• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

เปรี่ยบเทียบอะไหล่จากมาเลย์กับบ้านเรา

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ ANAS 5271
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ANAS 5271

Register
เข้าร่วม
11 เม.ย. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือผมอยู่จ.นราธิวาสคับ พวกของแต่งรถหรืออะไหล่ต่างๆ ส่วนมากรถแถวนี้จะใช้ของมาเลย์คับรวมไปถึงน้ำมันด้วย(เบนซินอ๊อกเทน 97) เพราะจะมีคนวิ่งเข้าออกมาขายประจำเลยสั้งได้วันเดียว หรือหากว่าผมมีเวลาก็จะเข้าไปหาเลือกเองผมว่าของก็สวยๆเยอะนะคับ ผมเลยสงสัยว่าอะไหล่เชียงกงหรือของแกะจากรถบ้านเรา(แบบในเน็ต) กับของมาเลย์มันต่างกันไหมคับ ผมหมายถึงทั้งราคา,สภาพ,คุณภาพ เพราะบางทีของมาเลย์ไม่มีผมจะได้สั้งของจากบ้านเราบ้างคับ แต่ของมาเลย์ส่วนมากจะเป็นของญี่ปุ่นเหมือนกันนะคับ เผื่อว่าพี่ๆน้องๆชาวเซฟอยากได้ของอะไร ถ้าผมพอจะหาได้ก็ยินดีช่วยเหลือคับคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ :coolly-0043:

ลองเทียบจากสินค้าประเภทเดียวกันก่อนน่ะครับ เช่น กระจังหน้า กระจกประตู แผงประตู เบาะ อะไรพวกเนี้ยน่ะครับว่า ราคาที่มาเลย์ กับ ที่ post ขายใน net ราคาอันไหนถูกกว่ากัน เพราะบางอย่างผมว่าราคาพื้นฐานมันไม่เท่ากันตามสไตล์การแต่งรถในแต่ละพื้นที่น่ะครับ

พวกอะไหลตกแต่งเข้าใจคับเพราะแต่ล่ะพื้นที่ไม่เหมือนกันจริงๆผมเลยไม่แน่ใจเรื่องราคาคับ แล้วหากว่าเป็นพวกอะไหล่ของเครื่องยนต์ล่ะคับเพราะเราคงต้องใช่พื้นฐานตัวเดียวกันเกือบทั้งหมดอยู่แล้วใช่ไหม่คับ แต่ผมหมายถึงรถหรือเครื่องยนต์เดิมๆ เพราะบางทีของเชียงกงหรือในเน็ตเราต้องซื้อวัดดวงอีกทีว่าสั้งมาแล้วจะใช้ได้หรือเปล่า(คิดแบบคนที่อยู่ไกลๆแล้วมาดูของเองไม่ได้) แต่เราถือว่าพี่ๆน้องๆชาวเซฟไม่น่าจะหลอกกันอยู่แล้วแค่นั้นเองใช่ไหมคับ หรือว่าไว้คราวหน้าจะรบกวนพี่น้องชาวเซฟไปดูของและส่งให้จะได้ไหมคับผมมีค่าเสียเวลาให้นะคับ แต่ขอแบบของสวยๆและใช้ได้แน่ๆ:coolly-0044:

มาเลย์ก้อตัดของจากญี่ปุ่นเหมือนเราแหละครับ เพราะฉะนั้นของมันเหมือนกันแหละ
ส่วนเรื่องราคาจะต่างกันก้อตรงที่ ริงกิตมาเลย์มัน 1 : 10 บาทเราอ่ะครับ

มาเลย์ก้อตัดของจากญี่ปุ่นเหมือนเราแหละครับ เพราะฉะนั้นของมันเหมือนกันแหละ
ส่วนเรื่องราคาจะต่างกันก้อตรงที่ ริงกิตมาเลย์มัน 1 : 10 บาทเราอ่ะครับ
:coolly-0039: เจอกันอีกแล้วนะคับ ผมหมายถึงสภาพของๆน่ะคับความสด(ตาใสๆเหงือกแดงๆ)จะได้เปรียบเทียบเวลาซื้อของคราวหน้าไงคับ

รู้แต่อะไหล่เซฟิโร่ มาเลย์ตัดหรือประมูลที่ญี่ปุ่น แล้วไปชำแหล่ะที่บ้านเค๊า เพราะฉะนั้น อะไหล่ที่มาเลย์คงไม่ต่างจากบ้านเรา และที่สำคัญเชียงกงในบ้านเราหลายรายไปซื้อที่มาเลย์แล้วมาขายที่บ้านเราโดยบอกว่าเก่าญี่ปุ่น (ซึ่งก็จริงของเก่าญี่ปุ่นแต่ไปแวะที่มาเลย์ก่อน) ครับ

ปล.ทั้งนี้หลายอย่างสภาพที่เคยเห็นจากมาเลย์มาก็ย่ำแย่พอควร โดยเฉพาะอุปกรณ์ชุดไฟจะเยอะมากครับ แต่ราคาที่นำมาเปิดขายก็ไม่ได้แตกต่างเท่าไหร่ทั้งที่สภาพแย่กว่าตัดที่ญี่ปุ่นโดยตรงครับ

ยกตัวอย่างสมัยก่อนเคยคิดจะตัดหลังคา Moonroof ที่มาเลย์ ราคาต่ำกว่าบ้านเราพอสมควร แต่พอคำนวณค่าภาษี+ค่าขนส่งทางเรือ+ค่าดำเนินการแล้ว ราคาสูงกว่าที่ตัดมาจากญี่ปุ่นเล็กน้อยครับ

แก้ไขล่าสุด:
ซื้อใกล้บ้านดีที่สุดสะดวกซื้อพอใจคุณภาพ

:coolly-0039: เจอกันอีกแล้วนะคับ ผมหมายถึงสภาพของๆน่ะคับความสด(ตาใสๆเหงือกแดงๆ)จะได้เปรียบเทียบเวลาซื้อของคราวหน้าไงคับ
ความสดบอกไม่ได้ครับ ต้องดูด้วยตา สัมผัสด้วยมือตัวเองในเวลานั้น ๆ
มันก้อเหมือนบ้านเราแหละ บางทีก้อสวย บางทีก้อแย่ เอาแน่ไม่ได้ครับ
ส่วนเรื่องราคาเปรียบเทียบ คุณดูในเว็บนี้ได้เลย
มันจะเป็นราคากลาง ๆ ที่ไม่ถูก และไม่แพงจนเกินไปนัก
เอาไปเทียบกะมาเลย์ได้เลย ถ้าที่โน่นถูกกว่ามาก ๆ ล่ะก้อ
ส่งข่าวมาบ้างนะค๊าบบบบบ
555++

ขอเบอร์ได้ไหมครับ ผมผมอยากจะคุยเรื่อง.....

พอดีผมรู้จักเซียงกงที่โน่นหลายที่...

เดือนก่อนไปมา และ รู้จักเจ้าของเซียงกงที่โน่น เค้าเล่าถึง ระบบกัดการของรัฐฯ ที่โน่นสุดกว่าไทยครับ อิอิ ของแต่งก็พอมีให้เห็น นี่ครับที่ผมไป บางชิ้นนี่ใหม่มากๆครับผม ผมยังงตาค้างงงอยู่เลย จะไปอีกครับผมมมมม

ไฟล์แนบ

83.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 131
    73.7 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 144
    109.3 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 149
    113.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 144
แก้ไขล่าสุด:
อยู่นราธิวาสแถวไหนครับผมอยู่นราธิวาสเหมือกันครับ ไว้มีอะไรได้ช่วยเหลือกันครับ

ใหม่จริงๆด้วยอ่ะ

ตอนนี้ผมวิ่งไปๆมาๆสงขลากับนราธิวาสคับไม่แน่นอนพอดีว่ายุ่งเรื่องลูกอยู่คับ ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้ไปในมาเลย์เลยคับ แต่ก็พอมีเพื่อนๆอยู่เขาก็จะรับสั่งของอยู่ข้างในและวิ่งเข้าออกบ่อยๆคับ แต่ว่าเรื่องต่อรองราคากับเลือกของอาจไม่ได้ดั้งใจเราเท่ากับที่เราไปเองซักเท่าไหร่คับแต่ถ้าจะเอาของอะไรจริงๆ(ถ้าไม่รีบ)จะให้ผมหาของหรือคัดก่อนแล้วส่งให้ก็ได้นะคับ จะลองโทรมาคุยกันก็ได้คับ T.0896538504 นัสคับ

ราคาเป็นยังไงบ้างเหรอครับ ถูกกว่าไทยเยอะมั้ย

ราคาเป็นยังไงบ้างเหรอครับ ถูกกว่าไทยเยอะมั้ย

ของที่มาเลย์ถูกมากคับเอาตังค์ไปเท่าไหร่ก็หมดคับสวย,สด,ถูก คับ แต่ว่าตอนนี้ถ้าเข้ามาทางสะเดา(สงขลา)จะมีปัญหามากไม่ว่าจะเรื่องภาษีหรืออะไรต่างๆมากมาย(โดยเฉพาะไต้โต๊ะ) บางที่มีเอกสารครบๆนะแต่พวกทางหลวงโบกไปได้ปรับอีก(อันนี้งงมากคับแต่ก็ต้องยอมคับ) ตัวผมตอนนี้จะเข้าทางโกลก(นราธิวาส)มากกว่าคับ ของเหมือนกันถึงจะไกลหน่อยแต่ไม่ยุ่งยากคับ บางที่ถ้าของเล็กๆจำพวก รีเลย์,หลอดไฟ,สวิทต่างๆ เอาใส่ในกระเป๋ามาก็ได้คับเขาไม่ตรวจคับแต่ถึงตรวจเจอเขาก็ไม่ว่าอะไรคับ เชื่อไหมพวกรีเลย์หรืออะไหล่ชิ้นเล็กๆที่นูนเขาขายกันเป็นถังๆมีประมาณ100-200ตัวคับ คิดเป็นเงินไทยผมว่าตกตัวล่ะไม่ถึง5บาทคับ บางทีซื้อของเขามากๆมีแถมให้ฟรีๆก็มีคับ แต่มาบ้านเราผมว่าตัวล่ะ100-150บ.ต้องมีคับ เอาเป็นว่าถ้าสนใจอะไรโทรหาผมดีกว่าคับมันมีอะไรอีกเยอะที่คุณฟังแล้วอาจอยากมาดูและเลือกซื้อกลับไปบ้างก็ได้คับ เอาตังค์มาให้พอกับความอยากล่ะกันคับT.0896538504 อานัส :coolly-0022:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม