• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ข้อสงสัยเกี่ยวกับแก๊สโซฮอลล์ครับพี่น้อง

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ Expressway
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

อันนี้ก็แล้วประสบการณ์แต่ละคนครับ คันไหนเติมแล้วไม่มีปัญหา ก็บอกว่าไม่เป็นไรใช้ได้
คันไหนเติมแล้วถังผุ ปั๊มติ๊ก โครงปั๊มติ๊กเป็นสนิมเขรอะ ก็มีเพียงแต่เค้าไม่ได้มาโพส
แต่ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ เพราะเลือกที่จะพลังงานทดแทนอย่าง lpg
แค่เติมน้ำมันไว้สตาร์ท 91 95 ตลอดแพงแค่ไหนก็ไม่สนเพราะเติมแค่ 500 ก็ใช้ได้ 2 เดือน
ส่วนที่ไม่คิดจะเติมโซฮอลล์ เพราะเห็นกับตามาแล้ว(หลายคัน) บางคันที่เห็นเพิ่งวางเครื่องไป กรองเบนซินเปลี่ยน ท่อยางเปลี่ยน เปลี่ยนปั๊มติ๊กสภาพดีๆไป ไม่ถึง 3 เดือนกลับมาอู่พร้อมกับอาการถังผุ ปั๊มติ๊ก โครงปั๊มติ๊กเป็นสนิม

ที่กล่าวมาทั้งหมด แค่สิ่งที่ประสบมาด้วยตัวเอง
ส่วนความเห็นน้องแป๊บ 789 กับพี่เก่ง 614 (โดยส่วนตัวก็รู้จัก 2 คนนี้) 2 คนนี้เค้ายืนยันว่าใช้แล้วไม่มีปัญหา ซึ่งผมก็เชื่อนะครับว่ารถเค้าทั้ง 2 คนไม่มีปัญหาจริงๆ

ชั่งใจกันดูเองละกันนะครับ ว่าจะเลือกทางไหน
- 91 95 เพียวๆ
- โซหอนน
- 91 95 + lpg

ปล.ถังน้ำมันเก่าญี่ปุ่น กับปั๊มติ๊กมีเยอะครับ

ผมว่าที่ถังผุทั้งหลายก็มาจากสภาพถังด้วย ว่าใช้งานและรักษามายังไง ที่ผมเจอผุๆแบบว่าไม่ได้เติมโซฮอล์มาก่อนก็คือ จอดรถอยู่ที่ชื้นๆ ตลอดๆ (จอดบนหญ้า,ไม่ก็จอดในที่ที่อับแดดและลม) มันก็เลยผุน่ะครับ ไม่ก็ระบบซีลของถังมีปัญหา ทำให้มีอากาศเข้าไปได้ ถ้าอากาศเข้าไปได้ ไม่ว่าน้ำมันอะไรๆก็มีปัญหาหมดแหละ ลองเช็คดูว่าเวลาเอารถไปวิ่งซักพัก แล้วเปิดฝาปิดถังน้ำมันแล้วมีแก็สไล่ออกมารึเปล่าก็ได้คับ...

เพราะผมว่าตามอายุรถแล้วมันถึงเวลาพอดี รถออกปี 90 นี่ 2010 ก็ 20ปีแย้ว... คล้ายๆถึงเวลาแต่ไม่ออกอาการ พอมาเจอตัวเร่งที่มากกว่าปกติ ก็เลยออกอาการเลย ลองไปเทียบรถอายุ 20 ปีกันสิคับ ว่ารุ่นอะไรบ้าง เค้าซ่อมอะไรไปบ้าง.. ผมว่าทำไม่น้อยนะ (แอคคอด ตาเพชรเงี้ย เก่ามากก 55+ ซ่อมเยอะ)

รถผมปี 95 อาจจยังไม่ออกการก็ได้แต่อีก 2-3 อาจจะมีอาการก็ได้ใครจะรู้ แต่ซักครึ่งปีที่แล้วผมเปลี่ยน ปั๊มติ๊ก sard ข้างในถังก็ยังปกติดี ใสๆไม่มีอะไร จิงๆก็ตั้งแต่เติมโซฮอล์น่ะคับ ผมก็จะคอยแกะดูปีล่ะครั้งเช็คดูว่าเป็นยังไง ก็ เช็คมา 4 ทีล่ะยังโออยู่ ถึงถ้ามันกัดถังพังจิงๆ เปลี่ยนถังก็คุ้มกว่าอยู่ดี ผมใช้น้ำมันเดือนล่ะ ประมาณ 3000 ราคาแก็สโซฮอล์นะ ตีก็ ราวๆ 90 ลิตร ถ้าเป็น 95 ล่ะ ก็ 3600 ส่วนต่าง 12เดือนก็ 600 x 12 ก็ 7200 มันก็ซื้อถังใหม่ได้สบายๆแล้ว

ผมคิดแบบนี้อ่ะคับอะไรควรเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยน รักรถก็ต้องซ่อมบำรุงรถด้วย ไม่ใช่ตามกระแสอย่างเดียว เบาะคู่ 30ร้อย ใส่ได้ เครื่องเอย โบเอย 50ร้อย ใส่ไป แต่บางอย่างที่ควรทำไม่ทำ เช่น ช็อคค้ำฝากระโปรง , ตี center bore ล้อ พวกบุทช่วงล่างไม่เลื้อยก็ยังไม่เปลี่ยน 55+

เติมใช้งานได้ แต่อย่าค้างถังทิ้งเอาไว้น่ะครับ
หรือเติม 91 95 ผสมลงไปบ้างให้กลมกล่อม

ผมเติมทีล่ะครึ่งถัง (1000 บาท) ใช้เวลาประมาณ 1 อาทิตต์ต่อถังครับถึงใช้หมด แต่เคยทิ้งไว้ 2-3 อาทิตย์ ออกมาวิ่งก็เหมือนเดิมนะ แต่ถ้าจอดตากแดดร้อนๆเนี้ย น้ำมันบูดเลย เคยไป ซกบน (เซียงกงบางนา) จอดรถตากแดดแรงไว้ครึ่งวัน ขากลับเดินเบาแทบไม่ได้เลย บรึบบับๆ - -*

แต่ตอน 1/4 ไมล์ ผมก็ใช้โซฮอล์วิ่งนะ... 13.56 ถามพี่บอล 069 จิ 55+

:coolly-0033::coolly-0033: ขอบคุณครับ กะจ่างเลย

มีไรคุยกันคับ...บางอย่างดีผมก็อยากแนะนำ อะไรไม่ดีเราก็เตือนกันคับ

อันนี้ก็แล้วประสบการณ์แต่ละคนครับ คันไหนเติมแล้วไม่มีปัญหา ก็บอกว่าไม่เป็นไรใช้ได้
คันไหนเติมแล้วถังผุ ปั๊มติ๊ก โครงปั๊มติ๊กเป็นสนิมเขรอะ ก็มีเพียงแต่เค้าไม่ได้มาโพส
แต่ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ เพราะเลือกที่จะพลังงานทดแทนอย่าง lpg
แค่เติมน้ำมันไว้สตาร์ท 91 95 ตลอดแพงแค่ไหนก็ไม่สนเพราะเติมแค่ 500 ก็ใช้ได้ 2 เดือน
ส่วนที่ไม่คิดจะเติมโซฮอลล์ เพราะเห็นกับตามาแล้ว(หลายคัน) บางคันที่เห็นเพิ่งวางเครื่องไป กรองเบนซินเปลี่ยน ท่อยางเปลี่ยน เปลี่ยนปั๊มติ๊กสภาพดีๆไป ไม่ถึง 3 เดือนกลับมาอู่พร้อมกับอาการถังผุ ปั๊มติ๊ก โครงปั๊มติ๊กเป็นสนิม

ที่กล่าวมาทั้งหมด แค่สิ่งที่ประสบมาด้วยตัวเอง
ส่วนความเห็นน้องแป๊บ 789 กับพี่เก่ง 614 (โดยส่วนตัวก็รู้จัก 2 คนนี้) 2 คนนี้เค้ายืนยันว่าใช้แล้วไม่มีปัญหา ซึ่งผมก็เชื่อนะครับว่ารถเค้าทั้ง 2 คนไม่มีปัญหาจริงๆ

ชั่งใจกันดูเองละกันนะครับ ว่าจะเลือกทางไหน
- 91 95 เพียวๆ
- โซหอนน
- 91 95 + lpg

ปล.ถังน้ำมันเก่าญี่ปุ่น กับปั๊มติ๊กมีเยอะครับ
วันนี้รถพรรคพวกกันพึ่งเป็นเหมือนกัน สด ร้อนๆ(วิ่งLPGลืมน้ำมัน)ปั้มสนิม+น้ำมันบูด อันนี้เรื่องจริงถ้าปล่อยปะละเลย+ขับอย่างเดียวพังทั้งคัน พังจริงๆ
ที่ใช้อยู่ไม่เป็นเหมือนคนอื่นเค้าน่าจะมาจากวิ่งเยอะมั้ง เมื่อก่อนเดือนนึงต้องมี5,000-8,000km.
ใช้สลับกันเดือนนึงประมาณ1-2ครั้ง(95คับ)ไม่น่านะเป็นรัยมั้ง(หมั่นตรวจเช็คหน่อยแค่นี้ก้อOK.:coolly-0046:

ตุลานี้จะครบ 4 ปีที่ใช้ แก็สโซฮอล์ และ ใช้รถครบ 4 ปี...

ยังไงจะลองแกะปั๊มเช็คถังดูนะคับว่าเป็นยังไง :coolly-0010:

ว่าไปอยากเติม E85 ได้จัง Octane มันทะลุ 100 เรย... เติมไปเร่งไฟให้แก่ขึ้นได้อีกแหล่มเลย.. :coolly-0010: แต่คงกัดท่อกระจายแน่ๆเลย :coolly-0030:

http://www.bangchak.co.th/th/Gasohol-Detail.aspx?did=41

ตุลานี้จะครบ 4 ปีที่ใช้ แก็สโซฮอล์ และ ใช้รถครบ 4 ปี...

ยังไงจะลองแกะปั๊มเช็คถังดูนะคับว่าเป็นยังไง :coolly-0010:

ว่าไปอยากเติม E85 ได้จัง Octane มันทะลุ 100 เรย... เติมไปเร่งไฟให้แก่ขึ้นได้อีกแหล่มเลย.. :coolly-0010: แต่คงกัดท่อกระจายแน่ๆเลย :coolly-0030:

http://www.bangchak.co.th/th/Gasohol-Detail.aspx?did=41

ผมว่า เซฟพวกเราติดตั้งได้นะ แต่ต้องไปหาซื้อท่อยาง ที่ใช้กับe85
ปั้มติกสั่งเบิกใหม่ หัวฉีดคงต้องสั่งเข้ามาเป็นแบบทนe85 เรื่องการปรับจูน

ต้องสั่งให้กล่องจ่ายน้ำมันเพิ่มจากเดิม 20% ตลอดการทำงาน

E85 vs เบนซิน ใครมีพลังมากกว่ากัน

มาดูข้อมูลเปรียบเทียบระหว่าง แก๊สโซฮอล์(E85) กับ เบนซินออกเทน87 ในแง่ของความสิ้นเปลืองของเชื้อเพลิงแก๊สโซฮอล์(E85)จะมากกว่าเบนซินออกเทน 87 ประมาณ 28% แต่ถ้าจะดูพลัง(power)แก๊สโซฮอล์(E85) จะมากกว่ากว่า 3-5% รายละเอียดตามตารางข้างล่าง

ถ้าจะดูเปรียบเทียบสมรรถนะของเครื่องยนต์ที่ใช้แก๊สโซฮอล์(E22, E100) ตัวเลขจากบราซิล จะพบว่าแน้วโน้ม กำลัง(power), Torque และ ความเร็วสูงสุด(max speed) จะดีกว่าเบนซิน ในขณะที่อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองจะด้อยกว่า

http://hi.spiceday.com/redirect.php?tid=6488&goto=lastpost&sid=4d4ujB

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม