• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

พี่ๆใส่โช้คอะไรกันบ้างครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ bird555
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

bird555

Member
Register
เข้าร่วม
28 พฤษภาคม 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีได้รถมาแล้วโช้คมันไม่เวิคเลยอยากถามว่าใช้โชอะไรดีครับ
คือขับใช้งานทั่วไปและแอบซิ่งบ้าง
อีกข้อถ้าช่วงล่างสกายไลแล้วโช้คแต่งของเซฟเนี่ยรูน็อตมันจะตรงกันไหมคับ
พี่ๆช่วยแชร์ประสบการหน่อยน่ะครับ หรือบอกยี่ห้อ รุ่น หรือพี่ๆ มีขายก่อทิ้งเบอร์ด้วยน่ะคับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เรื่องนี้มันพูดยากอ่ะคับ คงต้องหาโอกาสไปลองนั่งรถที่ใส่โชคแต่ละยี่ห้อดูก่อนอ่ะคับว่าชอบมั้ย เพราะพูดเอาคงไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่หรอกคับ

อย่างรถผม เมื่อก่อนใส่โช๊คหน้า คายาบ้า+สปริงโหลดของไรไม่รู้(พี่จูซให้มา)
หลังเป็นของสกายตัว gtr ชุดนั้นก็ใช้งานดีคับ ทั่วไปก็โอเคจะซิ่งจะแข่งในสนามก็ได้เลยชุดนี้

ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น kai office แล้วรุ่นไรไม่รู้ รู้แค่ว่า หน้าเป็น อัพไซน์ดาว์น ปรับเกลียว หนืด กระบอก ปรับได้หมด หลังก็เหมือนกัน ของโอเคนะคับ แต่ตอนนี้เซ้ตไว้แข็งไปหน่อย
ขับรถที นึกว่าองค์ลง เด้งไปทั้งตัวเลย 555+

พอดีได้รถมาแล้วโช้คมันไม่เวิคเลยอยากถามว่าใช้โชอะไรดีครับ
คือขับใช้งานทั่วไปและแอบซิ่งบ้าง
อีกข้อถ้าช่วงล่างสกายไลแล้วโช้คแต่งของเซฟเนี่ยรูน็อตมันจะตรงกันไหมคับ
พี่ๆช่วยแชร์ประสบการหน่อยน่ะครับ หรือบอกยี่ห้อ รุ่น หรือพี่ๆ มีขายก่อทิ้งเบอร์ด้วยน่ะคับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แนะนำ
OHLIN/'/S
หนึบ แน่น ไม่กระด้าง ปรับความหนืดได้ รั่วมีร้านซ่อม
ถ้าชอบสไตส์นี้ครับ:coolly-0033:

ผมก้อใช้ OHLINS ด้วยเหตุผลเดียวกะที่ป๋าจอนแกว่าไว้อ่ะคั๊บ

เรื่องนี้มันพูดยากอ่ะคับ คงต้องหาโอกาสไปลองนั่งรถที่ใส่โชคแต่ละยี่ห้อดูก่อนอ่ะคับว่าชอบมั้ย เพราะพูดเอาคงไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่หรอกคับ

อย่างรถผม เมื่อก่อนใส่โช๊คหน้า คายาบ้า+สปริงโหลดของไรไม่รู้(พี่จูซให้มา)
หลังเป็นของสกายตัว gtr ชุดนั้นก็ใช้งานดีคับ ทั่วไปก็โอเคจะซิ่งจะแข่งในสนามก็ได้เลยชุดนี้

ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น kai office แล้วรุ่นไรไม่รู้ รู้แค่ว่า หน้าเป็น อัพไซน์ดาว์น ปรับเกลียว หนืด กระบอก ปรับได้หมด หลังก็เหมือนกัน ของโอเคนะคับ แต่ตอนนี้เซ้ตไว้แข็งไปหน่อย
ขับรถที นึกว่าองค์ลง เด้งไปทั้งตัวเลย 555+

ต้องไปลองนั่งจริงๆครับ....เพราะความรู้สึกของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
บางคนชอบนิ่มยวยๆ..บางคนก็ชอบแข็งเปนกระดานเลย

ก็เหมือนที่พี่ๆเค้าบอกน่ะแหละครับต้องลอดูว่าชอบแบบไหน

**ที่สำคัญต้องดูด้วยว่ารถเราใช้งานยังงัยใช้คนเดียว หรือว่ามีครอบครัวด้วย

ถ้าใช้คนเดียวนี่ยังงัยก็ได้แล้วแต่ชอบครับ ถ้ามีครอบครัวก็คงต้องนิ่มๆหน่อยม่แข็งจนเกินไป

เหมือนของผมน่ะโช๊คแข็งหน่อยขับคนเดียวก็ได้อยู่มันดี แต่พอมีครอบครัวไปด้วยนี่นั่งไม่ได้เลยโดนด่าตั้งตั้งแต่แม่ยัน.....เลยต้องเปลี่ยนให้อ่อนลง

งัยก็คิดดูอีกทีครับ....

คือผมใช้งานคนเดียวครับ และมีสาวๆอยู่ข้างด้วยเพราะยังเป็นวัยรุ่นอยู่เลยครับ
คือผม มองของ tain ha และ cusco ไว้อ่ะครับ แล้วโช้ค ohlins นี้มันปรับหนืด สูงต่ำได้ไหมอ่ะครับ ขอบคุณพี่ทุกท่านที่มาตอบกระทู้น่ะครับ

คือผมใช้งานคนเดียวครับ และมีสาวๆอยู่ข้างด้วยเพราะยังเป็นวัยรุ่นอยู่เลยครับ
คือผม มองของ tain ha และ cusco ไว้อ่ะครับ แล้วโช้ค ohlins นี้มันปรับหนืด สูงต่ำได้ไหมอ่ะครับ ขอบคุณพี่ทุกท่านที่มาตอบกระทู้น่ะครับ
ถ้ามอง TEIN-CUSCO
แล้วล่ะก็ ไม่ใช่แนว OHLIN/'/S
รุนที่เล่น ปรับหนืดได้ ปรับสูงต่ำไม่ได้ครับ:coolly-0033:

cusco อาจจะแข็งสักหน่อยนะครับ

ผมใช้อยู่ เด้งดึบๆเลย

โดนไปเยอะ เจ็บไปเยอะ สุดท้ายก็ลงตัวด้วย OHLIN/'/S

OHLIN/'/S คับ

เมื่อก่อนใช้ หน้าเป็นCUSCO หลังเป็น TEIN รุ่นกระบอกสีดำอ่ะ ลงตัวสุดๆ

ตอนนี้ โช็คหน้าใช้ของเดิมอัดน้ำมัน หลังเป็นของGTR เอามาจาก น้องหมี แรงดี

เอาเกาะมากๆ

hks ตระกูลสูงๆ ที่ไม่ใช่ street use เน้นแบบ mono tube

tein ตระกูล mono flex ไม่ใช่ flex เฉยๆ นะ

ถ้าเอานุ่มตูด

ohlin/'/s สปริงใหญ่ ก็นุ่มตูดดี

gab

kayaba กระบอกฟ้า

ส่วนตัวผมเอง ปัจจุบัน ใส่ ohlin/'/s ปรับเกลียว
ด้วยเหตุผมที่ว่า ไอตระกูลเกาะมากๆ เนี่ย ขับมันเหนื่อย

จะใส่ พวกสปริงใหญ่ ก็จะติดปัญหา เรื่องสปริงโหลด ของรุ่นเซฟเองมันก็พอหาได้ แต่มันจะติดปัญหา เตี้ยเกิน แล้วเซ็ต ค่า k สปริง ลำบาก มันก็ต้องจบด้วย สปริงเดิมๆ แต่มันก็ยังเป็นแค่สปริงเดิม ค่า k มันเน้นนั่งสบายใช้งาน ขับไม่มันส์

ก็เลยต้องมาจบที่ตัวปรับเกลียว เซ็ตค่าสปริงได้หลากหลาย แกน วาวล์ ใหญ่กว่า ตัวธรรมดา นิดหน่อย ขับมันส์ดี ไม่กระด้างมาก ปรับให้นุ่มๆก็พอไหว

ความรู้ทั้งนั้นครับขอบคุณอีกทีครับ

เอาเกาะมากๆ

hks ตระกูลสูงๆ ที่ไม่ใช่ street use เน้นแบบ mono tube

tein ตระกูล mono flex ไม่ใช่ flex เฉยๆ นะ

ohlin/'/s สปริงใหญ่ ก็นุ่มตูดดี

gab

ส่วนตัวผมเอง ปัจจุบัน ใส่ ohlin/'/s ปรับเกลียว
ด้วยเหตุผมที่ว่า ไอตระกูลเกาะมากๆ เนี่ย ขับมันเหนื่อย

จะใส่ พวกสปริงใหญ่ ก็จะติดปัญหา เรื่องสปริงโหลด ของรุ่นเซฟเองมันก็พอหาได้ แต่มันจะติดปัญหา เตี้ยเกิน แล้วเซ็ต ค่า k สปริง ลำบาก มันก็ต้องจบด้วย สปริงเดิมๆ แต่มันก็ยังเป็นแค่สปริงเดิม ค่า k มันเน้นนั่งสบายใช้งาน ขับไม่มันส์

ก็เลยต้องมาจบที่ตัวปรับเกลียว เซ็ตค่าสปริงได้หลากหลาย แกน วาวล์ ใหญ่กว่า ตัวธรรมดา นิดหน่อย ขับมันส์ดี ไม่กระด้างมาก ปรับให้นุ่มๆก็พอไหว

แจ่มแจ้งไปเลยคับ

ของผม gab กระบอกแดง ปรับหนืดไม่ปรับเกลียว

หน้าหลัง

แต่สปริงเดิมนะคับ

กำลังดี

ใช้งานทุกวัน

แฟนขึ้นไม่บ่นก็โอแล้วคับ :coolly-0046:

โช๊คฝากระโปรง ที่เก่ายุ่นมักไม่ทน รับน้ำหนักฝากระโปรงไม่ไหว เอาไปอัดน้ำมันใหม่ใช้ยาว
แต่ผมก็ใช้โอลิน ตามที่น้าจอร์นแนะนำมาตลอด ใช้มานานยังไม่เคยเปลี่ยนใจ..และก็มักจะบอกต่อถ้าใครถาม.ว่าต้องโอลินชัวร์. (แบบใช้งานในชีวิตประจำวันนะ)

เอาเกาะมากๆ

gab

ผมก็อยากได้หนึบ ๆ ไม่เด้งมากอะครับ...ที่คุณA31282ใช้อยู่ เป็นรุ่นไหนหรอครับ พอมีรูปมั้ยครับ .... ขอบคุณมากครับ:coolly-0033:

ใช้ตัวนี้อยู่ ถ้าจำไม่ผิด ไม่ได้ถ่ายรุปก่อนใส่มั๊ง

ไฟล์แนบ

• Picture 23056.jpg
    Picture 23056.jpg
    70.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 72
ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น kai office แล้วรุ่นไรไม่รู้ รู้แค่ว่า หน้าเป็น อัพไซน์ดาว์น ปรับเกลียว หนืด กระบอก ปรับได้หมด หลังก็ของเดิมตัดสปริงเอาแต่ของบอกแข็งสุดจนจะเป็นโรคใส้เลื่อน อิอิ

ปล.ขอยืมข้อมูลใช้หน่อยน่ะพี่ อิอิ:coolly-0023:

ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น kai office แล้วรุ่นไรไม่รู้ รู้แค่ว่า หน้าเป็น อัพไซน์ดาว์น ปรับเกลียว หนืด กระบอก ปรับได้หมด หลังก็ของเดิมตัดสปริงเอาแต่ของบอกแข็งสุดจนจะเป็นโรคใส้เลื่อน อิอิ

ปล.ขอยืมข้อมูลใช้หน่อยน่ะพี่ อิอิ:coolly-0023:
ลองปรับความหนืดมันยังคับ ที่ผมใช้ ตอนแรกๆเลยที่ได้มา แม่ผมนั่งไม่บ่นนะ กะลังดีเลยอ่ะ แต่ตอนหลังปรับใหม่เพราะยางมันติดซุ้มเวลาจัมพ์คอสะพานอ่ะ ทีนี้เลยแข็งโป๊กเลย