ช่วยแก้ปัญหารถวางเครื่อง RB25 หน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ rain
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

rain

Register
เข้าร่วม
23 พฤษภาคม 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
รบกวนถามหน่อยครับ มีเพื่อนเพิ่งวางเครื่อง RB25 ตัวไม่โบเกียร์ธรรมดา ลงบน D-max มาแล้วติดแก๊ส แต่มีปัญหาว่ากินแก๊สมากประมาณเกือบ 4 บาทต่อกิโลเมตรทั้งๆที่วิ่งต่างจังหวัด เห็นไปแก้งานที่อู่ติดแก๊สมาหลายครั้ง แต่ได้ปัญหาใหม่กลับมาคือเบาเครื่องแล้วดับบ้าง เครื่องหอบสั่นบ้าง แก้ไม่จบสักทีครับ อยากทราบว่ามีตรงไหนที่ผิดปกติบ้างครับ

ไฟล์แนบ

117.2 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 176
    113.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 151
    111.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 153
    124.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 155

โอ้พระเจ้า... กินมากเกินไปครับ อุปกรณ์ทุกอย่างสมบูรณ์ดีไหมครับ ดูลักษณะการติดแล้วผมว่าเพี้ยนครับ ต้องเอาท่อแก๊สที่จะเข้าเครื่องถอยออกไปอีกเกือบติดแอร์โฟรเลย ให้ท่อแก๊สอยู่หลังท่อทุกอย่าง ถ้าแก้แล้วไม่หายต้องเปลี่ยนช่างครับ......หายแน่นอน

รถผมเครื่อง25โบ วิ่งในกรุงเทพก็ไม่ถึง2บาทต่อกิโล....วิงไปจ.อุบลตอนเมษา 610กิโลหมดเงินไป1002บาท

มันทำท่อได้ไร้ศิลปะสิ้นดี เลย แนะนำให้ถอดมิกเซอร์มาวัดดู ให้ได้ขนาดราวๆ 29-30 มิล ใช้เวอร์เนียวัด ถ้าเล็กไปก็คว้านเลย แล้วจูนใหม่แก็สน่าจะค่อนข้างแก่อยู่ตอนนี้

ต้องย้ายมิกซ์ ตามที่ คห.2 แนะนำน่ะครับ ไม่งั้นไม่จบ

ขอบคุณมากสำหรับทุกคำแนะนำครับ

เปลี่ยนร้านครับ ดูจากงานที่วางแล้วผมว่าร้านนี้ไม่เวิร์คเลย ดูจากการเดินท่อต่างๆ
ท่อที่แก๊สเข้าควรจะอยู่ ไกล้ๆแอร์โฟอ่ะครับ

ผมเพิ่งได้คุยกับเพื่อนคนนั้นแล้ว และขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำต่างๆที่พี่ๆในคลับให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆ เพื่อนผมเขาไปคุยกับช่างที่ติดตั้งครับ เอาทุกความคิดเห็นไปบอกกับทางช่าง ซึ่งเค้าเองก็ยินดีที่จะเปลี่ยนให้ตามนั้นรวมทั้งย้ายแบต,จัดท่อและชุบโครเมี่ยมให้ใหม่ตามที่คุณโอแนะนำ แต่ถ้ายังมีปัญหาอีกคราวนี้ต้องย้ายร้านกันอีกล่ะครับ อย่างไรซะ ผมขอรายงานความคืบหน้านี้อีกครั้ง (เพราะนานๆจะได้เห็นคนวางเครื่อง RB ใน Body รถอื่นซะที)

ไหนอ่ะครับ ที่ทำมาใหม่

แอร์โฟร์ก็ผิดแล้วครับ เครื่องเป็นตัวแอร์โฟร์ชมพู ทำไมใส่แอร์โฟร์เขียว

แล้วน้ำมันล่ะครับ กินกี่กิโลลิตร

ขอบคุณครับแทนเพื่อนผมด้วยครับ
เท่าที่ถามดู รถที่วางเครื่อง RB 25 ให้ร้านเดิมแก้ไปแล้ว ตามที่หลายๆท่าน comment ไว้แถมไปชุบฝาและปัดท่อมาด้วย ตามรูปแนบ เครื่องแรงขับมันส์ เสียงหวาน ต้นดี รอรอบเล็กน้อย ขับสนุก ปลายอืด(เพราะเฟืองท้าย 4.1) มันส์แบบไม่ผิดหวัง แต่อาการกินแก๊สก็ยังเยอะอยู่บ้างประมาณ 2 บาทกว่าๆ ยังปรับหาจุดประหยัดอยู่ น้ำมันลองมาบ้างครับแต่ไม่จริงจัง เลยไม่รู้ว่ากินหรือเปล่า เท่าที่ถามมา เติม 91ไป 500 วิ่งไม่ถึง 20 กม.น้ำมันหมดต้องใช้แก๊สแทน ผมบอกเรื่อง Air flow ป้ายชมพูไปแล้ว แต่ผมเองก็ไม่รู้ว่าดูอย่างไรว่าตัวไหนเป็น CDI ตัวไหน ไม่มี CDI รบกวนขอคำแนะนำอีกครับ

ไฟล์แนบ

72.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 104
Trottle Sensor ของตัว Non CDI จะเป็นแบบในรูป ถ้าตัวมี CDI จะเป็นตัวสี่เหลี่ยม

บนฝาครอบคอยล์ ของตัว Non CDI ไม่มี Power Transistor

ฝาครอบวาล์วของตัว Non CDI เป็นอลูมิเนียมผิวดิบ มักจะเป็นขี้กลากแบบในรูปก่อนจะชุบ

ภายนอกก็ดูประมาณนี้ครับ

ผมว่ากินน้ำมันผิดปกตินะครับ เพราะค่าน้ำมัน500เนี่ยในบอดี้a31นี้ผมวิ่ง ตจว.ได้เป็น100โล เฟืองท้าย 4.1 เหมือนกัน

แก้ไขล่าสุด:
ขอบคุณครับ คุณเล็ก ผมเอาข้อมูลนี้ไปคุยกับเพื่อนผมแล้วและ Print ข้อมูลของคุณและตัวอย่างรูปเครื่องให้เค้าไปด้วย เสาร์นี้คงจะไปเปลี่ยน Air flow ที่ร้านแถวเชียงกง อบอุ่นจริงๆครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม