• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ไฟหน้า 24 อยากให้สว่างกว่าเดิม ทำไงได้มั้งครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ vampire258
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

vampire258

Active member
Register
เข้าร่วม
23 ก.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ไฟหน้า 24 อยากให้สว่างกว่าเดิม ทำไงได้มั้งครับ

ถอดล้างถอดยังไงคัรบ

แล้วเห็นว่าเอา ตัวบังหลอดอะไรออกได้ด้วยหรอครับ

ถ้าเอาออกแล้ว แสงยัง เป็น เส้น cut แบบไม่ฟุ้ง เหมือนเดิมไหมครับ

ล้างโคม
เปลี่ยนหลอดไฟ

ขับเซฟิโร่ มา 3 ปี ผมไม่เคยสนใจไฟส่องถนนจริงๆ จังๆ เลย เพราะรู้ว่ามันไม่สว่างมาแต่ไหนแต่ไร แต่ถ้าอยากให้สว่างก็ อยากว่าแหละครับ ล้างโคม ซีนอน ตามถนัดเลยครับ

ถอดล้างถอดยังไงคัรบ

แล้วเห็นว่าเอา ตัวบังหลอดอะไรออกได้ด้วยหรอครับ

ถ้าเอาออกแล้ว แสงยัง เป็น เส้น cut แบบไม่ฟุ้ง เหมือนเดิมไหมครับ
ล้างก้ช่วยได้น่ะครับดีกว่าเดิมนิดหน่อย เอาตัวบังออกก้ดีนิดหน่อยแต่มันไม่เป็นเส้นตรงกระจายไปทั่วน่ะครับ ทำมาทั้ง 2อย่างแล้วล่ะ :coolly-0011:

ขอตอบตามประสบการณ์ที่เจอมากับตัวเองนะครับ

1.ล้างโคม + ใช้หลอดไส้ธรรมดา เห็นผลนิดเดียวครับ แทบไม่แตกต่างเท่าไหร่ แตกต่างตรงที่ตอนไม่เปิดไฟ ดูแล้วโคมมันใสขึ้นเท่านั้นเอง

2.โคมล้างแล้ว + หลอด H1 ซีนอน(บาลาสต์) สว่างขึ้นมาอีกระดับ อันนี้พอได้ครับแต่ในความรู้สึกผม ผมว่ามันยังไม่แจ่ม ถ้าขับกลางคืนเร็วๆซิ่งๆมีเครียด...

3. โคมล้างแล้ว + หลอด H1ซีนอน(บาลาสต์) + ถอดตัวบังหลอด สว่างแบบไร้ทิศทาง แสงฟุ้งกระจาย แยงตาชาวบ้าน ต้องปรับให้แสงพุ่งลงพื้นเยอะๆ ก็ยังไม่ถูกใจ

สุดท้ายผมคบโคมเมกา + หลอดซีอน H4 จะแท้-เทียม ก็แล้วแต่งบครับ แสงกระจายกำลังดี ขับกลางคืนไม่ต้องเพ่ง ไม่เครียด ผมจบที่สเตปนี้ครับ

ปล. ความสว่างขึ้นอยู่กับความรู้สึกของแต่ละคนเป็นตัววัดนะครับ บางคนบอกแค่นี้ก็สว่างแระ บางคนบอกไม่เห็นสว่างเลย ฯลฯ ดังนั้น เอาตัวคุณลองวัดดูก่อนครับ ว่าพอใจ ชอบใจแบบไหน

โคมเดิมผมว่าสวยกว่าเมกาแต่แม่งไม่สว่างเลย
ถ้าจะใช้โคมเดิมต้องทำใจครับ ผมทำใจครับเพราะเมกาแพงมากๆๆๆๆ:coolly-0028:

ขอตอบตามประสบการณ์ที่เจอมากับตัวเองนะครับ

1.ล้างโคม + ใช้หลอดไส้ธรรมดา เห็นผลนิดเดียวครับ แทบไม่แตกต่างเท่าไหร่ แตกต่างตรงที่ตอนไม่เปิดไฟ ดูแล้วโคมมันใสขึ้นเท่านั้นเอง

2.โคมล้างแล้ว + หลอด H1 ซีนอน(บาลาสต์) สว่างขึ้นมาอีกระดับ อันนี้พอได้ครับแต่ในความรู้สึกผม ผมว่ามันยังไม่แจ่ม ถ้าขับกลางคืนเร็วๆซิ่งๆมีเครียด...

3. โคมล้างแล้ว + หลอด H1ซีนอน(บาลาสต์) + ถอดตัวบังหลอด สว่างแบบไร้ทิศทาง แสงฟุ้งกระจาย แยงตาชาวบ้าน ต้องปรับให้แสงพุ่งลงพื้นเยอะๆ ก็ยังไม่ถูกใจ

สุดท้ายผมคบโคมเมกา + หลอดซีอน H4 จะแท้-เทียม ก็แล้วแต่งบครับ แสงกระจายกำลังดี ขับกลางคืนไม่ต้องเพ่ง ไม่เครียด ผมจบที่สเตปนี้ครับ

ปล. ความสว่างขึ้นอยู่กับความรู้สึกของแต่ละคนเป็นตัววัดนะครับ บางคนบอกแค่นี้ก็สว่างแระ บางคนบอกไม่เห็นสว่างเลย ฯลฯ ดังนั้น เอาตัวคุณลองวัดดูก่อนครับ ว่าพอใจ ชอบใจแบบไหน

ข้อสาม เจอมากับตัวครับ อิอิ555 :coolly-0044:

• กระทู้ ผู้เขียน

ขอบคุณครับ ข้อ 3

1นี่แสงจะไม่เป็นลำ แล้วใช่ไหมครับพี่

จะฟุ้ง กระจายมั่วไปหมดเลยหรอ

2 เวลา ส่องกำแพง จะเหนเปน เส้นอยุ่ป่าวครับ

หรือมั่วไปหมด

ตามความเห็นผม

24 วาล์วเดิม ๆ ติดรถ ไม่สว่าง

เลยหันไปใส่ เมกา

สว่างขึ้น

แต่แสงมันกระจาย (ผมชอบแบบเป็นลำ ๆ ) สว่างไม่ถูกใจ

หันไปใส่ซีนอน

สว่างโคตร ไปไหนมาไหน เห็นหมด

แต่ไม่กล้าเปิด มันแยงตาชาวบ้าน

เปิดแต่ไฟเหลืองวิ่ง

สักพักไม่ไหว

เห็นคนใช้โคม 24 ใส่ซีนอน สว่างดีโว๊ย

เลยเปลี่ยนโคม ใช้ 24 เหมือนเดิม

เปลี่ยนหลอดอย่างเดียว บัลลาสต์ใช้กันได้

ประทับใจ สว่างเป็นลำ สวยด้วย

ใช้มาทุกวันนี้ 8000 เค พอนะคับ เกินนี้ ไม่ชัด

แก้ไขล่าสุด:
ตามความเห็นผม

24 วาล์วเดิม ๆ ติดรถ ไม่สว่าง

เลยหันไปใส่ เมกา

สว่างขึ้น

แต่แสงมันกระจาย (ผมชอบแบบเป็นลำ ๆ ) สว่างไม่ถูกใจ

หันไปใส่ซีนอน

สว่างโคตร ไปไหนมาไหน เห็นหมด

แต่ไม่กล้าเปิด มันแยงตาชาวบ้าน

เปิดแต่ไฟเหลืองวิ่ง

สักพักไม่ไหว

เห็นคนใช้โคม 24 ใส่ซีนอน สว่างดีโว๊ย

เลยเปลี่ยนโคม ใช้ 24 เหมือนเดิม

เปลี่ยนหลอดอย่างเดียว บัลลาสต์ใช้กันได้

ประทับใจ สว่างเป็นลำ สวยด้วย

ใช้มาทุกวันนี้ 8000 เค พอนะคับ เกินนี้ ไม่ชัด

แล้วถ้าเป็น ซีนอล4ดวง ติดพร้อมกันละ :coolly-0046:

ชอบ 24 ว๊าวโคมเหลืองเหมือนกัน
แต่ก้อต้องกัดฟันซื้อเมกามาใส่ เพราะปัญหาเรื่องความสว่างนี่แหละ

ขอบคุณครับ ข้อ 3

1นี่แสงจะไม่เป็นลำ แล้วใช่ไหมครับพี่

จะฟุ้ง กระจายมั่วไปหมดเลยหรอ

2 เวลา ส่องกำแพง จะเหนเปน เส้นอยุ่ป่าวครับ

หรือมั่วไปหมด

ไม่เป็นลำครับ แสงมันจะแตก ส่องกำแพงไม่เห็นเป็นดวงๆน่ะครับ ปรับยากมาก

แล้วถ้าเป็น 12 โคมเหลือง ล้างแล้ว เปลี่ยนซีน่อน
มันจะสว่าง ใกล้เคียง
24 โคมเหลือง ซีน่อนไหมครับ

แล้วถ้าเป็น 12 โคมเหลือง ล้างแล้ว เปลี่ยนซีน่อน

มันจะสว่าง ใกล้เคียง

24 โคมเหลือง ซีน่อนไหมครับ

ไม่น่าจะแตกต่างนะครับ ผมว่าสว่างเท่ากันครับ เพราะตัวโคมเป็นโปรเจคเตอร์เหมือนกัน ต่างกันที่ตัวครอบโคมเท่านั้นเอง(24จะเป็นโครเมียม ส่วน 12 จะเป็นพลาสติกแข็ง ลอน สีดำ) อีกที่นึงที่แตกต่างก็เป็นเลนส์ตรงไฟเหลือง (24 จะเป็น ลอนๆที่เนื้อกระจกด้านนอก ส่วน 12 จะเป็นเลนส์ใส แล้วใช้รีเฟร็กด้านในเป็นตัวกระจายแสง) ซึ่งมันคนละดวงกันอยู่แล้ว และตัวครอบนั้นก็ไม่ได้ช่วยให้มันสว่างแตกต่างกันครับ

ไม่น่าจะแตกต่างนะครับ ผมว่าสว่างเท่ากันครับ เพราะตัวโคมเป็นโปรเจคเตอร์เหมือนกัน ต่างกันที่ตัวครอบโคมเท่านั้นเอง(24จะเป็นโครเมียม ส่วน 12 จะเป็นพลาสติกแข็ง ลอน สีดำ) อีกที่นึงที่แตกต่างก็เป็นเลนส์ตรงไฟเหลือง (24 จะเป็น ลอนๆที่เนื้อกระจกด้านนอก ส่วน 12 จะเป็นเลนส์ใส แล้วใช้รีเฟร็กด้านในเป็นตัวกระจายแสง) ซึ่งมันคนละดวงกันอยู่แล้ว และตัวครอบนั้นก็ไม่ได้ช่วยให้มันสว่างแตกต่างกันครับ

คนนี้ชอบเล่นกับไฟ 555+
:coolly-0009:

ถึงน้าจะดูมีอายุแต่มีไฟนะครับ 555

แซวนะน้าเหวกอิอิ

คนนี้ชอบเล่นกับไฟ 555+ :coolly-0009:
ไม่งั้นก็ไม่รู้จักกับรสชาติของชีวิตสิน้อง 555 :coolly-0001: :coolly-0009:

ถึงน้าจะดูมีอายุแต่มีไฟนะครับ 555

แซวนะน้าเหวกอิอิ

ไม่งั้นเด็กๆจะติดน้าเหรอ 555+ คารมเป็นต่อ รูปหล่อไปไกลๆครับ 555+ (ไม่คบเพราะเด๋วมันแย่งน้าหมด 555+)

ชอบ 24 ว๊าวโคมเหลืองเหมือนกัน
แต่ก้อต้องกัดฟันซื้อเมกามาใส่ เพราะปัญหาเรื่องความสว่างนี่แหละ
พี่ออยร์ครับรบกวนหน่อยครับพอดีจะถามว่ารถผมเวลาตบไฟสูงอ่ะพี่ไฟต่ำมันดับอาการนี้ปกติรึเปล่าพี่
ผมเคยเปรี่ยนชุดยกเลี้ยวมาแล้ว

ชุดยกเลี้ยวน่าจะเป็นของ laurelนะ แต่ใส่กันได้เป๊ะๆ
มันจะต่างกันตรงกลไกหน้าสัมผัสน่ะครับ