พี่ ๆ ครับ ช่วยวิเคราะห์อาการเสียงประหลาดหน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ AmM
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

AmM

Register
เข้าร่วม
5 พฤษภาคม 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เสียงดัง กุก ๆ ๆ ๆ ๆ มาจากบริเวณด้านหลังซ้าย จะดังชัดตอนขับผ่านทางขรุขระ ตัวหนอน อาการวิ่งไม่มีท้ายเลื้อย โช๊คไม่มีน้ำมันซึม
โช๊คด้านหลังผมใช้ TEIN แบบปรับเกลียว-หนืด มีบอลจ๊อย เคยถอดจ๊อยมาเช็คแล้วช่างก็บอกไม่หลวม ลองเอาของด้านหลังออกทั้งหมด ก็ยังดังอยู่ เช็คท่อไอเสียก็แน่นดี ใครพอมีประสพการณ์ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อาจจะเป็นพวกบูชยางต่างๆเริ่มหมดสภาพครับลองเช็คดูยัง

มีใส่ห่วงตั้งล้อตรงป่าวครับ อาจจะเป้นพวกบอลจ๊อยของพวกห่วงนี้ก็เนได้

ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ต้องค่อยๆถอดจนเสียงหายละครับ ถึงจะเจอ
ของผมเคยไล่หาปรากฏว่าตัวดังเบลล มันคลาย แล้วก็ขายึด
เบาะหลังมันหัก ยังไม่ได้ทำเลย

• กระทู้ ผู้เขียน
ผมใช้แพหลังR32 ของเดิม ๆ ครับ ไม่ใช้ตัวปรับตั้ง ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะครับ ยังงัยรอความเห็นคนอื่น ๆ ด้วยนะครับ

ตัวก่อเรื่องไม่น่าจะมีสักกี่ตัว

1 จอยส์ด้านหลังของ tein เวลาเช็คเนี่ยว่าพังหรือป่าว
1.1 คลายสปริงลงต่ำสุด
1.2 เอามือดึงหัวโช๊ค ขึ้นลง ถ้ามีระยะขยับตัวได้ สักเกตุจากลูกปืน แปลว่า หลวมแล้ว ดังแน่

2 ดูบูทที่ยึดหูโช๊ค ยังเป็นของเดิมหรือป่าว ยางขาดหรือยัง

3 ลองถอดล้อ เอามือ โยกๆโช๊คดู หรือ ทุบที่กระบอกเลย ถ้ามีเสียงดังมาจากข้างใน แกนโช๊ค หลวม

4 ไล่งัด โยก บูททุกตัวดูว่าอันไหนมันแตกขาดไปมั่ง

แต่หลักๆ อยากให้เช็คหัวโช๊คดีๆ เพราะเป็นอาการประจำ ของพวกหัวจอยส์ อย่าไปเชื่อช่างมาก บางทีเค้าโยก โดย ไม่คลายสปริงลงมา มันก็ตึง ลองให้คลาย แล้วโยกดูเองครับ

เป็นเหมือนกัน รุ่นเดียวกัน ดีเลยมีคนถามพอดี(ถามเหมือนที่คิดไว้เลย) เด๋วจะไปลองดู ขอบคุณด้วยคน อิอิ

ผม ก็ เป็น แต่ ดัง ค่อยๆ อ่ะ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม