• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ถามเรื่อง slow ปั๊มเครื่อง RB หน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ leocan
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

leocan

Member
Register
เข้าร่วม
29 ก.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
มันเหมือนslowปั๊มของเครื่อง J ไหมครับ

แล้วมันทำงานยังไงครับ (เครื่องเดิมๆมีไหมครับ)

ใส่แล้วทำให้ประหยัดน้ำมันขึ้นหรือเปล่าครับ

หน้าตามันเป็นยังไงครับใครมีรูปช่วยสงเคราะห์ลงให้ดูหน่อยเถอะครับ

ขอบคุณมากครับ

มันเป็นตัวช่วยให้รอบเดินเบาปั๊มติ๊กจะจ่ายน้ำมันน้อยลงทำให้ประหยัดน้ำมันและรอบเครื่อง
จะลื่นขึ้น ถ้าจำไม่ผิดตัวสโลว์นี้จะจ่ายไฟไปปั๊มติ๊ก 9 โวลท์ ที่รอบเดินเบา และ 12 โวลท์
เวลาซัดหรือใช้รอบเครื่องสูงๆ
ตัวสีเงินๆข้างกรองเปลือยครับขอยืมรูปน้าจอห์นหน่อยนะครับ

ไฟล์แนบ

• P1080620 (Small).JPG
    P1080620 (Small).JPG
    59 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 1,764
มันเป็นตัวช่วยให้รอบเดินเบาปั๊มติ๊กจะจ่ายน้ำมันน้อยลงทำให้ประหยัดน้ำมันและรอบเครื่อง
จะลื่นขึ้น ถ้าจำไม่ผิดตัวสโลว์นี้จะจ่ายไฟไปปั๊มติ๊ก 9 โวลท์ ที่รอบเดินเบา และ 12 โวลท์
เวลาซัดหรือใช้รอบเครื่องสูงๆ ตัวสีเงินๆข้างกรองเปลือยครับขอยืมรูปน้าจอห์นหน่อยนะครับ
ถูกทุกอย่างครับจ๊อด

ขอบคุณครับพี่เล็ก

25 ไม่มี cdi มีไหม ตัวประมาณกี่บาท ครับ

แล้วถ้าไม่ได้ใส่แล้วจะใส่นี่ทำยากไหมครับ หรือซื้อมาใส่ได้เลย
ของผมเครื่อง RB25DET ตัวไม่มี CDI อ่ะครับ

• กระทู้ ผู้เขียน
แล้วถ้าไม่ได้ใส่แล้วจะใส่นี่ทำยากไหมครับ หรือซื้อมาใส่ได้เลย
ของผมเครื่อง RB25DET ตัวไม่มี CDI อ่ะครับ

อยากถามเหมือนกันเลยครับ แล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ

คับๆ อยากรู้ๆ อยากได้มาใส่เหมือนกันเผื่อจะประหยัดขึ้น

ต้องเดินสายไฟนิดหน่อยครับ

ใส่แล้วรอบเครื่องเดินลื่นขึ้นมั้ย... ผมว่าไม่นะครับ เราต่อไฟตรงๆมันก็เลี้ยงด้วย 12V. (จิงๆมากกว่าด้วยเวลาสตาร์ทรถมันจะ 13V ขึ้นไปถึง 14V) แต่ถ้าใส่แล้วมันจะ drop แรงดันลง ผมว่าต่อตรงยังไงก็ลื่นกว่านะ ปั๊มทำงานเต็มที่...

ใส่แล้วได้ผลยังไง?

จิงๆมันออกแบบมาเพื่อลดการทำงานของปั๊มติ๊ก ในยามที่ไม่จำเป็น แล้วจะทำงานตอนไหน? ถ้าเครื่อง Toyota ดูตามรอบเครื่องคับ ต่ำกว่าเท่าไหร่จำไม่ได้จ่าย 9V... สูงกว่าเท่าไหร่จำไม่ได้ จ่ายเต็มๆ คือไม่ drop ไฟไป

แต่ของ nissan มันไม่ใช่ตามแค่รอบเครื่อง มันเอาค่าเยอะแยะมาช่วยคำนวณด้วย รอบเครื่อง,ความร้อนเครื่อง,a/f,ฯลฯ หลักๆก็จะจำกัดการทำงานปั๊มติ๊กเมื่อไม่จำเป็นเช่น เดินเบา...ขี่ช้าๆ..... ประมาณนั้นครับ

สรุปดีกับเครื่องเดิมๆโรงงานคับ ถ้าตกแต่งแล้วไม่แนะนำ เพราะการทำงานของมันนี้ใช้ตัวแปรเยอะ เราไปเปลี่ยนตัวแปรมันด้วย เดี๋ยวจะกลายเป็น น้ำมันจ่ายน้อยแทน อันตราย... อีกทั้งถ้าเปลี่ยนติ๊กซิ่งมามันกินไฟครับ เอาสายไฟโรงงานเล็กๆมาต่อใช้งาน ติ๊กมันก็ทำงานไม่เต็มที่คับ ก็จ่ายไม่เต็มที่ 55+ ตัวแปรมันเยอะ

แก้ไขล่าสุด:
:coolly-0033:มีอยู่ตัว 1 แต่ช่างต่อไม่เป็น บอกวิธีต่อหน่อยได้ใหมครับ

โตโยต้า รู้สึกจะทำงาน แค่ตอนรอบเดินเบา เท่านั้นที่ 9 ถ้าแตะคันเร่งนิดนึงก็จ่ายไฟเต็ม12

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม