• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

พี่ ๆๆครับทำยังไงครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311075
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311075

เรนจ์รถเงาะ
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
18 ต.ค. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
อยากให้ไฟเก๋งค่อยๆๆดับเวลาปิดประตูเหมือนรถรุ่นใหม่ๆอ่ะครับ:coolly-0033:

อยากให้ไฟเก๋งค่อยๆๆดับเวลาปิดประตูเหมือนรถรุ่นใหม่ๆอ่ะครับ:coolly-0033:

แนะนำให้ใส่ Slow ปั้มติ๊กครับ.........แอ๊...:coolly-0037:

ปล.แล้วทำไมต้องให้ไฟค่อยๆดับอ่ะครับ ดับเลยไม่ได้เหรอ จะได้.....
:coolly-0009::coolly-0005::coolly-0046:

แนะนำให้ใส่ Slow ปั้มติ๊กครับ.........แอ๊...:coolly-0037:

ปล.แล้วทำไมต้องให้ไฟค่อยๆดับอ่ะครับ ดับเลยไม่ได้เหรอ จะได้.....:coolly-0009::coolly-0005::coolly-0046:

คิดเหมือนกันเลย..ถ้าดับเลยจาได้...ไม่เปลืองแบตชิมิ..อิอิ

ปล รอผู้รู้มาตอบด้วยคนคับ..เหงมาสด้า3ค่อยๆดับแล้วชอบเมือนกันคับ

ปล.แล้วทำไมต้องให้ไฟค่อยๆดับอ่ะครับ ดับเลยไม่ได้เหรอ จะได้.....:coolly-0009::coolly-0005::coolly-0046:
พี่ป้องครับแล้วมันเกี่ยวอาไรกับSLOWปั๊มติ๊กอ่ะพี่:coolly-0043::coolly-0007::coolly-0011:

ไปซื้อชุดหน่วงไฟเพดานรถที่บ้านหม้อมาใส่ซิ ต่อแล้วซ่อนไว้หลังไฟเพดานบนหลังคาแปะกาวสองหน้าด้วยจะได้ไม่มีเสียงกระดอนราคา120บาทวิธีการต่อง่ายมาก
มีคู่มือต่อมาให้คือสายแดงไฟ+ดำ- เหลืองกับฟ้าให้ตัดสายกราวด์สัญญานที่มาจากswประตูและเอาเหลืองต่อเส้นมาจากswฟ้าต่อเส้ที่ไปหลอด
แล้วอย่าลืมพันเทปสายไฟให้เรียบร้อยแล้วไขน๊อตยึดไฟ2ตัวเข้าที่เสร็จจ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:coolly-0003:

ที่บ้านหม้อตรงส่วนพลาซ่าใช่มั้ยครับ

เคยคิดทำนานมากแล้ว วงจรก็คิดไว้แล้ว แต่ไม่มีเวลาทำเลยไม่ได้ทำสักที

สุดท้ายเปลี่ยนมาใช้หลอด LED เลยเลิกล้มความคิดนี้ไป

จะว่าไปถ้าเป็นหลอด LED จะให้มันค่อยๆหรี่แล้วดับไป ก็ทำแบบง่ายๆถูกๆหา Capacitor สักตัวต่อคร่อมหลอดไว้ จะให้ช้าหรือเร็วก็เปลี่ยนค่ามันเอาคับ

แต่ผมก็ไม่ได้ลองดูสักทีคับ

เคยคิดทำนานมากแล้ว วงจรก็คิดไว้แล้ว แต่ไม่มีเวลาทำเลยไม่ได้ทำสักที

สุดท้ายเปลี่ยนมาใช้หลอด LED เลยเลิกล้มความคิดนี้ไป

จะว่าไปถ้าเป็นหลอด LED จะให้มันค่อยๆหรี่แล้วดับไป ก็ทำแบบง่ายๆถูกๆหา Capacitor สักตัวต่อคร่อมหลอดไว้ จะให้ช้าหรือเร็วก็เปลี่ยนค่ามันเอาคับ

พี่ก็ลองสิคราบ ผมจะได้ใส่ อิอิ

ซะทีดิเมิงอ่ะ

อืม Cค่า 220 ไมโครได้ไหมอ่ะ

จิงครับอิอิ:coolly-0010:

ซะทีดิเมิงอ่ะ

โดนอีกแล้วตรู:coolly-0007:
พี่ก็ลองสิคราบ ผมจะได้ใส่ อิอิ

คร้าบ กลับไปแล้วจะลองคร้าบบ ตอนนี้อยู่ในช่วงพักผ่อนรับลมหนาวครับ:coolly-0038:
ได้เรื่องยังไงจะมะแจ้งให้ทราบคับ

อืม Cค่า 220 ไมโครได้ไหมอ่ะ

ถ้าเป็นหลอด LED น่าจะพอนะคับ ลองดูคับ
แต่ถ้าหลอดไส้เดิมๆ ไม่พอแน่ๆ น่าจะต้องเป็น 1000 up
ที่นี้ถ้าใส่ค่าสูงๆมันก็จะมีผลเรื่องไฟกระชากตอนเปิดอีก ต้องลองดูครับ
ดังนั้น ถ้าเป็นหลอดไส้ควรจะเป็นวงจรหรี่มากกว่า เพระไม่มีการกระชากของกระแสไฟตอนเปิด

ส่วนLED ถ้าทำวงจรหรี่ก็จะยุ่งยากไปอีก เพราะมันติดสว่างที่แรงดันคงที่ ต้องทำวงจรสวิตชิ่งหรี่ (คุ้มมั๊ยวะนี่)การหรี่ถึงจะสมูท อีกทั้งหลอดแต่ละแบบใช้แรงดันไม่เท่ากันอีก ต้องทดลองอย่างเดียวถึงจะรู้
แต่มันจะดีกว่าการใช้ C เพราะการ discharge ของ C มันไม่ลิเนียร์ ผลของมันน่าจะออกมาแบบพอใช้ได้ แต่ไม่สมูท เท่านั้นเอง

เห็นมะคับ ผมคิดมากไปหน่อยเลยไม่ได้ทำมันซะที:coolly-0027:

ปล ระวังเรื่องขั้วของ C ด้วยและก็ ต้องเป็น 16 volts ขึ้นไปนะคับให้ดีก็ 25 volts คับ:coolly-0003:

แก้ไขล่าสุด:
ขออาศัยกระทู้ถามด้วยคนครับ
ถ้าจะให้ไฟหน้าค่อยๆหรี่ตอนปิด ทำได้มั๊ยวุ๊ยน้าเล็กถ้าได้ทำมาชุดนึง:coolly-0033:

จะทำดีมั้ยเนี่ย:coolly-0043:

ขออาศัยกระทู้ถามด้วยคนครับ
ถ้าจะให้ไฟหน้าค่อยๆหรี่ตอนปิด ทำได้มั๊ยวุ๊ยน้าเล็กถ้าได้ทำมาชุดนึง:coolly-0033:

อันนี้ไปขั้นสูงแล้วนะพี่ เคยเห้นแต่พอถึงบ้านดับเครื่อง ปิดสวิช แต่ไฟยังเปิด
อยู่รอประมารณ 30 วิได้มั๊ง ของ saab

อันนี้ไปขั้นสูงแล้วนะพี่ เคยเห้นแต่พอถึงบ้านดับเครื่อง ปิดสวิช แต่ไฟยังเปิด
อยู่รอประมารณ 30 วิได้มั๊ง ของ saab
โทรถามน้าเล็กแล้ว บอกทำได้เดี๋ยวจะลองทำมา1ชุดต้นแบบก่อน:coolly-0033:

เอาแล้ววุ้ย....เล่นของแปลกกันอีกแล้ว 555+

ปล.ฝากพี่เล็กด้วยนะครับ 555+

โทรถามน้าเล็กแล้ว บอกทำได้เดี๋ยวจะลองทำมา1ชุดต้นแบบก่อน:coolly-0033:
อยากได้วงจรที่หน่วงไฟเก๋งครับน้าฟากชุดนึงนะครับ:coolly-0033:

ตอนนี้อยู่ในช่วงพักผ่อนรับลมหนาวครับ กลับไปค่อยว่ากันคับ

อยากได้วงจรที่หน่วงไฟเก๋งครับน้าฟากชุดนึงนะครับ:coolly-0033:

หลอดแบบไหนคับ เดิม หรือ LED

ถามต่อด้วยครับ ถ้าไฟหน้าเป็นซีนอล ตอนเปิด ผมอยากให้มัน หรี่ๆแล้วสว่างช้าๆ หน่อย

เหมือนพวกหลอดแสงจันทร์ มันจะสว่างขึ้นช้าๆ มันพอจะทำได้มั้ยครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม