• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

พี่ ๆๆครับทำยังไงครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311075
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เท่าที่ไปหาก๊อบมาได้ 555

เป็นวงจรหน่วงเวลา หลังจากเราปิดประตูรถแล้วให้ไฟในตัวรถติดต่อ
อีกสักพักแล้วค่อยๆหรี่จนดับไปในที่สุด

วงจรแบบง่ายๆ อุปกรณ์ไม่เกิน 30บาท ใช้ ทรานซิเตอร์ 2ตัวกับRไม่กี่ตัว และC อีกตัว เอาTr1061 เป็นตัวไดร์หลอดไฟ

TR ตัวแรกเป็นแบบ pnp เบอร์อะไรก็ได้ รับสัญญาณจาก สวิทช์ประตู แล้วส่งกระแสเข้าขาBของ TR H1061 เป็นตัวไดร์หลอดไฟ
ต้องการให้นานแค่ไหนอยู่ที่ตัว C มากหรือน้อย
วงจรนี้ไม่มีกฏตายตัวนะคับปรับแต่ Cและ R ต่างๆตามใจชอบ ทดลองดูคับพี่ๆ

ของผมที่ทำใส่หลังจากปิดประตูแล้ว13วินาทีมันจึงค่อยๆวูบดับลง

มันกินกระแสไม่มาก TRไม่ร้อนเท่าไหร่เลยไม่ต้องใช้แผ่นระบายความร้อนช่วย
TR จะเริ่มร้อนก็ตอนช่วงที่ไฟกำลังวูบดับ แต่ก็แค่แวบเดียว ใช้กับหลอด10Wคับ

ถามต่อด้วยครับ ถ้าไฟหน้าเป็นซีนอล ตอนเปิด ผมอยากให้มัน หรี่ๆแล้วสว่างช้าๆ หน่อย

เหมือนพวกหลอดแสงจันทร์ มันจะสว่างขึ้นช้าๆ มันพอจะทำได้มั้ยครับ

เมื่อคืนลองเทสไฟซีนอล ของแคมรี่ เอามาใส่โคม DEPO พอดี มันก็จะค่อยๆสว่างนี่

จากที่นี่บ้าง

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=37355.0

ตามวงจรเลยครับ กำหนดเวลาได้เองด้วยว่าจะให้หน่วงกี่วินาที โดยการเปลี่ยนค่าเก็บประจุของC1....(C1=32uFหน่วงประมาณ8วินาที)....

...หลักการทำงานของวงจร....
1.ต่อไฟ+12V.เข้าวงจร(หลอดไฟขั่วหนึ่งจะต้องต่อไฟ+12V.)
2.ต่อไฟ-12V.เข้าวงจร และต่อเข้าที่ขาCommonของรีเลย์
3.ต่อไฟ-12V.(ที่ออกมาจากสวิทซ์ประตูรถ เข้าที่R2..10K)
4.ต่อสายไฟออกจากขาNOของรีเลย์ไปเข้าที่หลอดไฟ ทั้งไฟเก๋ง-ไฟส่องเท้า-ไฟรูกุญแจฯลฯ(ซึ่งจะใช้ตัดต่อไฟ-12V.)
คร่าวๆ....เมื่อเราเปิดประตูรถSW1จะทำงาน ไฟจะวิ่งผ่านR10Kและจะเก็บประจุไว้ที่C1ด้วย และวิ่งผ่านR2Kเข้าไปไบอัสขาBของทรานซีสเตอร์(ชนิดPnP)ทำให้วงจรครบLOOPรีเลย์ก็จะทำงานทำให้หลอดไฟติดสว่าง....เมื่อเราปิดประตูรถSW1(off)ทำให้ไม่มีไฟวิ่งผ่านR10K...แต่จะยังมีไฟที่C1ค่อยๆคายประจุทำให้ทรานซิสเตอร์ยังคงทำงานอยู่ และจะหยุดทำงานต่อเมื่อC1คายประจุหมดแล้ว(ซึ่งตรงนี้แหละที่เราจะนำไปกำหนดระยะเวลาของการหน่วงรีเลย์ว่าจะให้สั้น-ยาวนาน ขนาดไหน....

ขอขอบคุณที่ๆผมไปCOPYมาไว้ ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุด:
ถามต่อด้วยครับ ถ้าไฟหน้าเป็นซีนอล ตอนเปิด ผมอยากให้มัน หรี่ๆแล้วสว่างช้าๆ หน่อย

เหมือนพวกหลอดแสงจันทร์ มันจะสว่างขึ้นช้าๆ มันพอจะทำได้มั้ยครับ

อันนี้คงต้องไปตัดแปลงที่ตัวบัลลาสต์แล้วคับ ค่อนข้างยุ่งยาก เพราะมันซีลมาอย่างดี เกรงว่าจะได้ไม่คุ้มเสียคับ
จากที่นี่บ้าง

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=37355.0

ตามวงจรเลยครับ กำหนดเวลาได้เองด้วยว่าจะให้หน่วงกี่วินาที โดยการเปลี่ยนค่าเก็บประจุของC1....(C1=32uFหน่วงประมาณ8วินาที)....

...หลักการทำงานของวงจร....
1.ต่อไฟ+12V.เข้าวงจร(หลอดไฟขั่วหนึ่งจะต้องต่อไฟ+12V.)
2.ต่อไฟ-12V.เข้าวงจร และต่อเข้าที่ขาCommonของรีเลย์
3.ต่อไฟ-12V.(ที่ออกมาจากสวิทซ์ประตูรถ เข้าที่R2..10K)
4.ต่อสายไฟออกจากขาNOของรีเลย์ไปเข้าที่หลอดไฟ ทั้งไฟเก๋ง-ไฟส่องเท้า-ไฟรูกุญแจฯลฯ(ซึ่งจะใช้ตัดต่อไฟ-12V.)
คร่าวๆ....เมื่อเราเปิดประตูรถSW1จะทำงาน ไฟจะวิ่งผ่านR10Kและจะเก็บประจุไว้ที่C1ด้วย และวิ่งผ่านR2Kเข้าไปไบอัสขาBของทรานซีสเตอร์(ชนิดPnP)ทำให้วงจรครบLOOPรีเลย์ก็จะทำงานทำให้หลอดไฟติดสว่าง....เมื่อเราปิดประตูรถSW1(off)ทำให้ไม่มีไฟวิ่งผ่านR10K...แต่จะยังมีไฟที่C1ค่อยๆคายประจุทำให้ทรานซิสเตอร์ยังคงทำงานอยู่ และจะหยุดทำงานต่อเมื่อC1คายประจุหมดแล้ว(ซึ่งตรงนี้แหละที่เราจะนำไปกำหนดระยะเวลาของการหน่วงรีเลย์ว่าจะให้สั้น-ยาวนาน ขนาดไหน....

ขอขอบคุณที่ๆผมไปCOPYมาไว้ ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

อันนี้เป็นแบบหน่วงเวลาปิดเฉยๆ

ไม่ใช่แบบที่ค่อยๆหรี่แล้วดับไป

ส่วนอันแรกก้อหน่วงเวลาดับเหมือนกัน แต่ตอนดับจะไม่ดับวูบไปเลย แต่ก็ไม่ใช่แบบค่อยๆหรี่ช้าๆ

เอ..... หรือผมเข้าใจผิด จขกท ต้องการแบบไหนกันแน่คับ

ในความเข้าใจผมคือพอปิดประตูแล้ว หลอดไฟจะค่อยๆหรี่แล้วดับไป แต่ถ้ากดปุ่ม OFF ที่ตัวโคมจะดับทันที

• กระทู้ ผู้เขียน
ไม่เข้าจัยอ่ะครับไม่มีความรู้ทางนี้เลยครับแต่ถ้ามีของมามีวงจรให้ดูประกอบเองได้ครับมีแบบสำเร็จรูปขายมั้ยครับสำหรับไฟในเก๋งเนี่ย

เล้กกี้เอาด้วยชุดนึง สำหรับหลอดใส้นะ

ปิดประตู หน่วงนาน ๆ หลายๆวินาทีหน่อย แล้วค่อย ๆ หรี่ดับไปเอง ได้ไหม

ปิดประตู---->ไฟเพดานหน่วงเวลา---->หรี่ลงจนดับสนิท

เคยคิดทำนานมากแล้ว วงจรก็คิดไว้แล้ว แต่ไม่มีเวลาทำเลยไม่ได้ทำสักที

สุดท้ายเปลี่ยนมาใช้หลอด LED เลยเลิกล้มความคิดนี้ไป

จะว่าไปถ้าเป็นหลอด LED จะให้มันค่อยๆหรี่แล้วดับไป ก็ทำแบบง่ายๆถูกๆหา Capacitor สักตัวต่อคร่อมหลอดไว้ จะให้ช้าหรือเร็วก็เปลี่ยนค่ามันเอาคับ

แต่ผมก็ไม่ได้ลองดูสักทีคับ
เอาลองดูจาได้ทำมั่ง แต่ที่ผมทำมาจากพี่สมพรเค้าใช้ตัวหน่วงที่คอสวิสกุญแจครับ มานเหมือนกันป่าววะ

ตอนนี้อยู่ในช่วงพักผ่อนรับลมหนาวครับ กลับไปค่อยว่ากันคับ

หลอดแบบไหนคับ เดิม หรือ LED
มัวแต่ทำอย่างอื่นอ่ะ
ไอที่ฝากให้ทำตั้งแต่ปีที่แล้วนี่ยังงัยกัน

เท่าที่หาดูเคยมีคนทำขาย ชุดละ 300 ได้
แต่ลงไว้เมื่อ 2 ปีที่แล้วได้ เบอร์โทรที่ให้ไว้ก็ 02 ด้วย
เลยคิดว่าน่าจะไม่มีขายแล้ว
อยู่แถว ลาดพร้าว 101อ่ะครับ
แป๊บนะ

ไม่เข้าจัยอ่ะครับไม่มีความรู้ทางนี้เลยครับแต่ถ้ามีของมามีวงจรให้ดูประกอบเองได้ครับมีแบบสำเร็จรูปขายมั้ยครับสำหรับไฟในเก๋งเนี่ย
มีขายทั่วบ้านทั่วเมืองคับ..... อิอิ :coolly-0017:
อ่ะ ลองติดต่อดู..เพรียบ...
http://www.a31club.com/webboard/index.php?topic=5882.0

แก้ไขล่าสุด:
  • กระทู้ ผู้เขียน
มีใครทำขายมั้ยคร๊าบ:coolly-0033:

เมื่อคืนลองเทสไฟซีนอล ของแคมรี่ เอามาใส่โคม DEPO พอดี มันก็จะค่อยๆสว่างนี่

มันก็ค่อยๆสว่างอะแหละ แต่คิดว่ามันเร็วไปหน่อยอะ อยากได้ช้ากว่านี้หน่อย

ซัก 15วิ ตอนนี้ที่เห็นๆ ก็ ไม่เกิน5วิ7วิ

อืม Cค่า 220 ไมโครได้ไหมอ่ะ

ขอโทษทีครับ วันนี้เพิ่งจะมีโอกาสได้ทดลอง Cค่า 220 ไมโครใส่ก็เหมือนไม่ได้ใส่

เลยลองเป็น 1000ไมโคร ก็ไม่ถึง 1 วิ เลยลองมัน 10000ไมโคร นึงเลย ก็ได้แค่แวบเดียวเอง

ลองทั้งหลอดไส้และ LED

สรุปต้องใช้วงจรหรี่สถานเดียวคับ

ไปซื้อเลย อันละ100 ใช้ได้ดี ซื้อที่ร้านประกิตบ้านหม้อ ก็ได้ ใส่ละแต่ไม่ค่อยได้เปิด

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม