• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ช่วยด้วยครับพี่น้องใครมีวิธีกำจัดหนูในรถได้บ้างครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31831
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31831

ยุ่นปี่ ==> ญี่ปุ่น
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
28 มิถุนายน 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ช่วยด้วยครับพี่น้อง พอดีเมื่อวานก่อนเปิดเครื่องรถเช็คสภาพก่อนวิ่ง สิ่งที่พบคือ "เศษขี้หนูอย่บนฝาครอบวาล์ว" ครับ พอลองเปิดรถอีกคันก้อเจอครับแต่อยู่บนแบตเตอรี่ เซ็งซิครับทีนี้ ก้อเลยลองหาดูตามจุดต่างๆ บริเวณสายไฟว่ามีรอยถูกกัดแทะบ้างหรือเปล่า ปรากฎว่ายังไม่พบ หรืออาจจะหาไม่เจอก็ได้ ผมก้อยิ่งวิตกกังวลกลัวว่าหนูมันจะเข้าไปแทะสายไฟในรถ แต่ก้อพยายามปลอบใจตัวเองอยู่ว่าสิ่งที่เห็นน่าจะไม่ใช่ขี้หนู แต่พอเมื่อวานนี้นั้่งเล่นที่หน้าบ้านตอนกลางคืน เจอจะๆเลยครับ มันวิ่งจากใต้ท้องรถอีกคัน ไปกระโดดขึ้นล้อแม็กอีกคันแล้วมันก้อหายไปเลย เหมือนมันจะมาบอกนะว่ากรูมีอยู่จิงนะ ทีนี้ก้องานเข้าสิคับ ถอยรถออกจากบ้านหมด ลื้อบ้านหมดตรงจุดที่รกๆก้อหาไม่เจอ แฟนก้อบอกว่ามันคงเปงทางผ่านมั้ง มันอาจจะไปบ้านอื่นแล้ว แต่ผมไม่เชื่อหรอก สุดท้ายก้อต้องยอมแพ้เพราะหาไม่เจอ ขนาดขึ้นแม่แรงมุดใต้รถแล้วยังไม่เจอเลย กัวจิงๆๆคับถ้ามันกัดสายไฟแล้วเราไม่รุ้เนี่ย วันนี้ตอนเช้าเอารถออกมาทำงาน รถคันที่จะเอาออกมาไม่มีเศษขี้ แต่ดันไปเจอเศษขี้ 1 ก้อน ที่เจ้าเซฟิโร่ สุดรักซะนี่ ดูมันทำ ไอ้รถใช้งานมันไม่ค่อยไป แต่มันดันไปอยู่อีกคันแทน คันที่เรารักมากซะด้วย พี่ๆๆท่านใด้มีวิธีไล่หนูเจ๋งๆกรุณาแนะนำด้วยนะครับ ผมกลุ้มใจมากเลย อยู่มา 3 ปีไม่เคยมีหนูที่บ้านไม่รู้มาได้ไง เพิ่งมาเจอเมื่อเร็วนี้เองครับ เซงครับ
ป.ล. รถผมไม่ค่อยได้ออกวิ่งครับ สัปดาห์นึงวิ่งซักหน2หนเอง ปกติไปทำงานขี่มอซัยเอาครับ
ป.ล.2 ที่บ้านไม่มีสัตว์เลี้ยงด้วยครับ เพราะแฟนไม่ปลื้ม
ขอบคุณในทุกๆคำตอบล่วงหน้านะครับ:coolly-0033:

ทำได้ตอนนี้ก็คงต้องวางกาวดักหล่ะครับ

ไอ้รถใช้ประจำมันไม่ค่อยขึ้นหรอกครับ

แต่ไอ้รถจอดเนี่ยสิครับน่ากลัว

ผมเคยเอารถเข้าอู่สีไปทำระหว่างสั่งของก็ทิ้งรถรอไว้

พอของมาเปิดฝากระโปรงรถออกมาอีกที่

บนฝาครอบวาล์วมีรอยเท้าหนูเยอะแยะเลย

แล้วเปิดฝาครอบวาล์วออกมาดูหนักกว่าครับ

เจอพวก เศษกระดูกชิ้นเล้กชิ้นน้อยเพียบ

เลี้ยงแมว น่าจะช่วยได้

ผมใช้วิธีนี้ครับ เปิดฝากระโปรงขึ้นทิ้งไว้เลยไม่ต้องปิด ทำความสะอาดห้องเครืองบ่อยๆ(เฉพาะท่านที่มีที่จอดแบบคลุมแดดคลุมฝนนะครับ) ลองดครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ :coolly-0033:

ล่าสุดเมื่อวานไปซื้อกาวดักหนูมาลอง จัดไป 4 ถาด พร้อมอาหารล่ออย่างดี กะว่าเอาให้อยู่หมัด แล้วเอาไปวางตามเส้นทางที่มันวิ่งผ่านที่เคยเห็น จากนั้นก้อรอ.......:coolly-0037:

และแล้วเวลาก้อผ่านไป จนเมื่อเวลาห้าทุ่มเศษ โดยที่ผมนั่งเฝ้ารอเลย ทีแรกก้อคิดว่ามันคงจะไม่มา แต่แล้วมันก้อมาครับ ตัวเดิมเลยครับ มีตัวเดียว เพราะผมจำขนาดของตัวมันได้แม่น :coolly-0010:

มันวิ่งมาตามเส้นทางเดิมเลย แถมเวลายังใกล้เคียงกับที่พบครังแรกอีกตะหาก เหมือนมันมีนาฬิกาบอก ผมก้อนั่งลุ้นว่าจะกินไม่กิน

สุดท้ายมันก้อวิ่งผ่านไป :coolly-0027: เหมือนมันไม่สนใจ ในอาหารชั้นเลิศที่ผมวางล่อมันเอาไว้ให้ติดกับดัก มันวิ่งตามแบบเดิมเป๊ะ คือวิ่งออกจากเซฟิโร่ไปยังรถอีกคัน แล้วกระโดดขึ้นไปบนล้อแล้วมันก้อหายไปต่อหน้าต่อตาผม:coolly-0043:

นะวินาทีนั้นผมแค้นใจกะมันมาก อยากจะฆ่ามันให้ตาย เหมือนมันไม่เห็นเราอยู่ในสายตา แถมยังไม่สนใจอีกตะหาก ผมก้อได้แต่บอกกะตัวเองว่าไม่เป็นไร คราวหน้าคงถึงคิวตรูบ้าง อย่าพลาดแล้วกัน55555+

วันนี้เอาใหม่จะจัดของเพิ่มจุด เอาของที่มันเน่ากว่านี้วางล่อมันใหม่ สงสัยที่มันไม่กินเพราะว่ามันดูดีไปรึเปล่า ก้อเล่นวางซะทั้งหมูย่าง ลูกชิ้นปลา มีปูอัดอีกตะหาก แถมราดด้วยแกงจืดกลัวมันติดคอ

แค้นโว้ย:coolly-0004: สงครามนี้ยังอีกยาวไกล ยังไงเราก้ออยู่ร่วมโลกกันไม่ได้ :coolly-0020:

ผมใช้วิธีเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ครับ:coolly-0022:

ที่บ้านไม่มีตัวเดียว เมื่อก่อนเปิดฝากระโปรงไว้ หมาที่บ้านพอเห็นหนูมามันก็ไล่กระโจนขึ้นไปบนเครื่องอีรุงตุงนังดี ทุกวันนี้ก็เปิดฝากระโปรงไว้เช่นเดิม แต่หมาที่บ้านปล่อยเลยตามเลยแล้วเพราะขยับตัวไม่ไหว ตาก็ฝ้าฝาง จะเดินทีต้องค่อยๆ ย่องไป สงสัยใช้แรงไล่หนูมากไปหน่อย ทีบอกก็ไม่มีอะไรเพียงแต่จะบอกว่าเปิดฝากระโปรงไว้ทั้งวันคืนเท่านั้น

ขอบคุณคร้าบบบ น้า :coolly-0033:

ลองเปิดฝากระโปรงดูแล้วคับน้า ตั้งกะเมื่อวาน

เท่าที่ลองสังเกตุดูนะคับ เมื่อวานเย็นเอารถกลับมาบ้าน เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ วางถาดกับดักแล้วถึง 3 ทุ่ม ไม่มีอะไรโผล่มา เลยชักเริ่มสงสัย ลองปิดฝากระโปรง แล้วนั่งดู ( พอดีนั่งดื่มอยู่หน้าบ้านด้วย ) ซักประมาณ 5 ทุ่ม มันโผล่มาเลยครับ

วันนี้เอาใหม่ กะลังนั่งคอยอยู่ ( ให้แฟนเฝ้า ) เปิดฝากระโปรง วางถาดเพิ่มเป็น 6 ถาด เปลี่ยนอาหาร วันนี้มีเพิ่มข้าว จะดูซิมันจามาไหม หุหุหุ :coolly-0010: ขนาดตอนเย็นอุตสาห์ไปขอยื้มหมาแถวๆบ้านมาไว้ที่บ้าน กะว่าถ้ามันเจอกลิ่นหนูมันคงคุ้ยหา ปรากฎว่ามันยังเฉยๆเลย ทั้งๆที่ปกติมันจะซนมาก ชอบหานู่นนี่อยู่เรื่อย วันนี้นอนนิ่งเลย จน2ทุ่มถึงเอาไปคืนเจ้าของ

ทำไปทำมากลายเปงการทดลอง จะดูพฤติกรรมหนูซะงั้น เพราะตอนนี้สงสัยมาก ว่าทำไมถ้าเปิดฝากระโปรงทำไมหนูมันไม่เข้า???:coolly-0043: อย่าน้อยผมก้อพอรู้แล้วว่า หนูมันฉลาดแถมกวนกว่าที่เราคิด:coolly-0028:

ลองกรงดักหนูดูครับ ..ใช้หัวปลาทูนึ่งครับ
ไม่เคยพลาด..
ปล.ถ้าพลาดแปลว่าหนูมันฉลาดมากขนาดไม่ต้องการดีเอชเอเพิ่มแล้ว.....

กลายเป็นกิจกรรมในครอบครัวไปแล้วหรอครับ น่าสนุกดีเหมือนกัน
ฟังดูแล้วคงแค้นมันมาก แต่ลักษณะมันน่าจะมาวิ่งเล่นเฉยๆครับเพราะมาทุกวันเวลาเดิม ของผมก็เคยมีหนูมาขี้บนฝาวาล์วเหมือนกันครับ
:coolly-0003:

5555+ :coolly-0028:
กลายเป็นกิจกรรมยามว่าง หรือรายการส่องชีวิตสัตว์ก็ได้ครับ :coolly-0001:
ไม่ให้แค้นมันได้ไงล่ะคับ ก็อยู่บ้านหลังนี้มา3ปี ไม่เคยมีหนูซักกะตัว แมลงสาบ งู ตะขาบ หรือสัตว์อื่นๆไม่เคยมี ยกเว้นยุง จิ้งจก ทั่วๆไป แถมบ้านก็ทำความสะอาดตลอด อยู่ๆมาเจอแถมอยู่แถวๆรถเราอีก ผมไม่กลัวอะไรหรอกคับ กลัวมันกัดสายไฟอย่างเดียว
แถมไปทะเลาะกะข้างบ้านอีก เล่นเอาถังขยะมาวางหน้าบ้านผม ฝาปิดก็ไม่มี ผมก็ไม่เคยไปทิ้งถังเค้าเลย ยังไม่รู้จักรักษาความสะอาดอีกปล่อยให้มันเน่า แล้วผมก็เห็นจะๆเลยว่าหนูมันโดดออกมาจากถังแล้วเข้าบ้านผม พอพูดไปก้อมามึนใส่อีก มันน่าโมโหจิงๆ :coolly-0020:
ช่ายมะคับพี่น้องงงงงง

ลองดูหลายๆวิธีครับ ลองใช้กรงดักดูครับมันเป็นอะไรที่สนุกสนานมากครับกับการดักหนูด้วยกรงเพราะเวลามันมาติดแล้วเราจะสะใจและเห็นหน้ามันจะจะครับ (ออกแนวโหด) และพาขึ้นเซฟขับไปปล่อยไกลๆ แค่คิดก็มันส์แล้ว ฮุฮุ :coolly-0010::coolly-0010:

สรุปผลการสังเกตุการณ์ ประมาณ1สัปดาห์

สิ่งที่ทำไปคือ เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ และวางกาวดักหนูไว้6ถาด

ผลที่ได้คือ ไม่พบเศษขี้หนูบนรถอีก แต่ไม่เจอตัวหนู และมันไม่ติดกับดัก :coolly-0018:

แต่สิ่งที่เจอคือ รอยเท้าแมวบนหลังคาและฝากระโปรง :coolly-0001:
ตกลงว่าแมวมันกินหนู หรือว่าหนูมันหนีไปแล้วเนี่ย :coolly-0023:

สรุปจบที่แมว มันเป็นสัจจธรรม :coolly-0003:

แมวคงไล่หนูไปแล้วคับ แล้วแมวจะมาอยู่แทน :coolly-0010:

ตอนนี้แถวบ้านแมวมันยิ่งเปงสัตว์ด้วย

ตอนกลางคืนนี่ร้องเสียงยังกะเด็กเลย บางทีมันก้อมันกัดกันบนหลังคาบ้าน :coolly-0002:

แต่ก้อดีคับ หนูไม่กวน ผมล่ะใจหายเลยกัวมันมากัดสายไฟรถ ดีนะว่าเช็คดูแล้วไม่มีโดน โชคดีไปเรา :coolly-0046:

ที่ห้างท็อปมีขายอะคับ ลักษณะใช้แป่ะตามจุดต่างๆในห้องเครื่อง จำยี่ห้อไม่ได้อ่ะคับ

ผมว่าแมวก็น่ากลัวนะครับ
เล็บมันอาจทำให้สีรเป็นรอยนะครับ
ยิ่งถ้ามันมาเบิร์นเล็บมันบนรถเรานะครับ...
ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ เจ้าของกระทู้เล่าเรืองได้สนุกดีครับ

เหมือนผมตอนได้รถแรกๆๆเลย หนูมันจะอยู่ในแก้มรถอะครับ ถ้าหาที่อื่นไม่เจอลองถอดแก้มข้าง ซ้าย ขวา เจอแน่ๆๆ ประสบการณ์ตรงเลย ถอดแก้มแล้วมันจะมีรูอะไรไม่รู้ที่เปิดให้ลมเข้าไปในห้องโดยสารได้ มันเข้าไปอยู่ในนั้นหระครับ ลองหาดู
ถ้าที่จอดรถสว่างๆๆ หนูไม่ค่อยชอบ มันชอบมึดๆๆ
แล้วถ้าคิดว่ามันยังมีอยู่ในรถ เอาพริกไทยป่นมาแขวนๆๆไว้ในห้องเครื่อง
หรือที่ต่างๆๆ ที่มันชอบเข้ามาอยู่บนรถ แล้วเอากรงดักหนู สี่ อัน ดักสี่ล้อ
และกาวดักๆ ใต้ท้องรถที่มันสามารถลงมาได้ เหยื่อขอเป็นหัวปลาทู ได้ผล 100%
ยิ่งสดใหม่ กลิ่นแรงๆๆ จะติดง่ายมากๆๆ ผมเคยดัก 1 ชั่วโมงได้เกือบ 6 ตัว บ้างครั้ง
ในกรงเดียวได้สองตัวเลยก็มี ลองเอาไปใช้ดูครับ

เหมือนผมตอนได้รถแรกๆๆเลย หนูมันจะอยู่ในแก้มรถอะครับ ถ้าหาที่อื่นไม่เจอลองถอดแก้มข้าง ซ้าย ขวา เจอแน่ๆๆ ประสบการณ์ตรงเลย ถอดแก้มแล้วมันจะมีรูอะไรไม่รู้ที่เปิดให้ลมเข้าไปในห้องโดยสารได้ มันเข้าไปอยู่ในนั้นหระครับ ลองหาดู
ถ้าที่จอดรถสว่างๆๆ หนูไม่ค่อยชอบ มันชอบมึดๆๆ
แล้วถ้าคิดว่ามันยังมีอยู่ในรถ เอาพริกไทยป่นมาแขวนๆๆไว้ในห้องเครื่อง
หรือที่ต่างๆๆ ที่มันชอบเข้ามาอยู่บนรถ แล้วเอากรงดักหนู สี่ อัน ดักสี่ล้อ
และกาวดักๆ ใต้ท้องรถที่มันสามารถลงมาได้ เหยื่อขอเป็นหัวปลาทู ได้ผล 100%
ยิ่งสดใหม่ กลิ่นแรงๆๆ จะติดง่ายมากๆๆ ผมเคยดัก 1 ชั่วโมงได้เกือบ 6 ตัว บ้างครั้ง
ในกรงเดียวได้สองตัวเลยก็มี ลองเอาไปใช้ดูครับ

แหล่ม เอามาใช้กะรถที่บ้านหน่อยดีก่า หนูเยอะเกินคำบรรยาย

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม