดีวุ๊ยเนี่ย?!!!... :wink:

ไม่เชี่ย...เอ่ยเก่งจิง ทำไม่ได้นะเนี้ย โฮะๆนับถือในความสามารถ

อยากบอกว่า อีกไม่นาน คงมีที่ 15 แหงๆเลยค่ะ

5555

เฉลี่ย ที่ละ 2 เดือนอ่ะหลิน...

แนะนำนะครับอีหนู หาผัวรวยๆเลี้ยงดีที่สุดครับ ไม่ต้องทำงานนั่งนับเงินอย่างเดียว
เชื่อพี่ดิ ชีวิตเอ็งจะสบายไม่ต้องมานั่งหางานเปลี่ยนที่บ่อยๆว่าแต่ช่องกรอกประสบการณ์
ทำงานพอเหรอวะเนี่บ เพราะแต่ละที่แม่งมีเต้มที่ก็3ช่องว่ะ

เยอะจัง ทำไปได้

จากที่เคยคุยกับทางพวก HR ที่เก่งๆนะครับ

ปรกติแล้ว 95% ที่เปลี่ยนงานมาจากเพื่อนร่วมงานหรือหัวหน้าที่เราไม่พอใจ
และอีก 5% มาจากลักษณะของงานที่เราได้รับ ไม่ถูกใจ

แต่เคสนี้ 13ที่ใน 2ปี ไม่ปรกติแน่นอนครับ

ลองคิดหาธุรกิจอะไรทำเป็นส่วนตัวน่าจะเป็นอีกทางเลือกนะครับ
บางทีเราอาจจะสร้าง /'/บริษัทในฝัน" ที่เป็นของเราเองขึ้นมา
จะทุกข์ หรือสุข จะล้ม หรือรุ่ง
อย่างน้อย มันก็มาจากมือของเราเองนะครับ

แต่ใจจริงอยากให้หาองค์กรณ์ที่มั่นคงและเรามีความ"ศรัทธา" อยู่ไปก่อน
เรียนรู้ในทุกๆ function ของงาน และเติบโตไปพร้อมกับองค์กรณ์ไปซักพัก
ถึงวันที่พร้อม เราจะออกมาทำอะไรเองก็น่าจะมีภาพที่กว้างกว่าคนอื่น

ประสพการณ์จะสร้างทุกอย่างให้ดีขึ้นเสมอครับ

จากประสบการณืที่รู้จักอีหนูนี่มาครับพี่เขียดปัญหาผมว่าอยู่ที่ตัวมันครับ
ไม่ใช่เจ้านานแน่ๆส่วนธุรกิจส่วนตัวมันมีคือกินเอ๊ยขายหมาครับ ชิวาว่า
ไปไหนมาไหนมันก็อมใส่ปากไว้หลายตัวครับพี่

ก้อทำธุรกิจส่วนตัวเพาะพันธุ์หมางัย
ทำดี ๆ ก้อน่าจะรุ่ง
หรือจะขายอะไหล่เหมือนกรูดี....

ขายอะไหล่ ชิวาว่า...

รับรองเกิด...

จากที่เคยคุยกับทางพวก HR ที่เก่งๆนะครับ

ปรกติแล้ว 95% ที่เปลี่ยนงานมาจากเพื่อนร่วมงานหรือหัวหน้าที่เราไม่พอใจ
และอีก 5% มาจากลักษณะของงานที่เราได้รับ ไม่ถูกใจ

แต่เคสนี้ 13ที่ใน 2ปี ไม่ปรกติแน่นอนครับ

ลองคิดหาธุรกิจอะไรทำเป็นส่วนตัวน่าจะเป็นอีกทางเลือกนะครับ
บางทีเราอาจจะสร้าง /'/บริษัทในฝัน" ที่เป็นของเราเองขึ้นมา
จะทุกข์ หรือสุข จะล้ม หรือรุ่ง
อย่างน้อย มันก็มาจากมือของเราเองนะครับ

แต่ใจจริงอยากให้หาองค์กรณ์ที่มั่นคงและเรามีความ"ศรัทธา" อยู่ไปก่อน
เรียนรู้ในทุกๆ function ของงาน และเติบโตไปพร้อมกับองค์กรณ์ไปซักพัก
ถึงวันที่พร้อม เราจะออกมาทำอะไรเองก็น่าจะมีภาพที่กว้างกว่าคนอื่น

ประสพการณ์จะสร้างทุกอย่างให้ดีขึ้นเสมอครับ

หน้าตากับคำพูด ขัดกันมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ค่ะ 555

หลิน สู้ๆ:byebye:

หล่อจิงๆเลยรูปนี้ 55555

ไฟล์แนบ

7.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 124
มันไม่ได้อยู่ที่อะไรหรอกหลิน อยู่ที่ตัวมึงเองแหละ คนที่ปรับตัวเข้ากับสังคมได้ มันจะไปอยู่ในแก๊งเด็กแว๊น หรือจะอยู่ในกลุ่มเด็กเรียน มันก็ได้ทั้งนั้น

มัวแต่ยึดเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ไม่สนใครหน้าไหน ถ้ามึงคิดจะทำงานเป็นลูกจ้างเค้าต่อไป ชาตินี้มึงก็จะเป็นอยู่อย่างนี้
ก็เพราะว่ามันติดที่ว่า มึงคือ "ลูกจ้าง" ไง ลูกจ้างก็คือลูกจ้างวันยังค่ำ

แล้วอีกอย่างสังคมไม่ว่าจะเล็กใหญ่ มันมีกฏระเบียบหมดทุกที่ บางอย่างมันไม่ได้ระบุไว้ในกฏ แต่บางทีเราก็ควรรู้ได้จากสามัญสำนึกของเราเองบ้าง เปิดใจซักนิด ทำตัวให้เข้ากันได้ซักหน่อย ชอบบ้างไม่ชอบบ้าง ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง เดี๋ยวอะไรๆ ก็ดีไปเอง

ถ้าอยากเอาตัวเองเป็นหลัก หรือเปลี่ยนตัวเองไม่ได้ ก็อย่างที่บอก ไม่ต้องเป็นลูกจ้างใคร อย่างแรกคือไม่ต้องทำงาน หาเกาะโน่นเกาะนี่กันไป หรืออีกอย่าง ออกมาทำธุรกิจของตัวเอง เป็นทั้งเจ้านายและลูกจ้างของตัวเราเอง แบบนี้จะได้ไม่ต้องมีใครมาบังคับ

ไอ้ที่เคยเห็นมาก็นักต่อนักแล้ว พวกทำงานงกๆๆๆๆๆ วันๆ ไม่เคยสุงสิงกับใคร กินข้าวแม่งก็ซื้อข้าวกล่องมากินที่โต๊ะ กินไปกดคีย์บอร์ดไป พวกนี้ output งานออกพรวดๆ แต่ท้ายสุดก็อยู่ไม่ได้ในสังคม ทำงานเป็นทีมไม่ได้ ก็โดนเด้งกันไป
กับอีกแบบพวกที่ทำงานเช้าครึ่งชาม เย็นครึ่งชาม วันนึง 2 ชามก็จะแย่แล้ว นี่แม่งชามเดียว เดี๋ยวทำงาน เดี๋ยวเล่นซะส่วนใหญ่ พวกนี้ก็ไม่รอดเหมือนกัน โดนเด้งแน่นอน
มันต้องอยู่ตรงกลางไว้ว่ะหลิน ถึงจะดี

* กูไม่ได้มาซ้ำนะ แค่บอกเฉยๆ แบบที่เคยบอกทุกครั้งที่คุยกันอะ

อดทน ..............

เห็นไม๊ พี่น้องแล้วก็เพื่อนๆรอบตัวเป็นห่วงกันทุกคน
แล้วก็อย่างไอแชมป์ว่า..จะเล่นก็อย่าทิ้งงาน จะทำงาน ก็อย่าลืมเหลือเวลาให้ตัวเองเล่น..

อ่านแล้วพอเข้าใจ
ชีวิตเป็นของมึง++อยากทำไรก้อทำ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม