อาการใช้แก๊สวิ่งปรกติดี แต่สับน้ำมันแล้ว เครื่องสะดุด วอดๆ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ KengCef
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

KengCef

Register
เข้าร่วม
17 มิถุนายน 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ปรึกษาปัญหาหน่อยครับ อาการใช้แก๊สอ่ะ วิ่งปรกติดี ไม่สะดุดไม่มีควัน

:coolly-0042:แต่สับน้ำมันแล้ว เครื่องสะดุด วอดๆ (แล้วบางครั้งถึงกับเครื่องดับ)
สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยก็มี มีกลิ่นเบนซินเข้าห้องโดยสาร ควันขาวออกท่อ และมีกลิ่นเบนซินที่ปลายท่อไอเสีย

หัวเทียนเพิ่งเปลี่ยนเมื่อวานครับทำความสะอาดปลั๊กหัวเทียนกับจานจ่ายแล้ว

:coolly-0023:ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ รถผม A31 1J-GE ฝาดำ at

และเป้นข้อมูลให้รถที่เป็นอาการเดียวกันได้ศึกษาข้อมูลต่อไป

ขอบคุณมากครับ

อย่างงี้ก็ต้องไล่ระบบน้ำมันใหม่เลยครับ ...

เอาตั้งแต่ปั๊มติ๊ก มาถึงหัวฉีดเลยครับ ...

เพราะเป็นเฉพาะน้ำมันนิ

ผมว่าถ้ามีกลิ่นเบนซินเนี่ย ถ้ามั่นใจว่าจายไม่พัง หัวเทียนใหม่ ลองตั้งจานจ่ายใหม่อีกครั้ง เพราะดูท่าน้ำมันจะมาแต่จุดระเบิดเพี้ยนน่ะ

มีกล่องEmu มั้ยครับ ตัวนั้นก็มีส่วนนะ ทำให้การจ่ายน้ำมันผิดพลาด
ผมก็เคยมีอาการ สะดุด เครื่องเดินเหมือนไม่เต็มสูบ เวลาใช้น้ำมัน
เช็คดูสรุปว่ากล่องEmu มีปัญหา จ่ายน้ำมันเข้าหัวฉีดไม่ครบบางหัว

ขอขอบคุณทุกความรู้ครับ

กล่องEmu นี่ดูยังไงว่าเสีย
แล้วเปลี่ยนหรือซ่อมครับ
ผมยังไม่รู้เลยว่ากล่อ Emu หน้าตาเป็นไง

ถ้าผมเดาไม่ผิดคล้ายๆหัวฉีดมันเริ่มตันนะครับ....ถ้าจะเอาเป็นลูกทุ่งๆเลยไม่ต้องใช้แก็สไปวันนึงอ่ะครับ สับเป็นน้ำมันไปเลยแล้ววิ่ง แรกๆอาจจะ วอดๆหน่อย สักพักจะดีขึ้นจนลื่นเป็นปกติ ถ้าทำจนหายแล้ว ให้เปลี่ยนนิสัยการขับคือตอนเช้าๆให้ใช้น้ำมันจนกว่าเครื่องจะร้อนก่อนเปลี่ยนเป็นแก็ส ระบบน้ำมันจะได้ทำงานบ้าง

ตอนนี้เวลาวิ่งเร็วผมสับจากแก๊ส เป็นน้ำมัน เครื่องไม่ค่อยสะดุดแล้วครับ กลิ่นเบนซินก็หายไปด้วย

ตอนพอตอนเบรค ให้รถหยุด แล้วเริ่มเหยียบคันเร่ง เครื่องมันเริ่มสะดุดอีกแล้ว มีกลิ่นเบนซินด้วย

วิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ

นั้นเป็นไปได้สูงครับที่บอกหัวฉีดเริ่มตัน....วิ่งน้ำมันให้เยอะขึ้นช่วยได้

เป็นเหมือนผมเป๊ะเลยยยย

เป็นเหมือนผมเป๊ะเลยยยย

เพื่อนร่วมชะตากรรม

ยังไม่หายเลยครับ

บางทีน้ำมันก็เดินเรียบนะ สักพักมันก็สะดุดอาการเดิม

เดาใจรถไม่ถูก:coolly-0012:

อาการคล้ายๆกันเลยครับ ของผมเครื่อง 12v ทีแรกเติมโซฮอร์ไว้ สตาร์ทยาก เร่งไม่ขึ้น เลยไปเติม 91 แล้วเอาไปอัดบนทางด่วนมา ตอนนี้ปกติแล้วครับ ไม่รู้จะเป็นเหมือนกันรึเปล่านะครับ

ตอนนี้ใช้91 เป็นส่วนใหญ่

อาการดีขึ้นเรื่อยๆ

แต่ยังมีวอดๆเร่งไม่ขึ้นอยู่บ้าง:coolly-0029:

ลองล้างถังน้ำมัน ใล่ท่อส่งน้ำมัน และเปลี่ยนกลองเบนซินดูอีกทีครับ ทำไม่ยากยอมเสียน้ำมันเก่าไป เพราะน้ำมันเก่าอาจบูดอยู่ครับ เติมใหม่เข้าไปผสมกันออกเทนมันเพี้ยนๆก็เป็นไปได้ครับ(ของผมไม่ได้วิ่งน้ำมันนานๆก็เป็นอย่างว่า ลองทำแล้วหายครับ)

ลองล้างถังน้ำมัน ใล่ท่อส่งน้ำมัน และเปลี่ยนกลองเบนซินดูอีกทีครับ ทำไม่ยากยอมเสียน้ำมันเก่าไป เพราะน้ำมันเก่าอาจบูดอยู่ครับ เติมใหม่เข้าไปผสมกันออกเทนมันเพี้ยนๆก็เป็นไปได้ครับ(ของผมไม่ได้วิ่งน้ำมันนานๆก็เป็นอย่างว่า ลองทำแล้วหายครับ)
ครับ
เด๋วพรุ่งนี้ลองดูที่กรองเบนซินก่อน

ของผมก็เป็นเหมือนกันสตาร์ทก็ชึ่งเดียวติดแต่วิ่งไม่ออกเหมือนน้ำมันไม่พอยังไงไม่รู้แต่ก่อนไม่เคยเป็นเพิ่งติดแก๊สได้เดือนเดียวเองเมื่อวานลองเปลี่ยนกรองเบนซินดูดำปื๊อเลยคิดว่าคงหายตอนเช้ากะวิ่งน้ำมันเลยอาการเหมือนเดิมครับยังคิดว่ามันต้องหาย(ไม่อยากให้เป็นปั๊มติ๊ก)เลยเลี้ยวเข้าปั๊มอัดวีเพาเวอร์ไป 1000 บาทไม่วิ่งให้มันรู้ไปตอนออกตัวมีอืดบ้างตอนนี้พอได้ครับแต่มีตื้อให้เห็นบ้างเดี๋ยวเย็นดูอีกทีแล้วจะมารายงานผลครับ

มารายงานผลครับเติมวีเพาว์เวอร์แล้วยังตื้อเหมือนเดิมดีขึ้นมานิดเดียวเองงั้นเอาตัวล้างหัวฉีดใส่ลงไปอีกเช้านี้มาลองกันใหม่ออกตัวดีขึ้นมาอีกนิดนึงแต่ยังตื้อมันเหมือนน้ำมันมาไม่เต็มที่คราวนี้เดี๋ยวเปลี่ยนปั๊มติ๊กอีกตัวแล้วมาดูกันใหม่ถ้าไม่ดีขึ้นอีกก็ต้องหาต่อไปแต่คิดว่าคงหายเพราะว่าเพิ่งติดแก็สได้เดือนเดียวเองใช้น้ำมันร่วมไปด้วยเรื่องหัวฉีดตันนี่ผมตัดทิ้งไปได้เลย

มารายงานผลครับเติมวีเพาว์เวอร์แล้วยังตื้อเหมือนเดิมดีขึ้นมานิดเดียวเองงั้นเอาตัวล้างหัวฉีดใส่ลงไปอีกเช้านี้มาลองกันใหม่ออกตัวดีขึ้นมาอีกนิดนึงแต่ยังตื้อมันเหมือนน้ำมันมาไม่เต็มที่คราวนี้เดี๋ยวเปลี่ยนปั๊มติ๊กอีกตัวแล้วมาดูกันใหม่ถ้าไม่ดีขึ้นอีกก็ต้องหาต่อไปแต่คิดว่าคงหายเพราะว่าเพิ่งติดแก็สได้เดือนเดียวเองใช้น้ำมันร่วมไปด้วยเรื่องหัวฉีดตันนี่ผมตัดทิ้งไปได้เลย

ลองดูรูmixerด้วยนะครับ บางทีมันเล็กเกินไป อากาศมาไม่ทัน ก็วิ่งไม่ออกได้นะแถมทานเปลืองกว่าเดิมอีก

ที่ผมว่านี่หมายถึงน้ำมันครับแก๊สนี่วิ่งกระฉูดหายห่วงตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนปั๊มติ๊กได้ของมาแล้ววันนี้เย็นๆคงได้รู้กัน

ที่ผมว่านี่หมายถึงน้ำมันครับแก๊สนี่วิ่งกระฉูดหายห่วงตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนปั๊มติ๊กได้ของมาแล้ววันนี้เย็นๆคงได้รู้กัน

รอฟังผลครับ

ลุ้นเอาใจช่วย+:coolly-0037:ขอบคุณครับ

ก็นั่นเเหละครับ น้ำมันมันก็ต้องเอาอากาศเข้าไปผสมด้วย มิกเซอร์รูเล็กเกินอากาศก็เข้าไม่ทัน

ลองดูครับ ถ้าเปลี่ยนกรองเบนซินแล้วยังไม่หาย ลองถอดมิกเซอร์ออกแล้ววิ่งน้ำมันดูว่าปรกติหรือเปล่า

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม