งานครบรอบ 4 ปี..........หุหุ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31500
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ทะเบียนอยู่ไฟแนนซ์ แจ้งเปลี่ยนสีได้ปะ

ได้ครับ มี 2 กรณี

1. ถ้าไฟแนนซ์งี่เง่า ไม่ยอมให้เล่มเราไปทำเอง เราจะมัดจำเอาเล่มออกไปทำเองก็ไม่ยอม เหมือนเคสผมเมื่อก่อน ไฟแนนซ์จะคิดค่าธรรมเนียมพวกนี้แล้วไปจัดการให้เราครับ แต่เราก็ต้องเซ็นใบมอบอำนาจ + เอาหลักฐานที่ต้องใช้ทั้งหมดไปให้ไฟแนนซ์ด้วย ตอนนั้นผมโดนค่าแจ้งเปลี่ยนสีไป 1500 ค่าแจ้งเพิ่มเชื้อเพลิงแก๊สอีก 1000 (เพิ่มเติม: ราคานี้ขึ้นอยู่กับไฟแนนซ์แต่ละที่ ของผม ECL-ตะวันออกพาณิชย์ลีสซิ่ง) ถ้าไปทำเอง เสียเงินค่าแจ้ง 2 อย่างนี้ไม่เกิน 100

2. จ่ายมัดจำแล้วเอาเล่มออกไปเดินเรื่องเอง อันนี้ต้องแล้วแต่ไฟแนนซ์ครับ ว่าจะคืดค่ามัดจำเท่าไร ขั้นตอนการแจ้ง ก็เหมือนปกติทุกอย่างครับ แต่อาจจะมีพวก
เอกสารของไฟแนนซ์พวกมอบอำนาจอะไรมาเกี่ยวข้องด้วยรึเปล่า อันนี้ไม่ทราบ เพราะว่าเจ้าของรถจริงๆ ก็ยังเป็นไฟแนนซ์ครับ

แจ้งเปลี่ยนสีเนี่ย ถ้าหากว่าในบิลค่าทำสี มีอายุไม่เกิน 7 วัน ณ วันที่ไปแจ้ง เสีย 50 บาทนะพี่แนน แล้วก็จะมีค่าธรรมเนียมแก้ไขเล่มอีก 10 บาทอะ แต่ถ้าวันที่ในบิลทำสี เกิน 7 วันมาแล้ว จะโดนปรับอะ ผมจำไม่ได้ว่าผมโดนไป 100 หรือ 120
รู้ว่าจะไปแจ้งวันไหน ก็ให้พี่ดอนออกบิลให้ เป็นวันที่ก่อนวันที่เราจะไปแจ้งไม่เกิน 7 วันอะ จะได้ไม่เสียค่าปรับ

ส่วนแจ้งเปลี่ยนเครื่อง ก็ราคาเท่าๆ กับเปลี่ยนสีนะ ผมจำไม่ได้ ต้องไปดูในบิลที่บ้าน แต่ว่าถ้าหาก cc เพิ่ม ก็จะมีค่าเพิ่ม cc อะ ประมาณ 800 กว่า แบบกรณีรถไอ้เล็ก เดิมในเล่มระบุไว้ 2000cc แต่แจ้งใหม่เป็น 2500cc
แต่ถ้าพี่แนนตอนนี้แจ้่งเปลี่ยนเครื่องไปเป็น RB25 แล้ว แล้วจะไปเปลี่ยนเป็น 1JZ ที่ cc 2500cc เท่ากัน อันนี้น่าจะไม่ต้องเสียค่าเพิ่ม cc นะ ก็เสียแต่ค่าธรรมเนียมแจ้งเปลี่ยนเลขเครื่องอย่างเดียวอะ

แต่ถ้าเครื่อง RB25 ก็ยังไม่ได้แจ้ง (ในเล่มยังระบุ RB20E 2000cc อยู่) แล้วไปลง 1JZ ต่อเลย เวลาไปแจ้งก็ต้องโดนค่าเพิ่ม cc เหมือนกันอะ

ส่วนถ้าจะขายเครื่องต่อ แต่เราแจ้งเลขเครื่องไปแล้ว อันนี้ที่ผมเคยเห็นพี่เค้าทำมา มันต้องมีพวกสำเนาในเล่มหน้าที่มีแจ้งว่า เครื่องเก่าเราเป็น RB25 เลขนี้ แล้วก็หน้าที่มีระบุรายการแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์อะ แล้วก็ต้องมีฟอร์มอันนึง เหมือนเป็นสัญญาซื้อขายว่า ได้ขายเครื่องยนต์ให้กับคนนั้น เป็นเลขเครื่องนี้ จากคนนี้

โอ้...ขอบคุณมากแชมป์ แต่พี่คงเสียค่าปรับเองดีฟ่า ขืนไปเอาใบเสร็จที่อู่คงโดนค่าน้ำมันเต็มเงี่ยงเลย 5 5 5

ปล.. ว่าแต่ไอ้ข้อสุดท้ายเอาเลขเครื่องออกเนี่ยแมร่งยุ่งยากดีแท้เน๊อะ ยังไงเด่วเดือนหน้าพี่จะถามแชมป์อีกทีนะ พี่ลืมแระ 5 5 5

• กระทู้ ผู้เขียน
ของผมไฟแนนซ์มันบอกว่า
1.ค่าเปลี่ยนเครื่อง 700
2.ค่าเปลี่ยนสี700
3.ค่าต่อทะเบียน 1728
แพงไปไหม

แพงไปไหม

ราคาประมาณนั้นครับ ของผม ไฟแนนซ์GE

เปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสี เปลี่ยนป้ายทะเบียน โดนไป ทั้งหมด 2500(รวมค่ายัดให้มันแล้ว)
ไม่ต้องเอารถไปเลย ขูดแต่เลขเครื่องกะเลข ตัวถังไปอย่างเดียว
ใบเสร็จเปลี่ยนสี มันก็หาให้ ใบแจ้งความทะเบียนมันก็หาให้ ไม่ได้ทำไรเลย

• กระทู้ ผู้เขียน
ราคาประมาณนั้นครับ ของผม ไฟแนนซ์GE

เปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสี เปลี่ยนป้ายทะเบียน โดนไป ทั้งหมด 2500(รวมค่ายัดให้มันแล้ว)
ไม่ต้องเอารถไปเลย ขูดแต่เลขเครื่องกะเลข ตัวถังไปอย่างเดียว
ใบเสร็จเปลี่ยนสี มันก็หาให้ ใบแจ้งความทะเบียนมันก็หาให้ ไม่ได้ทำไรเลย

จีอีเหมือนกันครับผม มีค่ายัดด้วยหรอครับ หุหุตังจะพอป่าวหว่า

แพงไปไหม
ไม่แพงหรอก ถ้าหากว่ามึงไม่มีเวลาไปทำเอง แบบว่าเวลาเป็นเงินเป็นทองอะ

เจอไฟแนนซ์กูดีกว่า แม่งโหดไส้ลาก

แพงไปไหม

ถ้าไม่รีบเดียว วันจันทร์จะลองเคลียให้ดู

ช่ายเลขเครื่องเดิมต้องทำไง วานผู้รู้ตอบกันอีกทีเด้อ:rolleyes:

เลขเครื่องเดิมรออยู่นะ ต้องทำใบซื้อขายเครื่องเก่ากันอีกที ผมจะได้เอาไปขึ้นทะเบียนได้

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม