• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ขอคำแนะนำและปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับเรื่องเครื่อง rb 25 bo

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31854
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31854

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
1 ก.ย. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
เนื่องจากเจ้าเครื่อง rb 25 bo ผมเนี๊ยได้ชาร์ฟละลายลูกสูปแตกไป 1 ลูก เหตุเนื่องมาจากท่อยางหม้อน้ำมันเป็น 2 ท่อนซึ่งมันเกิดหลุดแล้วไมล์ r33 ที่ผมใส่เซนเซอร์วัดความร้อนดันเสีย ตอนท่อน้ำหลุดก็ไม่รู้จริงๆครับขับออกมาจากอู่ทำสี...พอกลับรถจะกลับบ้านงานเข้ารถดับกลางถนนเลยเปิดเครื่องดูกลิ่นไหม้หึ่งเลย แถมควันออกมาจากหลังสูบตัวที่ 6 ตอนนั้นยังไม่รู้ว่ารถเป็นไรครับพอลองสตารท์ดูก็ไม่ติด....ยืนอึนอยู่พักนึงครับ ไม่รู้จะทำไง เลยโทรตามเพื่อนกะให้เพื่อนมาลากไปอู่ ระหว่างรอนั้นผมลองสตารท์แก๊สดู(ลืมบอกไปครับรถผมติดแก๊สด้วย) เสือกสตารท์ติดอ่ะเลยงงเลย ผมเลยขับรถไปที่อู่ระหว่างขับไปก้อปกติดีแต่เหมือนมีกลิ่นไหม้จากห้องเครื่องหน่อยๆ พอไปที่อู่ครับ ช่างลองสตารท์เครื่องดูก็ติดปกติ แต่มาดูท่อยางหม้อน้ำหลุดแล้วช่างเปิดฝาหม้อน้ำมาไม่มีน้ำเลยครับ (งานเข้า) ช่างบอกถ้าโชคดีอาจจะแค่ฝาสูบโก่งอย่างดีแค่ปาดฝา ถ้าโชคร้ายชาร์ฟละลายผมก็เลยถามว่าแล้วจะรู้ได้ไงครับว่ามันละลายรึป่าว ช่างบอกถ่ายน้ำมันเครื่องดูก้อรู้ วันรุ่งขึ้นผมเข้าไปดูให้ช่างถ่ายน้ำมันเครื่องให้ดูเลยปรากฏว่าถ่ายออกมาเหมือนเป็นคล้ายๆเศษเหล็กเรียบร้อยครับ ช่างตีราคามาครับถ้าซ่อมใช้อย่างเดิม 7,000 แต่เดี๋ยวก็พัง ถ้าซ่อมโดยแกะหมดทั้งตัวเปลี่ยนชาร์ฟ 20,000 ผมคิดอยู่เป็นอาทิตย์เลยตัดสินใจแกะทั้งตัวพอแกะมาหมดวันนี้เข้าไปดูลูกสูบแตกอีก 1 ลูกครับ ก็เท่ากับว่าสองหมื่นไม่อยู่น่ะเนี๊ย พอดีมีรถที่อู่เข้าจะยก 1 เจโบลงพอดีเค้าตีราคาเหมาหมดทุกสิ่งทุกอย่างรวมชนเกียร์ 25 ให้ด้วย 60,000 บาท รวมเทริ์นเครื่องเก่าด้วย 5,000 บาท เบ็ดเสร็จ 55,000 ผมจะตัดสินใจยังไงดีครับขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆทุกคนด้วยครับ ตอนแรกผมท้อมากเพราะทำมาเยอะเปลี่ยนเกียร์ 25 เกียร์ใหญ่พร้อมคลัชทองแดง เปลี่ยนล้อ GT2 4 วง เปลี่ยนซิ่งโช๊ค 4 ต้น เปลี่ยนกัลชนหน้า TB0 1 กะยึด CONCEPT ตรงรุ่น แต่อารายก็เหมือนจะไม่เข้าข้างผมซะเลย คิดท้อว่าอยากจะขายเล่นรถใหม่แต่ก็ไม่อยากเป็นหนี้เห้อ แล้วผมควรทำยังงัยดีครับ.....ขอคำแนะนำและปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ...ขอบคุณทุกคนเลยครับ

ซื้อ 25 ว่างใหม่. หรือซื้อ 25 ไม่มีเลข ยำของสลับใส่ซะ
หรืออยากเล่น J ก็ซื้อเครื่องเชียงกงมาชนเกียร์ 25 ที่มีอยู่ดีกว่า

55000 แนะนำว่า ซื้อ25 ตัวใหม่เกียร์ออโต้ เอามาชนของเดิมที่เรามี

จบไม่เกิน 40k หรอกผมว่า

ก็ตามที่ป๋าบอกเลยครับ ลองตรวจสอบราคาดีๆครับ

เรื่องท้อ..ก็ต้องทำใจให้ได้อย่างเดียวล่ะครับแล้วเริ่มกันใหม่

อย่าลืมว่าไม่ใช่ความผิดของรถมันนะครับ(รถอะไรก็พังถ้าน้ำแห้ง)

ต้องโทษตัวเองด้วยส่วนหนึ่ง เพราะวัดความร้อนมันสำคัญมากๆนะครับ

พังกันมาไม่รู้เท่าไหร่แล้ว เพื่อนผมขนาดวัดความร้อนไม่เสียท่อน้ำหลุด

มาตรวัดฟ้องก็แล้วแต่มันไม่ดูซะงั้น ผลก็คือพังครับยกเครื่องใหม่เหมือนกัน

ขำไม่ออกกันไป ทำใจให้ได้ แล้วเริ่มกันใหม่ครับถือว่าป็นประสบการณ์ที่สำคัญ

เอาใจช่วยครับ...จงระลึกไว้ว่า ความผิด อยู่ที่เราเองครับ อย่าไปโทษรถมัน เพราะฉะนั้น อย่าขายมันเลยครับ....

-แนะนำนะครับ ซื้อ25โบมีเลข หรือไม่มีเลขมายำแทนตัวเก่าดีกว่าครับ
เครื่อง1เจโบ +เกียร์ออโต้ ตัวประมาณ30000อ่ะครับ ค่าแปลงอีกประมาณ20000 แล้วแต่ร้านนะ

ที่ว่าอู่ตีราคาเครื่องเจ+ชนเกียร์25ให้ด้วยอ่ะ ผมว่ามันเสี่ยงนะครับ เครื่องเค้ายกลงเพราะอะไร พังมารึป่าวไม่รู้ เคยคิดจะชนเหมือนกันเจอราคาค่าทำไป เลยเลือกคิด
-เกียร์M/T 25 ......12000-15000
-ค่าแรงแปลงหัวหมูที่ญาเซอร์วิส 10000(เฉพาะค่าแรง)
-ฟลายวีลแต่งของญาเซอร์วิส 10000
-คลัชos 12000+ ....คลัชเดิมใช้ไม่ได้
-แล้วก้อมีจุกจิกอีกอ่ะครับ ลองรวมๆเอาละกัน

สรุป ผมว่า ตรงรุ่นดีกว่าครับ งบน้อยหน่อยก้อหาเครื่องไม่มีเลขครับ ยำใส่เครื่องเก่าไปครับ

ยังไงก้อรีบกลับมาซิ่งไวๆนะครับ เอาใจช่วยอยู่ห่างๆ......

ปล.ตังเหลือ ซื้อวัด temp มาใส่ซักตัวด้วยนะครับ จะได้ไม่มีอาการแบบนี้อีก.......:coolly-0040::coolly-0040:

เนื่องจากเจ้าเครื่อง rb 25 bo ผมเนี๊ยได้ชาร์ฟละลายลูกสูปแตกไป 1 ลูก เหตุเนื่องมาจากท่อยางหม้อน้ำมันเป็น 2 ท่อนซึ่งมันเกิดหลุดแล้วไมล์ r33 ที่ผมใส่เซนเซอร์วัดความร้อนดันเสีย ตอนท่อน้ำหลุดก็ไม่รู้จริงๆครับขับออกมาจากอู่ทำสี...พอกลับรถจะกลับบ้านงานเข้ารถดับกลางถนนเลยเปิดเครื่องดูกลิ่นไหม้หึ่งเลย แถมควันออกมาจากหลังสูบตัวที่ 6 ตอนนั้นยังไม่รู้ว่ารถเป็นไรครับพอลองสตารท์ดูก็ไม่ติด....ยืนอึนอยู่พักนึงครับ ไม่รู้จะทำไง เลยโทรตามเพื่อนกะให้เพื่อนมาลากไปอู่ ระหว่างรอนั้นผมลองสตารท์แก๊สดู(ลืมบอกไปครับรถผมติดแก๊สด้วย) เสือกสตารท์ติดอ่ะเลยงงเลย ผมเลยขับรถไปที่อู่ระหว่างขับไปก้อปกติดีแต่เหมือนมีกลิ่นไหม้จากห้องเครื่องหน่อยๆ พอไปที่อู่ครับ ช่างลองสตารท์เครื่องดูก็ติดปกติ แต่มาดูท่อยางหม้อน้ำหลุดแล้วช่างเปิดฝาหม้อน้ำมาไม่มีน้ำเลยครับ (งานเข้า) ช่างบอกถ้าโชคดีอาจจะแค่ฝาสูบโก่งอย่างดีแค่ปาดฝา ถ้าโชคร้ายชาร์ฟละลายผมก็เลยถามว่าแล้วจะรู้ได้ไงครับว่ามันละลายรึป่าว ช่างบอกถ่ายน้ำมันเครื่องดูก้อรู้ วันรุ่งขึ้นผมเข้าไปดูให้ช่างถ่ายน้ำมันเครื่องให้ดูเลยปรากฏว่าถ่ายออกมาเหมือนเป็นคล้ายๆเศษเหล็กเรียบร้อยครับ ช่างตีราคามาครับถ้าซ่อมใช้อย่างเดิม 7,000 แต่เดี๋ยวก็พัง ถ้าซ่อมโดยแกะหมดทั้งตัวเปลี่ยนชาร์ฟ 20,000 ผมคิดอยู่เป็นอาทิตย์เลยตัดสินใจแกะทั้งตัวพอแกะมาหมดวันนี้เข้าไปดูลูกสูบแตกอีก 1 ลูกครับ ก็เท่ากับว่าสองหมื่นไม่อยู่น่ะเนี๊ย พอดีมีรถที่อู่เข้าจะยก 1 เจโบลงพอดีเค้าตีราคาเหมาหมดทุกสิ่งทุกอย่างรวมชนเกียร์ 25 ให้ด้วย 60,000 บาท รวมเทริ์นเครื่องเก่าด้วย 5,000 บาท เบ็ดเสร็จ 55,000 ผมจะตัดสินใจยังไงดีครับขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆทุกคนด้วยครับ ตอนแรกผมท้อมากเพราะทำมาเยอะเปลี่ยนเกียร์ 25 เกียร์ใหญ่พร้อมคลัชทองแดง เปลี่ยนล้อ GT2 4 วง เปลี่ยนซิ่งโช๊ค 4 ต้น เปลี่ยนกัลชนหน้า TB0 1 กะยึด CONCEPT ตรงรุ่น แต่อารายก็เหมือนจะไม่เข้าข้างผมซะเลย คิดท้อว่าอยากจะขายเล่นรถใหม่แต่ก็ไม่อยากเป็นหนี้เห้อ แล้วผมควรทำยังงัยดีครับ.....ขอคำแนะนำและปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ...ขอบคุณทุกคนเลยครับ

อ้าว .......... เวงกำ
ออฟหรือป่าวคับ
เราว่า ชื้อ 25 Bo ไม่เอาเกียร์ มาลงดีก่า ไม่น่าเกิน
25000
ถ้าเป็นเจ ต้องเปลี่ยนของใหม่หมด
1.ท่อไอเสียเดินใหม่
2.ท่อไอดีเดินใหม่
3.เกียร์25ชนเจ บานแน่ๆๆๆ
4.ระบบสายไฟ เดินใหม่อีก
5.หม้อน้ำ+แอร์อีก
เราว่า 25 ดีกว่าแน่นอน หาเครืองใหม่ได้ง่ายกว่าเจคับ
ถ้างบเหลือ ก็ JZ ก็ได้

ขอบคุณป๋าลองและเพื่อนๆพี่ๆเซฟไทยทุกคนครับสู้ต่อครับ

หา 25BO ที่เป็นรุ่นเดียวกับเครื่องเดิม ไม่เอาเกียร์ ยกใส่เลย ไม่ต้องเดินสายไฟใหม่ น่าจะเป็นทางเลือกที่จบ และคุ้มค่าเงินที่สุด อย่างน้อยๆก็ได้เครื่องใหม่ๆ ไม่ผ่านการเปิดเครื่อง ชุดแก๊สก็ยกของเดิมใส่ งบประมาณไม่น่าจะมากกว่าที่ทำอยู่ตอนนี้สักเท่าไหร่ด้วยครับ

หา 25BO ที่เป็นรุ่นเดียวกับเครื่องเดิม ไม่เอาเกียร์ ยกใส่เลย ไม่ต้องเดินสายไฟใหม่ น่าจะเป็นทางเลือกที่จบ และคุ้มค่าเงินที่สุด อย่างน้อยๆก็ได้เครื่องใหม่ๆ ไม่ผ่านการเปิดเครื่อง ชุดแก๊สก็ยกของเดิมใส่ งบประมาณไม่น่าจะมากกว่าที่ทำอยู่ตอนนี้สักเท่าไหร่ด้วยครับ

ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบ

ผมขอถามเป็นความรู้ข้อนึงครับ....คือทำไม่เครื่องheatแล้วมันไม่น็อคไปเลยครับรอสักพักนึงมันยังสตาร์ทติดได้ขับได้ตามปกติด้วยอ่ะครับ....ใครรู้ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยน่ะครับขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆอีกครั้งครับ

ผมขอถามเป็นความรู้ข้อนึงครับ....คือทำไม่เครื่องheatแล้วมันไม่น็อคไปเลยครับรอสักพักนึงมันยังสตาร์ทติดได้ขับได้ตามปกติด้วยอ่ะครับ....ใครรู้ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยน่ะครับขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆอีกครั้งครับ

ผมก้อไม่ค่อยแน่ใจในรถยนต์นะครับ จะตอบแบบจักรยานยนต์ดู
--ที่มันไม่น๊อคเพราะว่า ลูกสูบมันสามารถเคลื่อนไหวต่อได้อ่ะครับ ถ้ามันน๊อคเลยแสดงว่า ลูกสูบ ข้อเหวี่ยงต่างๆ ล๊อคติดกัน ทำให้สตาร์ทอีกไม่ได้ครับ ถ้าสตาร์ทได้อีกแบบคุณก้อ คือว่า ลูกสูบมันแตกไปแล้วไงครับ มันก้อเคลื่อนไหวต่อได้ เดิน5สูบเอา ติด5สูบ ก้อเหมือน รถหัวเทียนบอดไปสูบนึง ก้อติดได้ปกติอ่ะครับ

ยังไง รอผู้รู้ มาตอบเพิ่มเติมดูนะครับ .....:coolly-0013::coolly-0013::coolly-0013::coolly-0013:

วายริ่งไม่ครบน็อคเซ็นเซอร์มันไม่ทำงานหรือป่าว
หรือเพราะไม่มีเซนเซอร์ความร้อน น็อคเซ็นเซอร์เลยไม่ทำงาน
ไม่รู้เหมือนกันว่ะ แต่จะบอกว่าซื้อ 25 โบ M/T มาลงเลย
ค่าเครื่อง 38000
ค่าวาง ค่าแรง อื่น ๆ ไม่น่าเกินหมื่น
ยกเกียร์เดิมออกขาย 15000
แล้วก้ออะไหล่เครื่องเดิมต่าง ๆ
แค่นี้ได้เงินคืนมาเพียบแล้วน้อง
ใจร่ม ๆ มีไรคุยกัน หนามบอล

จากเท่าที่อ่านมา รถคุณใช้แก๊ส ไอ่ที่ดับทีแรก คือน้ำในหม้อต้มแก๊ส ไม่มี

จึงทำให้หม้อต้มเป็นน้ำแข็ง (ใช่รึป่าว) แล้วพอสตาทติด ก็ยั่งจะขับต่อ

มันจึงพังตอนขับครั้งที่2นี่แหละ

ออฟ เอ้ยถ้าเอาเจที่เค้าจะยกลงแล้วเอามาชนเกียร์ 25 แล้วเทรินเครื่องเดิม ให้เพิ่มอีก 55000 อันนี้พี่ว่าไม่ต้องคิดให้ปวดหัวหรอก อย่างที่ทุกคนว่า หาเครื่อง 25 มายำใส้ดีกว่า สายไฟทุกอย่างก็จั้มของเก่าได้เลย ท่อก็ไม่ต้องเดินใหม่ แท่นเครื่องอีก ถ้าตอนนี้รถอยู่ที่อู่ ก็ฝากเค้าไว้ก่อนแล้วค่อยๆหาของไป หรือไม่ก็เบิก 25 เชียงกง ออโต้ก็ได้ แล้วมาชน ธรรมดา ที่มีอยู่ แล้วขายเกียร์ ออโต้ซะ + เอาเครื่องเก่ามาแยกอะใหล่ขาย ก็ยังได้คืนมาบ้างนะพี่ว่า ใจเย็นๆออฟ 25 นี่เหละแจ๋วแล้ว เดี๋ยวโทรคุยด้วย

ออฟ เอ้ยถ้าเอาเจที่เค้าจะยกลงแล้วเอามาชนเกียร์ 25 แล้วเทรินเครื่องเดิม ให้เพิ่มอีก 55000 อันนี้พี่ว่าไม่ต้องคิดให้ปวดหัวหรอก อย่างที่ทุกคนว่า หาเครื่อง 25 มายำใส้ดีกว่า สายไฟทุกอย่างก็จั้มของเก่าได้เลย ท่อก็ไม่ต้องเดินใหม่ แท่นเครื่องอีก ถ้าตอนนี้รถอยู่ที่อู่ ก็ฝากเค้าไว้ก่อนแล้วค่อยๆหาของไป หรือไม่ก็เบิก 25 เชียงกง ออโต้ก็ได้ แล้วมาชน ธรรมดา ที่มีอยู่ แล้วขายเกียร์ ออโต้ซะ + เอาเครื่องเก่ามาแยกอะใหล่ขาย ก็ยังได้คืนมาบ้างนะพี่ว่า ใจเย็นๆออฟ 25 นี่เหละแจ๋วแล้ว เดี๋ยวโทรคุยด้วย

พี่น้อง สนใจเกียร์25 ของเจ้าของกระทู้อีกป่าวอ่ะ....อิอิ:coolly-0025::coolly-0025::coolly-0025:

เอ๋ RB 25 ไงมีแต่พัง เป็นไรวาา :coolly-0046::coolly-0046:

อาการเดี่ยวกับผมครับ ของผมไปถ่ายนำ้ที่ปัมแล้วไม่ได้อากาศออกขับกลัมมานำ้แตก ตอนเย็นเอาไปลองน๊อดเลย หม้อต้มเป็นนำ้แข็ง แล้วงานอย่างอื่นเข้าอีก แต่ทำใจครับ เดี่ยวมีกำลังเงินจะวางใหม่ คิดว่าจะวาง j

ขอบคุณพี่ออยพี่จิ๊ฟพี่น้อง...และเพื่อนๆพี่ๆทุกคนที่มาให้ความรู้และคำปรึกษาครับ....ตอนนี้กำลังรวบรวมกำลังทรัพย์อยู่ครับ..เหตุการณ์ครั้งนี้เป็นบทเรียนราคาแพงเลยครับ แต่ยังไม่ท้อครับสู้ต่อครับ

ยี่บห้าโบเหมือนกัน เข้ามาให้กำลังใจคับ

อย่าท้อ อุปสรรค มีไว้พุ่งชน

แต่ถ้าจะขายเกียร์ ส่งpm มาบอกผมด้วยเน้อ

สู้ ๆ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม