• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

มีปัญหากับซันลูป โอนรถไม่ได้ช่วยที่

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ bee yrc
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

bee yrc

Member
Register
เข้าร่วม
18 ส.ค. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ผมไปซื้อรถต่อเขามาแล้วเจ้าของยังไม่ได้แจ้งใส่ซันลูปในเล่มทะเบียน
ทางขนส่งแจ้งตรวจสภาพไม่ผ่าน แล้วใบอินวอยก็ไม่มี ใบเสร็จร้านที่แปลง
ใส่ซันลูปก็ไม่มี จริงๆแล้วต้องใช้เอกสารอะไรไปแจ้งที่ขนส่งครับ
แล้วเอกสารที่กล่าวมาไปหาซื้อเซียงกงได้เปล่าครับ
แล้วค่าแจ้งใส่ซันลูปทีขนส่งเท่าไรครับ

โทษ....นะคับถ้าอยากง่ายๆจบเลย

วันนั้นน่าจะคุย แบบใต้โต๊ะกับเจ้าหน้าที่ไปเลยไม่เกิน 1500 ( น่าจะมั้งนะคับ )
:coolly-0012:

ผมไปซื้อรถต่อเขามาแล้วเจ้าของยังไม่ได้แจ้งใส่ซันลูปในเล่มทะเบียน
ทางขนส่งแจ้งตรวจสภาพไม่ผ่าน แล้วใบอินวอยก็ไม่มี ใบเสร็จร้านที่แปลง
ใส่ซันลูปก็ไม่มี จริงๆแล้วต้องใช้เอกสารอะไรไปแจ้งที่ขนส่งครับ
แล้วเอกสารที่กล่าวมาไปหาซื้อเซียงกงได้เปล่าครับ
แล้วค่าแจ้งใส่ซันลูปทีขนส่งเท่าไรครับ

เพิ่งไปโอนมาเหมือนกันคับ พวกจะเล่นเรื่องซันลูปบอกยังไม่ลงเล่ม ผมเลยเอาเล่มมาเปิดดูเพราะจำได้ว่าเจ้าของเก่าบอกแจ้งลงแล่มแล้ว สรุปมันมาพิมพ์ไว้หลังแล่มครับก็งงว่าทำไม่ต้องมาพิมพ์แอบไว้ข้างหลังแล่มแต่ก็รอดตัวไปครับ :coolly-0023:

ผมว่าใต้โต๊ะไปเลยดีกว่า เพราะ ต้องหาวิศวะ เซนต์อีก โน่นนี่นั่นสาระพัด จบกว่า
รถผมก็ เป็นไม่มีอะไรเลยเหมือนกัน แต่ผม ก็ต่อนอกทุกปี ม่ายมีปัญหา

ในกรณีที่ไม่อยากไปขนส่งอีก หรือ ไม่กล้าเข้าไปคุยกับ จนท. โดยตรง ให้ลองไปตาม ตรอ. ก็ได้ครับ แจ้งไปเลยว่า ผมต้องการจะแจ้งซันลูฟลงเล่มแต่ไม่มีใบอินวอยต้องทำไง ต้องการจบเลยที่นี่เท่าไหร่
ตามปกติแล้วก็ประมาณ 1000-2000 แล้วแต่ที่ หรือ แล้วแต่การพูดคุยครับ ถ้าถูกคออาจจะถูกกว่านี้ก็ได้ครับ ที่สำคัญต้องใจเย็น (ท่องไว้ยอมมันไปก่อน เพราะพวกนี้ นานๆกินทีครับ เลยต้องแอ็คซะหน่อย)
เค้าจะทำเอกสารให้เสร็จสรรพจนถึงกระบวนการต่างๆ เรารอรับเล่มประมาณ 1-2 วันครับ

ด่าดำหยาบ
ด่าดำหยาบ
ด่าดำหยาบ
ด่าดำหยาบ
ด่าดำหยาบ
ด่าดำหยาบ
เซ็นเซอร์
เซ็นเซอร์
เซ็นเซอร์
เซ็นเซอร์

แล้วใบอินวอยนี่เราต้องขอจากคนที่ขายซันลูปเหรอครับน้าเหวก

ต้องมีใบซื้อขายกับร้านแบบมีภาษี รูปถ่ายทั้งก่อนทำหลังทำ
ใบวิศวะกร ก็เอาไปแจ้งได้

แล้วใบอินวอยนี่เราต้องขอจากคนที่ขายซันลูปเหรอครับน้าเหวก

ตามคำตอบด้านล่างครับ

ต้องมีใบซื้อขายกับร้านแบบมีภาษี รูปถ่ายทั้งก่อนทำหลังทำ
ใบวิศวะกร ก็เอาไปแจ้งได้

แต่อย่างที่บอกง่ายๆเลยให้วิศวกรที่หาลำไพ่พิเศษตาม ตรอ. น่ะครับ พวกนี้เขามีวงการของเค้าอยู่แล้ว เอกสารทุกอย่างเค้ามีพร้อม เซ็นต์ป๊าป...จบ ผมก็ใช้วิธีนี้ ไม่ต้องเสียเวลา เพราะไม่อยากวิ่งเต้นหลายที่

ลองโทรไปเบอร์นี้ A31874 โทร.081-329-0115

ผมขอยกตัวอย่างที่จะหลีกเลี่ยงในกรณีซื้อขายกันเอง หรือซื้อแล้ว ไม่มีใบเสร็จรับเงินนะคับ
เป็นอีกแนวทางที่เราสามารถแจ้งขนส่งได้ครับ

ถ้ารถกำลังติตดั้ง+ทำสีอยู่ หรือใครรู้จักอู่ไหน ให้เค้าออกเอกสารให้ตามนี้ หรือแนวๆที่ผมสแกนมาให้ดูนะคับ
1. ใบส่งของ แทนใบเสร็จ ก็ได้ระบุ ค่ากระจกซันลูป nissan
กล่าวคือ หมายถึงเราให้อู่เป็นคนดำเนินการ ให้อู่หาของ เป็นกระจกนะคับไม่ใช่หลังคา
แต่ความเป็นจริงก็คือหลังคาทั้งบานนั่นแหล่ะ
2.ใบเสร็จค่าเจาะติดตั้งกระจก(จิงๆแล้วไม่ได้เจาะ)
3.ค่าแรงทำสีจากสีเดิม เป็นสีใหม่ (ตรงนี้ให้อู่ระบุชัดๆ ในกรณีเปลี่ยนสีด้วย)
4.ค่าแรงวางเครื่อง
5.เอกสารการซื้อขายเครื่อง และอื่นๆจากเชียงกง หรือร้าน
6.ใบรับรองสภาพความมั่นคงแข็งแรงและความปลอดภัยของรถยนต์ดัดแปลงจากวิศวกรเครื่องกล

ในกรณี
แจ้งเรื่องหลังคาอย่างเดียว ก็ตามข้อ 1 ,2 และ 6
ถ้าแจ้งหลังคา+เปลี่ยนสีรถ+วางเครื่องใหม่ ตามข้อ 1-6

ผมไปแจ้งที่ขนส่งจตุจักร เจ้าหน้าที่ขนส่งเป็นคนถ่ายภาพรถ และหลังคาที่ดัดแปลง เพื่อเป็นเอกสารแนบประกอบการแจ้งการติดตั้งซันลูป ในปัจจุบันไม่ทราบว่าต้องถ่ายไปเองรึป่าว ลองเช็ค หรือถ่ายไปเพผื่อก็ได้คับ

สรุป
คือว่าเราออกมาในแนว เจาะติดตั้งกระจก บนหลังคารถ(ใช้ใบเสร็จค่าแรง+ค่ากระจกแทน) เพื่อหลีกเลี่ยงใบเสร็จค่าซันลูปครับ

ไฟล์แนบ

• Picture 005.jpg
    Picture 005.jpg
    121.1 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 98
  • Picture 006.jpg
    Picture 006.jpg
    131.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 88
  • Picture 007.jpg
    Picture 007.jpg
    47.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 80
  • Picture 008.jpg
    Picture 008.jpg
    158.8 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 78
  • Picture 009.jpg
    Picture 009.jpg
    125.7 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 82
  • Picture 010.jpg
    Picture 010.jpg
    119.2 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 73
  • Picture 011.jpg
    Picture 011.jpg
    111.7 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 72
  • Picture 012.jpg
    Picture 012.jpg
    84.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 71
  • Picture 013.jpg
    Picture 013.jpg
    64.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 81
แก้ไขล่าสุด:
แล้วใบรายการนี้

ใบรับรองสภาพความมั่นคงแข็งแรงและความปลอดภัยของรถยนต์ดัดแปลงจากวิศวกรเครื่องกล

หาได้จากที่ไหนนะครับ

แล้วใบรายการนี้

ใบรับรองสภาพความมั่นคงแข็งแรงและความปลอดภัยของรถยนต์ดัดแปลงจากวิศวกรเครื่องกล

หาได้จากที่ไหนนะครับ

ส่วนใหญ่วิศวกรที่ลงนามรับรองเค้าจะมีมาให้ทั้งชุด พร้อมกับรับรองสำเนาบัตรประจำตัวของเค้าน่ะคับ

อัพไปๆๆๆๆ
.............

จาก board.eg3d-club.com

หัวข้อ: Re: <<<_ถามเรื่อง การลงเล่มซันรูฟ กะ เบรคหลัง คับ
เริ่มหัวข้อโดย: Tee3D ที่ กันยายน 02, 2009, 12:36:57 pm

<HR]ดิสก์หลังนี่ งงๆ เหมือนกันครับ เคยเข้าไปขนส่งล่าสุดเพื่อตรวจสภาพ ต่อทะเบียน ก็ถามเจ้าหน้าที่ตรงนั้นเลยว่าต้องแจ้งยังไง ต้องใช้เอกสารอะไร ... เค้าตอบมาสั้นๆ ว่า "ดิสก์หลังไม่ต้องแจ้ง..."

ตกลงมันยังไงหว่า... ขี้เกียจมีปัญหาเหมือนกันครับ... ถามหลายคน ได้ข้อมูลไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไหร่...

<HR width="100%" SIZE=2]หัวข้อ: Re: <<<_ถามเรื่อง การลงเล่มซันรูฟ กะ เบรคหลัง คับ
เริ่มหัวข้อโดย: ^Artemis^ ที่ กันยายน 02, 2009, 12:46:48 pm

<HR]หลังคา moonroof
ถ้าทำเรื่องเองทั้งหมดจะ เสียเงิินราวๆ 2000 บาท +/-
มีค่าใบเสร็จค่าหลังคาแบบมี vat (เราต้องจ่าย vat เพื่อให้ได้มา)
ค่าลายเซ็นวิศวกร อันนี้แล้วแต่ว่าได้ราคาไหน ผมรู้สึกจะเสียไปราวๆ 600-800 บาท
ค่าแจ้ง ไม่กี่ร้อย จำไม่ไ่ด้แล้ว

มันจะไปลงหน้าที่ โอนรถอ่ะครับ ว่า "เปลี่ยนหลังคาเป็นแบบปิดเปิดไำด้"

ส่วน disk หลังแล้วแต่ขนส่งครับ บางที่มันก็ให้เราแจ้ง บางที่ก็ไม่ต้อง
แต่ ดิสหลังตำรวจไม่จับแน่นอน ถ้าตรวจขนส่งผ่าน หรือว่าตรวจ ต.ร.อ.เป็นปกติก็ไม่ต้องซีเรียสครับ

<HR width="100%" SIZE=2]หัวข้อ: Re: <<<_ถามเรื่อง การลงเล่มซันรูฟ กะ เบรคหลัง คับ
เริ่มหัวข้อโดย: Crazyboy ที่ กันยายน 02, 2009, 01:48:14 pm

<HR]ขอบคุณคับ มีอีกปะคับ :primitives (16):

เริ่มหัวข้อโดย: broom ที่ กันยายน 02, 2009, 01:52:02 pm

<HR]ตามกม.แล้ว หากรถไม่ดัดแปลงสภาพให้ต่างไปจากที่จดทะเบียน (ในเล่มไว้) ก็ไม่ต้องแจ้งครับ ในเล่มมีแค่เรื่องของเลขเครื่อง เลขตัวถัง ประเภทรถ จำนวนเพลา ประเภทเชื้อเพลิง สี ไม่มีตรงไหนที่กล่าวถึงเรื่องเบรค กับมูนรูฟเลยครับ ที่ส่วนมากแจ้งกันนั้นเอาไว้กันหมามากกว่าครับ ไม่อย่างนั้นก็ต้องพก หน้ากฎหมายในส่วนเรื่องของการดัดแปลงสภาพรถติดเอาไว้เวลาโดนเรียกจะได้แย้งได้ครับ

เริ่มหัวข้อโดย: add69 ที่ กันยายน 03, 2009, 12:18:48 am

<HR]อ้างจาก: broom ที่ กันยายน 02, 2009, 01:52:02 pm
ตามกม.แล้ว หากรถไม่ดัดแปลงสภาพให้ต่างไปจากที่จดทะเบียน (ในเล่มไว้) ก็ไม่ต้องแจ้งครับ ในเล่มมีแค่เรื่องของเลขเครื่อง เลขตัวถัง ประเภทรถ จำนวนเพลา ประเภทเชื้อเพลิง สี ไม่มีตรงไหนที่กล่าวถึงเรื่องเบรค กับมูนรูฟเลยครับ ที่ส่วนมากแจ้งกันนั้นเอาไว้กันหมามากกว่าครับ ไม่อย่างนั้นก็ต้องพก หน้ากฎหมายในส่วนเรื่องของการดัดแปลงสภาพรถติดเอาไว้เวลาโดนเรียกจะได้แย้งได้ครับ

ถูกครับ เพราะไปขนส่ง สมุทรสาครมาแล้ว บอกว่าไม่ต้องแจ้งเปลี่ยนหลังคา ดิสหลังนี่ไม่ต้องพูดถึงเลย เลยเสียค่าเปลี่ยนสีไป 30 บาท ขนส่งใจดี ตรวจสภาพรถให้ด้วย (เพราะว่าตรวจที่ขนส่งฟรี)

เริ่มหัวข้อโดย: ngoa ที่ กันยายน 04, 2009, 11:34:26 pm

<HR]ขนส่งหมอชิต ต้องแจ้งซันรูฟครับ ดิสหลังไม่ต้อง
ขนส่งตลิ่งชัน กับมีนบุรี ไม่เห็นต้องแจ้งอะไรเลยซักอย่าง เอารถเข้าตรวจผ่านหมด
ขนส่งอ่อนนุช กับบางขุนเทียน ยังไม่ได้ลอง

แต่ อาจจะไม่เหมือนกันทุกคนนะครับ
ช่าง(คนตรวจ)บอกว่า ส่วนมากเขาก็ไม่ค่อยสนใจหรอกครับดิสหลัง ยกเว้นพวกที่พูดจานักเลง อวดเบ่ง กวนตีน ทำผิดแทนที่จะคุยกันดีๆว่าต้องทำยังไง กลับพูดจากวนตีนใส่ คนตรวจเขาก็จะหาเรื่องให้ไม่ผ่านจนได้ นี่คือที่มาของพวกที่โดนเรื่องดิสหลัง ถ้าไม่มีนิสัยดังกล่าวก็ไม่ต้องแจ้งครับ

e-download form เป็นบริการหนึ่งของกรมการขนส่งทางบก ในการให้บริการประชาชนสามารถ Download แบบคำขอต่าง ๆ แล้วนำมายื่นต่อกรมการขนส่งทางบก เพื่อความสะดวกในการติดต่อราชการ และดำเนินการด้านต่าง ๆ ซึ่งจัดทำในรูปแบบเอกสาร PDF

วิธีการใช้งาน :
1. ท่านสามารถพิมพ์ผ่านทางบราวเซอร์โดยจะต้องพิมพ์เอกสารทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

2. สำหรับท่านที่ต้องการดาวน์โหลด ใช้การคลิกเมาส์ปุ่มขวา แล้วคลิกที่คำสั่ง
Save Target As...

http://www.dlt.go.th/eform/index.php

ตอนผมซื้อก็กลัวเรื่องซันรูฟเหมือนกัน
แต่ตอนผมซื้อผมให้ร้านโอนให้อะครับ
ร้านที่เค้ารับโอนให้อะครับที่อยู่แถว ๆ ขนส่งอะครับ
เอารถเข้าไปจอด ดูแค่เลขตัวถัง กับเลขเครื่อง
ไม่มองซันรูฟซักนิดเลยครับ(ร้านเค้าคงมีอะไรกับขนส่งอยู่บ้างอะครับ)
ตอนผมซื้อโอนทะเบียนมา ชลบุรีด้วย
ก็กลัวว่ามารับเข้าที่ชลบุรีจะไม่ผ่านเรื่องซันรูฟเหมือนกัน
แต่ก็ผ่าน....ลอดไป
ลองหาร้านใกล้ ๆ ขนส่งดูอะครับ....เค้าน่าจะทำได้

วันนี้ลองหาร้านที่รับโอนตามเน็ท พระเจ้า
คิดค่าทำเรื่องซันรูฟ 6000 แหนะ 555
แพงเจงๆๆๆ

วันนี้ลองหาร้านที่รับโอนตามเน็ท พระเจ้า
คิดค่าทำเรื่องซันรูฟ 6000 แหนะ 555
แพงเจงๆๆๆ
แพงจิงครับ เคยเช็คมาแบบทีเดียวเบ็ดเสร็จ
ไม่ต้องมีหลักฐานเอกสารอะไรซักอย่าง
ราว ๆ 4 พัน +/- ครับ

ว่าแต่ตอนนี้เราจะไปหา วิศวะกร ที่เขาทำพวกนี้ได้ที่ไหนบ้างหว่า

ถ้าเอา "กรรมกร" นะมีเพียบ เจอบ่อยมาก 555

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม