• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

โช๊คหลังผมมีปัญหาใครเคยเป็นเหมือนผมมั้ง ครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ hanamichi2007
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

hanamichi2007

Register
เข้าร่วม
28 พ.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
โช๊คผมเป็น โช๊ค jic กระบอกทองสปริงม่วง ตัวปรับเกลียวสีแดง ครับ ตามรูปที่ ลงไว้เลย แต่ ตัวยึดน๊อตไม่เหมือนกับในรูป นะครับ มันจะเหมือนกับโช๊คหน้า ที่ ผม ทำเส้น ไว้ อะครับ
-----------------------------------------------------------------------
ปัญหา คือ เวลา ขึ้นลูกละนาด หรือ ทางทีทำให้โช๊ค ทำงาน มัน จะมีเสียงเหมือน มี ลม ออก มา ดัง ฟิตๆๆ แต่ ถ้าวิ่งเรียบๆๆ ที่ สังเกตุ เปิดกระจก ฟังแล้วไม่ได้ ยินเสียง อะไร แล้วที่สังเกตุ โช๊คก็ไม่เห็นมี รั่ว หรือ ซึม ได้ๆๆ
แต่ ยางกันกระแทรก มัน เหมือนเสื่อมสภาพ แล้ว เพราะ ที่เห็นด้วยตา มัน เป็นลอยแตก เยอะ เหมือนมัน เปื่อยๆๆ อะครับ
----------------------------------------------------------------------
อยากทราบ การแก้ไข แล้ว สาเหตุเป็นเพราะ อะไร แล้ว ควรทำอย่างไรครับ
จะได้แก้ได้ถูกจุด ครับ ผม

ใครที่เคยเป็นเหมือนผมหรือ พี่ๆๆน้องๆๆท่านไดที่ รู้ พอจะแนะนำได้ ช้วย มาโพสไว้ ด้วยนะครับ

ขอขอบคุณ ทุกท่าน ไว้ล่วงหน้านะครับ

ไฟล์แนบ

49.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 85

ก็ปรกตินิครับ เสียงมันดังมาตั่งแต่ตอนใส่เลยรึป่าว แต่เสียงเหมือนลม มันก็เป็นเสียงปรกติเวลาขับขึ้นลูกระนาดอยู่แล้วนะครับ ของผมก็ดัง

แต่เรื่องตัวยึดน๊อต ผมยังไม่เข้าใจว่าเป็นแบบใหน เอารูปจริงมาลงเลยจะดีกว่าครับ

มีท่านอื่นที่ให้คำแนะนำอีกมั้ยคร๊าบบบบบบ

เรื่องของเสียงถ้าเป็นอย่างที่คุณว่าก็ถือว่าปกติครับ

ก็ปรกตินิครับ เสียงมันดังมาตั่งแต่ตอนใส่เลยรึป่าว แต่เสียงเหมือนลม มันก็เป็นเสียงปรกติเวลาขับขึ้นลูกระนาดอยู่แล้วนะครับ ของผมก็ดัง

แต่เรื่องตัวยึดน๊อต ผมยังไม่เข้าใจว่าเป็นแบบใหน เอารูปจริงมาลงเลยจะดีกว่าครับ

ขออนุญาติตอบแทนนะครับ
คือโช๊คหลังด้านล่างมันจะไม่ได้เป็นก้ามปูดังรูป แต่มันจะเป็นบูทกลมๆเหมือนด้านล่างของโช๊คหน้าครับ ตามเสนสีแดงที่เจ้าของกระทู้ทำไว้ให้ดูครับ
ได้ความยังไงโทรแจ้งหน่อยนะครับผม:coolly-0001:

เสียงลม(เสียงลูกสูบวิ่ง)ที่เกิดขึ้นถ้าเป็นโช๊คสแตนดาร์ททั่วไปถือว่าปกติครับ

แต่ถ้าเป็นโช๊คแต่งเสียงที่ว่านี้ก้อเกิดขึ้นได้เหมือนกัน แต่ไม่น่าจะดังมาก

สาเหตุน่าจะมาจากน้ำมันโช๊คเสื่อมสภาพ ทำให้การดูดซับแรงกระแทกลดลง

ทำให้การเข้าออกของลูกสูบในแกนโช๊คทำได้ง่ายขึ้นจึงทำให้เกิดเสียงลม

แต่โดยนิสัยของจิ๊กมันไม่น่าที่จะเคลื่อนตัวได้ง่ายขนาดนั้น

ลองเข้าร้านซ่อมโช๊คให้ร้านตรวจเช็คดูดีกว่า

ส่วนไอ้เจ้าลูกยางที่เกิดรอยแตก ไม่น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับเสียง

แต่ที่มันแตกน่าจะเกิดจากอายุการใช้งาน หรือเกิดจากการกระแทกของตัวโช๊คที่ขึ้นลงง่ายตามที่ว่ามา

ไม่แน่นะ ในตัวโช๊คอาจจะไม่มีน้ำมันอยู่ก้อได้ จึงไม่เห็นน้ำมันรั่วออกมา
เพราะนิสัยของจิ๊ก มันจะออกแข็งๆ ทั้งตัวสปริง และ ตัวโช๊คเอง

เสียงลม(เสียงลูกสูบวิ่ง)ที่เกิดขึ้นถ้าเป็นโช๊คสแตนดาร์ททั่วไปถือว่าปกติครับ

แต่ถ้าเป็นโช๊คแต่งเสียงที่ว่านี้ก้อเกิดขึ้นได้เหมือนกัน แต่ไม่น่าจะดังมาก

สาเหตุน่าจะมาจากน้ำมันโช๊คเสื่อมสภาพ ทำให้การดูดซับแรงกระแทกลดลง

ทำให้การเข้าออกของลูกสูบในแกนโช๊คทำได้ง่ายขึ้นจึงทำให้เกิดเสียงลม

แต่โดยนิสัยของจิ๊กมันไม่น่าที่จะเคลื่อนตัวได้ง่ายขนาดนั้น

ลองเข้าร้านซ่อมโช๊คให้ร้านตรวจเช็คดูดีกว่า

ส่วนไอ้เจ้าลูกยางที่เกิดรอยแตก ไม่น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับเสียง

แต่ที่มันแตกน่าจะเกิดจากอายุการใช้งาน หรือเกิดจากการกระแทกของตัวโช๊คที่ขึ้นลงง่ายตามที่ว่ามา

ไม่แน่นะ ในตัวโช๊คอาจจะไม่มีน้ำมันอยู่ก้อได้ จึงไม่เห็นน้ำมันรั่วออกมา
เพราะนิสัยของจิ๊ก มันจะออกแข็งๆ ทั้งตัวสปริง และ ตัวโช๊คเอง
ส่งสัยจะงานเข้าแหะ แล้ว แบบนี้คือต้องเอาเข้า ร้าน ให้ร้านโช๊คเค้าเช๊คให้รอ ครับ ดูว่ามี น้ำมันหรือเปล่า

เจ้าของโช๊คเก่า ที่ซื้อมา เค้ารับประกันว่าไม่ เคยรั่ว และซึม อะครับ
แบบนี้ จะเช๊คไงดี

มีท่านอื่นอีกเปล่าครับ

มีท่านอื่นที่ พอ ให้ความรู้ได้อีกปะครับ

เจ้าของโช๊คเก่า ที่ซื้อมา เค้ารับประกันว่าไม่ เคยรั่ว และซึม อะครับ
แบบนี้ จะเช๊คไงดี

ที่เค๊าบอกที่ไม่รั่วไม่ซึมเพราะมันรั่วมันซึมไปหมดแล้วจนไม่มีอะไรจะซึมออกอีกแล้วหรือป่ะครับ การเช๊คโช๊คเสียไม่เสียเท่าที่รู้ต้องถอดสปริงออกแล้วกดแกนโช๊คลงไปครับ ถ้ากดไปแล้วนิ่งอยู่แบบนั้นเสีย แต่ถ้าค่อยๆ เด้งออกมาแบบนี้ดี แต่ในสภาพความเป็นจริงเวลาไปซื้อโช๊คคงไม่มีใครให้ถอดรองกดแบบนี้หรอกครับ คงต้องอาศัยแรงตัวเองกดกดขย่มขย่มดูตามสภาพนั้นๆ หรือตรวจดูสภาพโดยทั่วไป ปัญหาก็คือ จิ้กเมจิกตัวนี้แข็งโคตรกดไม่ลงอ่ะครับ แต่ถ้ารับประกันและเกิดรั่วคงต้องติดต่อขอคืน..ซึ่งไม่รู้ว่าจะรับผิดชอบมั้ย..
ปล.เวลาใส่แล้วขับแข็งมั้ย.โดยปกติต้องแข็ง ถ้านิ่มอาจรั่วครับ

ที่เค๊าบอกที่ไม่รั่วไม่ซึมเพราะมันรั่วมันซึมไปหมดแล้วจนไม่มีอะไรจะซึมออกอีกแล้วหรือป่ะครับ การเช๊คโช๊คเสียไม่เสียเท่าที่รู้ต้องถอดสปริงออกแล้วกดแกนโช๊คลงไปครับ ถ้ากดไปแล้วนิ่งอยู่แบบนั้นเสีย แต่ถ้าค่อยๆ เด้งออกมาแบบนี้ดี แต่ในสภาพความเป็นจริงเวลาไปซื้อโช๊คคงไม่มีใครให้ถอดรองกดแบบนี้หรอกครับ คงต้องอาศัยแรงตัวเองกดกดขย่มขย่มดูตามสภาพนั้นๆ หรือตรวจดูสภาพโดยทั่วไป ปัญหาก็คือ จิ้กเมจิกตัวนี้แข็งโคตรกดไม่ลงอ่ะครับ แต่ถ้ารับประกันและเกิดรั่วคงต้องติดต่อขอคืน..ซึ่งไม่รู้ว่าจะรับผิดชอบมั้ย..
ปล.เวลาใส่แล้วขับแข็งมั้ย.โดยปกติต้องแข็ง ถ้านิ่มอาจรั่วครับ
ขอบคุณครับพี่
(นั้นสิพี่ เค้าจะคืนหรือเปล่า เซงๆๆๆ)

โช๊ค jic นี้ น้ำมันกึ่งแก๊ส หรือเปล่า ครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม