• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

สอนดู A/F กับ O2 หน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31636
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31636

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ในรถผมมี apexi ปากกาอยู่ครับ ดูแต่แบต
อยากรู้ว่า A/F กับ O2 ดูยังไงครับ ต้องมีค่าที่เท่าไหร่ และดูเพื่ออะไร
แล้วรถผมใช้แก๊สครับ ดูเหมือนน้ำมันใช่มั้ยครับ:coolly-0001:

ลองอ่านดูตามนี้ครับ ขี้เกียจพิมพ์ ขอ copy มาจากบทความละกันครับ 555+

มาตรวัดส่วนผสมของอากาศกับน้ำมันเชื้อเพลิง (A/F METER)
มาตร วัดตัวนี้เป็นการเช็คความสมดุลระหว่างอากาศกับน้ำมันเชื้อเพลิง สำหรับ A/F คืออัตราส่วนระหว่างอากาศกับน้ำมันเชื้อเพลิง ซึ่งโดยทั่วไปอัตราส่วนตามหลักการนี้จะ ต้องมีค่าเท่ากับ 14 ในขณะที่เครื่องเดินเบา เลข 14 ก็จะหมายถึงอากาศ 14 ส่วน/น้ำมัน 1 ส่วน ซึ่งจะผสมอยู่ในห้องเผาไหม้สำหรับจุดระเบิด และค่านี้จะต่ำลงไปในขณะที่มีการเร่ง เนื่องจากปริมาณน้ำมันเพิ่มขึ้น และค่า A/F นี้จะสูงขึ้นในขณะที่ทำการถอนคันเร่ง โดยค่า A/F นี้จะถูกแบ่งออกเป็น

ดูได้ 2 แบบคือ

ดูแรงดัน โดยปกติแรงดันที่ออกมาจาก o2 จะมีค่า 0-1 Volt เท่านั้น และค่าที่วัดออกมามันจะวิ่งไปมา ตลอดเวลา ยกเว้นตอนเครื่องเย็นหรือจอดแล้วสตาร์ทรถใหม่ o2 ยังไม่ร้อนจนถึงจุดทำงาน แรงดันจะนิ่งๆอยู่พักนึง

ดูแบบ a/f ค่าที่วัดจะวิ่งระหว่าง 10-20 ซึ่งมันสัมพันธ์กับค่าแรงดันที่วัดมานั่นเอง ถ้าขึ้นเป็นขีดกระพริบ แสดงว่าไม่อยู่ใน range ที่อ่านได้ ซึ่งอัตราส่วนผสมอาจจะหนาไปคือต่ำกว่า 10 หรือบางไปคือมากกว่า 20
ส่วนค่าที่เหมาะสมก็คือ 14 กว่าๆตามที่น้าเหวกตอบไว้ครับ
ถ้าเครื่องปกติวายริ่งครบ ลองสังเกตุค่าตอนใช้น้ำมันดูครับ แล้วจูนแก๊สให้ได้ใกล้เคียงกับตอนใช้น้ำมัน รถจะวิ่งดีสุดครับ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณทุกคำตอบครับ กระจ่างเลย

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม