• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ใครใช้ฝากระโปรงไฟเบอร์มั่งคับ เป็นเหมือนกันไหม

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311192
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311192

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
16 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ได้ฝากระโปรงไฟเบอร์มา ดูไม่ค่อยเนียน และเป็นสีดำด้าน

เลยเอาเข้าอู่ทำสีดำเงา สองอาทิตย์ผ่านไปสีเริ่มพอง

ล่าสุดสีลอกถึงเนื้อไฟเบอร์เลย เหมือนสีโป๊วไม่จับกับตัวฝากระโปรงอะคับ

ไปให้อู่ดู เค้าบอก ไฟเบอร์เป็นงี้ล่ะ แก้ไม่หายหรอก จิงเหรอคับ

:coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018:

เคยเป็นเหมือนกันครับ
มันร้อนมาก สีก็เริ่มกระเทาะออกมา
แต่จะเป็นทุกอันมั้ย ไม่รู้ครับ ร้านที่ทำดีๆเจ๋งๆอาจจะไม่แตกก็ได้
ตอนนี้ฝากระโปรงของผมเป็นเหมือนดินภาคอิสานแล้วครับ

ลองหาอู่สีที่ดีกว่านี้ ดีมั้ยครับ

กันชนหน้าหลัง ผมก็ไฟเบอร์ ใช้มาเป็นปีแล้ว ไม่เห็นมันจะหลุดลอกพองเลยครับ

ยกเว้นตรงที่ไป สอยกะขอบถนน มานะ

นั่นซิ กันชนหน้ากันชนท้ายไม่เห็นจะลอก

ผมว่าน่าจะเป็นเพราะมันโดนความร้อนต่างกันมั้ย

ฝาเพิ่งทำเสร็จซื้อมือ1 มาป่าวคับ ถ้าใช่เคยได้ยินเค้าบอกว่าให้ใช้ไปสักพักก่อนให้ตัวมันปรับสภาพก่อนแล้วค่อยทำสีอ่ะคับ

เคยแต่สีแตก เพราะ ช่างบางคนไม่รู้ เวลาปิดชอบกดฝากระโปรง ฮือๆ

• กระทู้ ผู้เขียน
ลองหาอู่สีที่ดีกว่านี้ ดีมั้ยครับ

กันชนหน้าหลัง ผมก็ไฟเบอร์ ใช้มาเป็นปีแล้ว ไม่เห็นมันจะหลุดลอกพองเลยครับ

ยกเว้นตรงที่ไป สอยกะขอบถนน มานะ

กันชนหน้าหลังมันไม่ได้โดนความร้อนจากห้องเครื่องนี่คับ ผมถามช่างมาแล้วเหมือนกัน

จะบอกว่าเค๊า (ช่าง) ทำสีแบบไหน เลวเต็มระบบหรือเปล่า..
ทั้งนี้ มาตรฐานการยึดเกาะของสีโป้ว สีจริง แล๊คเกอร์ ถ้าใช้เกรดดีๆ ยี่ห้อเดียวกันทั้งหมด มาตรฐานคุณภาพของสีโป้ว การพ่น ครั้งที่ 1-2 หรือ 3 ระยะเวลาอย่างไร แลคเกอร์ก็เช่นกัน ถ้าทำตามมาตรฐานก็จะไม่ค่อยมีปัญหาครับ แต่ราคาก็ย่อมสูงกว่าเยอะ เพราะฉะนั้น จะบอกว่า ราคาถูกคุณภาพงานก็ต้องด้อยตามราคา ดูอย่างน้องบางคนในชมรมไปทำทั้งคันใช้สีแห้งช้าเต็มระบบ นี่ก็ปีกว่าแล้ว สงสัยสียังไม่แห้งเลยยังไม่เสร็จสักที..555

ไฟเบอร์ มันต้องพ่นสีตัวแรกที่ ทำให้สีมันจับกับไฟเบอร์ อู่สีที่ผมทำเค้าบอกมาแบบนั้น

ถ้าที่ใหนไม่พ่นตามสเตป ไม่ว่าจะเป็นชิ้นใหน ก็หลุดพองร่อนหมดครับ

แต่ก่อนกันชนหน้ารถผม ซื้อของมือ2ที่เคยทำสีมาแล้ว เอามาใส่ ใช้แค่1-2เดือน สีร่อน

แก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย จนชนหมา แก้หายเลยเพราะเปลี่ยนเป็น ของใหม่เลย

ไฟเบอร์ มันต้องพ่นสีตัวแรกที่ ทำให้สีมันจับกับไฟเบอร์ อู่สีที่ผมทำเค้าบอกมาแบบนั้น

ถ้าที่ใหนไม่พ่นตามสเตป ไม่ว่าจะเป็นชิ้นใหน ก็หลุดพองร่อนหมดครับ

แต่ก่อนกันชนหน้ารถผม ซื้อของมือ2ที่เคยทำสีมาแล้ว เอามาใส่ ใช้แค่1-2เดือน สีร่อน

แก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย จนชนหมา แก้หายเลยเพราะเปลี่ยนเป็น ของใหม่เลย
เขาเรียกว่าสีพื้น หรือภาษาอู่เรียกว่าพ่นพื้นใช่ไหมพี่เก้ง
แล้วอีกอย่างก็อยากเตือนนะครับเรื่องความร้อนใต้ฝากระโปรงนะสีแบบไหนมันก้อทนความร้อนไม่ได้ถ้าหากคุณไม่ใช้ตัวช่วยอย่างแผ่นกันความร้อนจะช่วยได้เยอะ ถามว่ารถคุณมีหรือยังลองหาใส่ดูครับ ไม่มีความรู้อะไรมากครับแค่อยากบอกว่าการทำสีไม่ใช้แค่เลือกราคาอย่างเดียวผมว่าต้องเลือกความชำนาญด้วยอู่สีที่ดีมีมาตรฐานก็ดีเอาใจใส่งานก็ดีไป
แพงไม่ได้แปลว่าดีเสมอไป ถูกไม่ได้แปลว่าเลวตลอด ของถูกของดีมันมีอยู่ในโลกแต่คุณจะหามันเจอหรือป่าว :coolly-0005:

ได้ฝากระโปรงไฟเบอร์มา ดูไม่ค่อยเนียน และเป็นสีดำด้าน

เลยเอาเข้าอู่ทำสีดำเงา สองอาทิตย์ผ่านไปสีเริ่มพอง

ล่าสุดสีลอกถึงเนื้อไฟเบอร์เลย เหมือนสีโป๊วไม่จับกับตัวฝากระโปรงอะคับ

ไปให้อู่ดู เค้าบอก ไฟเบอร์เป็นงี้ล่ะ แก้ไม่หายหรอก จิงเหรอคับ

:coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018::coolly-0018:
ผมเคยทำงานเรซิ่นไฟเบอร์กลาสมาก่อน(เปิดร้าน8ปีครับ)ถ้าส่วนผสมของเรซิ่นได้สัดส่วน+ใช้ตัวทำแข็งผสมให้ไม่แห้งเร็วเกินไปและคุณภาพของใยแก้วและเรซิ่นและการผสมดีบวกกับระยะเวลาของชิ้นงานให้ชิ้นงานเซ็ทตัวให้ดีส่วนนี้ช่างไฟเบอร์ที่มีประสบการณ์เค้าจะทราบว่างานพร้อมจะทำสีแล้วหรือยัง(ส่วนการทำสีก็ต้องมีฝีมือด้วยไม่งั้นก็เป็นเหมือนกัน)และอีกอย่างฝากระโปรงต้องติดแผ่นกันความร้อนด้วยครับ ถ้างานเร่งทำ(ส่วนของเรซิ่นและไฟเบอร์)+ช่างทำสีไม่ดี+คุณภาพเรซิ่นไฟเบอร์ไม่ดี+ความร้อน+ความชื้นเป็นปัจจัยทำให้เกิดขึ้นได้ครับแล้วเราลองหาดูว่าตรงไหนครับ:coolly-0024:​

ไฟล์แนบ

• 100_2747 (800x600).jpg
    100_2747 (800x600).jpg
    74 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 47
แก้ไขล่าสุด:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม