• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

**ขับถึง 80 พวงมาลัยสั่นมากไม่หาย

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ HAYABUSA
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

HAYABUSA

Member
Register
เข้าร่วม
27 มีนาคม 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
**พอขับถึง 80 พวงมาลัยสั่น เต้นมาก ถ้าเลยไปตั้งแต่ 90-100 นิ่ง ปกติครับ ตั้งศูนย์แล้วไม่หาย แก้ยังงัยดีครับ เอาให้สั่นน้อยลงก็ได้

ขอรายละเอียดเพิ่มด้วย ดุมหน้า ช่วงล่างอะไร ล้อ ยาง แท่นเครื่อง แท่นเกียร์ ตุ๊กตาเพลากลาง ฯลฯ

สรุป ตามคำถาม คงตอบได้แต่ว่า เช๊คช่วงล่างทั้งหมดครับ

** ครับ..น้าลอง ของผมช่วงล่างเดิมหมด มีแร๊ครั่ว ยกเว้นโช๊คเป็น Ohlin ช่างช่วงล่างบอกว่าตั้งศูนย์ครั้งหน้าต้อง Slide หูโช๊คแล้ว ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ อ้อ..เสริม Spaserโช๊คหน้า 1นิ้ว แต่ก่อนเสริมมันก็สั่นอยู่แล้วครับ..เล็งเป้าไปที่ใหนบ้างครับ..ตอนคิ๊กดาว เข็มไมล์แตะที่ 80..มันสั่นเต้นแรงเลย พอถึง 100 หายสนิทครับ ..

** ครับ..น้าลอง ของผมช่วงล่างเดิมหมด มีแร๊ครั่ว ยกเว้นโช๊คเป็น Ohlin ช่างช่วงล่างบอกว่าตั้งศูนย์ครั้งหน้าต้อง Slide หูโช๊คแล้ว ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ อ้อ..เสริม Spaserโช๊คหน้า 1นิ้ว แต่ก่อนเสริมมันก็สั่นอยู่แล้วครับ..เล็งเป้าไปที่ใหนบ้างครับ..ตอนคิ๊กดาว เข็มไมล์แตะที่ 80..มันสั่นเต้นแรงเลย พอถึง 100 หายสนิทครับ ..

ล้อเป็นล้อแมกใช่ป่าวครับอาการที่ว่า มีตั้งแต่ตอนเปลี่ยนล้อรึป่าว

ถ้าเอาแบบเบสิคเบื้องต้นก็ตั้งศูนย์ ถ่วงจี้ล่อครับ ถ้ายังไม่หาย

ก็มีอีกอย่างคือตัวเซนเตอร์บอล

จะเรียกว่าอะไรดีอ่ะครับ (จริงๆสั่นไม่สั่นก็ควรทำใส่ไว้ครับ)

มันคือตัวเบ้าที่กลึงเป็นห่วงกลมๆโดยวัดขนาดจากดุมล้อกับรูตรงกลางล้อ

เพื่อมาครอบลงไปให้ดุมล้อกับรูตรงกลางล้อเข้ากันพอดี

ไม่รู้อธิบายแล้วนึกออกป่าว เหอๆๆ

อ้อของผมตัวเซนเตอร์บอล ส่งไปทำมา ทั้ง 4 ล้อประมาณ 800 บาทครับ

ลองถ่วงล้อครับ..ไม่หายลองดูแม๊กครับน่าจะคตลองเช็คดู เท่าที่รู้มีแค่นี้ครับรอคำตอบอื่นๆอีกที

ส่วนรูตรงกลางที่พี่ข้างบนว่าเรียกปลอกกันสั่นครับ เป็นปลอกอุดช่องว่างระหว่างรูล้อแม๊กกับดุมล้อให้ไม่มีช่อง

ว่างครับถ้าไม่ใส่ก็สั่นได้เหมือนกัน ลองดูครับ

แก้ไขล่าสุด:
เล็งไปที่ล้อ กะยาง ลูกหมากปลายแร็ค ครับ

เล็งไปที่ล้อ กะยาง ลูกหมากปลายแร็ค ครับ

ถ้าแก้ทั้งหมดนี้แล้วยังไม่หาย....เราจะเล็งไปที่แร็คทั้งเส้นเลยได้หรือเปล่าครับ
เห็นมีบอกว่าแร็ครั่วด้วย

เป็นไปได้หมดทุกอย่างคร้าบ

ลองไล่ดูคร้าบ

** ขอบคุณทุกคำตอบครับ จะลองไล่ดูทุกหัวข้อที่แนะนำครับ จริงอย่างว่าอาจจะจบที่แรกซ์ด้วยเหมือนกัน ว่าแต่ปลอกกันสั่น ผมใส่สเปเซอร์ล้อหน้าประมาณ 4 มิล.ด้วยไม่ทราบมันจะใส่ปลอกกันสั่นได้หรือเปล่าครับ..ยางหน้าก็มีกินในเหมือนกัน..ตอนถอยแล้วเบรคมันมีเสียงดัง กึ๊ก ด้านขวาแถวล้อ หรือแรกซ์นี่หล่ะ หาแล้ว..แต่ยังไม่เจอ..

** ขอบคุณทุกคำตอบครับ จะลองไล่ดูทุกหัวข้อที่แนะนำครับ จริงอย่างว่าอาจจะจบที่แรกซ์ด้วยเหมือนกัน ว่าแต่ปลอกกันสั่น ผมใส่สเปเซอร์ล้อหน้าประมาณ 4 มิล.ด้วยไม่ทราบมันจะใส่ปลอกกันสั่นได้หรือเปล่าครับ..ยางหน้าก็มีกินในเหมือนกัน..ตอนถอยแล้วเบรคมันมีเสียงดัง กึ๊ก ด้านขวาแถวล้อ หรือแรกซ์นี่หล่ะ หาแล้ว..แต่ยังไม่เจอ..

น๊อตยึดปีกนก หลวมรึป่าวครับ ยางรัดแรค ลูกหมากปลายแรค ปลอกล้อ ยาง

****ผมใส่สเปเซอร์ล้อหน้าประมาณ 4 มิล.ด้วยไม่ทราบมันจะใส่ปลอกกันสั่นได้หรือเปล่าครับ**** ต้องสั่งสเปเซอรแบบ มีปลอกมาใช้ครับ ไอ่แบบแผ่นรองทั่วไปไม่แนะนำ

รู้สึกที่อู่จะมีสเปเซอร์อยู่ชุดนึง เข้ามาลองได้ แต่ไม่ขาย

แก้ไขล่าสุด:
ถ้าแก้ทั้งหมดนี้แล้วยังไม่หาย....เราจะเล็งไปที่แร็คทั้งเส้นเลยได้หรือเปล่าครับ
เห็นมีบอกว่าแร็ครั่วด้วย

คือรถผมก็เปงค๊บ แต่วันนี้ผมได้เข้าไปที่อู่ (Injection Club Service) แล้วช่างที่อู่ ได้เปลี่ยน แรค s14 ให้กะผมก่อนที่จะวางเครื่องให้กับผม เค้าก็บอกว่ามันจะดีกว่าแล้วก็อาการที่ สั่น หน้าไวตอนขับเร็วๆ เปลื่ยนแล้วหายชัวค๊บ เพาะที่อู่ เค้าทำรถ ดริฟ อยู่ ส่วนมากรถที่ใช้แข่งก็ใส่ แรค s14กันค๊บ (พื่ที่อู่เค้าบอก) จร้า

** ขอบคุณครับ..ได้ข้อมูลเพิ่มเติม..พอมีเวลาทำ ได้ผลยังไงจะกลับมารายงาน แร๊กซ์ S14 ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ กะลังจะเปลี่ยนแร๊กซ์อยู๋เหมือนกัน..

ผมเคยเป็นอาการเดียวกันเลย ตอนอู่สียกเครื่องออก ปรากฏว่าคานหน้าเครื่องคด เนื่องจากโดนชนมา โดยที่ผมไม่รู้ สุดท้ายก็หามาเปลี่ยนจนได้(ด้วยความอนุเคราะห์ของป๋าลอง) ใส่ล้อ ตั้ง0 อาการที่ว่าหายไปเลย จะขับเร็ว ขับช้า เหยียบเบรค ก็ไม่สั่นแล้ว แฮ๊ปปี้แล้วครับ

ของผมเปลี่ยนประกับยางรัดแร็คคับหายเลยเพราะอันเก่ามันฉีกไม่แน่น

** เปลี่ยนประกับยางรัดแร๊กซ์ ใช่เลยน่าจะเป็นตัวนี้มากที่สุด เพราะตัวนี้ยังไม่ได้ตรวจ สอบ หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไปหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

สั่นเหมือนกันเลย

ประมาณ 100 เกินนั้นก็หาย

ถ่วงก็ดีขึ้นสั่นน้อยลง

สงสัยล้อคดนิดๆ

ไปบอกร้านว่า ถ่วงล้อ+จี้ล้อ
ผมเคยเป็น ถ่วงอย่างเดียวไม่หาย ต้องจี้ล้อด้วย หายสนิด ถ้าเบรกแล้วสั่นแนะน้ำเจียจานเบรกไปเลยครับ ซ่อมแบบง่ายๆก่อน ได้เสียตังน้อยๆไม่ถึงพัน

หายหรือยังครับ สเปเซอร์โช็คไม่น่าจะเกี่ยว มันเกี่ยวที่ยาง ลองถอดสเปเซอร์ออก กับเปลี่ยนยางคู่หน้าดูครับ

** ตอนนี้ยังไม่ทำไรเลยครับ..เอารถเข้าอู่สีอีกรอบ สีมันมีรอยยุบ พอเข้าไปแก้ อู่บอกว่าผมแก้ให้ทั้งคันเลย ยกเว้นฝาโปงหน้า กับฝาโปงท้าย ดีที่ยังรับผิดชอบ..อู่บอกว่าผมเป็นคันแรกที่สีทำออกมาแล้วเป็นแบบนี้..แจ๊คพ๊อตจริงๆ..

**ยางก็น่าจะเกี่ยวด้วย..ช่างบอกว่ายางหน้ากินในแล้ว คราวหน้าตั้งศูนย์คงต้อง Slide หูโช๊คด้วย ไม่อยาก Slide เลย โช๊คมันจะเสียมั๊ยเนี่ย..

** ตอนนี้ยังไม่ทำไรเลยครับ..เอารถเข้าอู่สีอีกรอบ สีมันมีรอยยุบ พอเข้าไปแก้ อู่บอกว่าผมแก้ให้ทั้งคันเลย ยกเว้นฝาโปงหน้า กับฝาโปงท้าย ดีที่ยังรับผิดชอบ..อู่บอกว่าผมเป็นคันแรกที่สีทำออกมาแล้วเป็นแบบนี้..แจ๊คพ๊อตจริงๆ..

**ยางก็น่าจะเกี่ยวด้วย..ช่างบอกว่ายางหน้ากินในแล้ว คราวหน้าตั้งศูนย์คงต้อง Slide หูโช๊คด้วย ไม่อยาก Slide เลย โช๊คมันจะเสียมั๊ยเนี่ย..
ผมเคยเป็นน่ะอาการนี้แร็ครั่วเหมือนกันเปลี่ยนเเร็คไหม่หายเลยครับแล้วก้ลองเช็คยางบวมไหมเคยเป็นยางบวมขับ 80 สั่นเกินนั้นหาย แล้วก้ล่าสุดขับประมานร้อยแล้วสั่นนิดๆตรงพวงมาลัยเปลี่ยบูชหนวดกุ้งหายเหมือนกันตอนนี้ขับตอนไหนก้ไม่สัน ตอนนี้เหลือแต่โชคหลังกลับบ้านเก่าไปแล้วนี่แหละ:coolly-0020:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม