ยางเติมไนโตรเจน แล้วเติมลมธรรมดาได้ไหม

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ 7355
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

7355

Register
เข้าร่วม
1 ก.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
เพิ่งไปเปลี่ยนยางมาค่ะ เอาร้านแถวใกล้ๆ บ้าน ทางร้านเชียร์ให้เติมไนโตรเจน 50 บาทต่อเส้น ตอนนั้นมึนเสียงเชียร์เลยเอาไงเอากัน เสียไป 200 ลืมถามไปว่าคราวหน้ามาเติมฟรีหรือเปล่า เคลิ้ม ๆ กลับมาบ้านฉุกคิดได้ เลยโทรไปถาม ที่ร้านบอกว่าไม่ฟรี เหอะ ๆ เสียรู้ :coolly-0011: (เพื่อนที่เติมไนโตรเจนเหมือนกันแต่คนละร้าน บอกว่าร้านเค้าให้เติมฟรีตลอดอายุการใช้ยาง)

เพื่อนสาธยายว่าถ้าไม่ได้ขับรถแข่ง แล้วก็ขับอยู่แต่ในเมือง ก็ไม่ต้องเติมไนโตรเจนก็ได้ เติมลมธรรมดาเนี่ยแหละ ไม่เปลืองตังค์ด้วย
เลยอยากทราบว่ายางเติมไนโตรเจนมาแล้ว ถ้าต้องเติมลมอีกคราวหน้าใช้ลมธรรมดาได้ไหม หรือว่าต้องเติมไนโตรเจนไปตลอด แบบว่าไม่ยากเสียตังค์ทุกครั้งที่ต้องเติมลม

ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ไม่แน่ใจ เห็นเค้าว่าเติมลมได้นะ ริป่าว รอผู้รู้มาตอบดีกว่า

ล้อที่เติมลมยาง ไนโตร มาถ้าจะเติมลมธรรมดามันก็ได้แหละคับ ( ผสมกัน )

แต่ว่าลมไนโตรกับลมธรรมดาผสมกันแล้ว...ก็จะเป็นลมธรรมดาไป (ความเย็นหาย)

วิธีแก้ก็คือ...ไปทีื่ร้านเติมไนโตร ปล่อยลมล้อที่ลมผสมกันออกแล้วเติม ไนโตรลง

ไปจนเต็มมันก็จะกลับมาเป็น ไนโตร 100 % ข้อดีของมันก็คงรู้นะคับ

ล้อที่เติมลมยาง ไนโตร มาถ้าจะเติมลมธรรมดามันก็ได้แหละคับ ( ผสมกัน )

แต่ว่าลมไนโตรกับลมธรรมดาผสมกันแล้ว...ก็จะเป็นลมธรรมดาไป (ความเย็นหาย)

วิธีแก้ก็คือ...ไปทีื่ร้านเติมไนโตร ปล่อยลมล้อที่ลมผสมกันออกแล้วเติม ไนโตรลง

ไปจนเต็มมันก็จะกลับมาเป็น ไนโตร 100 % ข้อดีของมันก็คงรู้นะคับ

แม่นแว้ววววว

มาเสริมให้นะครับ...ลมไนโตรเจนผมก็ใช้อยู่...

การเติมลมไนโตรเจน ไม่จำเป็นต้องเป็นรถแข่งก็ได้ รถบ้าน ๆ เนี้ยแหละเหมาะเลย เพราะว่าลมไนโตรเจน ขยายตัวน้อยกว่าลมธรรมดา และไม่ค่อยร้อนด้วย ลมถึงไม่ค่อยหายเมื่อเวลามันร้อน โอกาสเสี่ยงยางระเบิดมีน้อยกว่า และลมซึมออกน้อยกว่าครับ เพราะขยายตัวได้น้อย หรือช้ากว่าลมธรรมดา 3เดือนเช็คลมที ลมไม่ค่อยหายครับ

ส่วนที่ว่าเติมผสมกันได้ไหม ตอบว่าได้ครับ ลองสมมุติว่ารถเราเติมไนโตเจนอยู่แล้ว เจ้ากรรมดันไปเหยียบตะปูลมไปรั่วที่ ตจว. เราจะทำไง ฉนั้นสามารถเติมลมธรรมดาผสมแก้ขัดได้ครับ

ราคาเติมลม
ถ้าเป็นการเติมลมไนโตเจน ด้วยการอัดใหม่ โดยเอาลมธรรมดาออกทั้งหมดจนยางแฟบ แล้วใส่ไนโตรเจนเข้าไปล้อละ 50บาท 4ล้อ 200 ครับ และสามารถมาเติมส่วนที่หายไปได้ตลอดอายุการใช้งาน ฟรี เข้าเช็ค1-3เดือนครั้งก็ได้

แต่ถ้าเป็นการอัดไนโตรเจนใหม่ทั้งเส้น เค้าก็จะคิดราคาใหม่ ล้อละ50 บาทเหมือนเดิมครับ

ฉนั้นสอบถามให้แน่นอนครับว่าอัดใหม่ หรือเติมส่วนที่หาย....

ของผมอยู่แถว สุทธิสาร ไปเติม ค๊อกพิทปากซอย อินทามระ 53 ครั้งแรก 100 ต่อไป ฟรีๆๆๆๆๆ ตลอดครับ ใช้ดีครับ เพราะขับบ้าง ไม่ขับบ้าง ไม่ต้องมาคอยเช็คลมยางด้วยครับ

อืม...น่าลองบ้างเนอะ

ว่าแต่รู้ได้ไงอ่ะ ว่าไอ้นี่เค้าเติมให้เราว่าเนี่ย ไนโตรเจน มันใช่ ไนโตรเจน จริงๆหรอ
ตามที่ผมเข้าใจ ไนโตรเจน ที่เราเติมๆกันเนี่ย มันม่ายบริสุทธิ์นี่มันมี ออกซิเจน ผสมอยู่บ้างแต่คงเป็นอัตราส่วนที่น้อย เลยทำให้ลมยางไม่ร้อนเท่ากับการเติมลม ปกติ นะ

ปล.แค่ความคิดของผมคนเดียวนะคับ อิอิ

เพิ่มเติมให้นิดครับ อากาศที่อยู่รอบๆตัวเราเนี่ยมีไนโตรเจนอยู่ประมาณ70% ,ออกซิเจนประมาณ 20% นอนกนั้นเป็นก๊าซอื่นๆเช่น คาร์บอนไดออกไซด์ ฯลฯ
1.ถ้าจะเอาไนโตรเจนบริสุทธิ์ต้องมาจากโรงงานที่ใช้กระบวนการแยกแบบกลั่นแยกด้วยความเย็น จะได้ไนโตรเจนบริสุทธิ์ 99.9xx% พวกนี้ถ้าจะเอามาใช้ต้องใส่ถังแยกมา ที่เห็นเป็นถังทรงตั้งเรียวๆ ความดันในถังประมาณ 150 bar หรือ 2000 กว่า Psi
2.แต่มีอีกแบบคือใช้ปั๊มลมอัดเข้าเครื่องแยกไนโตรเจน ซึ่งเครื่องจะทำหน้าดูดซับก๊าซออกซิเจนออก ก็จะเหลือเฉพาะไนโตรเจนและก๊าซอื่นๆอีกเล็กน้อย ความบริสุทธิ์ก็ขึ้นอยู่กับเครื่องแล้วครับ มากสุดไม่เกิน 9x.xx% ซึ่งไม่เท่ากับแบบที่มาจากโรงงานแน่นอน
ความดันที่เครื่องก็อยู่ประมาณ 6-7 bar หรือ ประมาณ100 psi ซึ่งก็คือความดันลมจากปั๊มลมนั่นแหละครับ
ซึ่งทั้ง2วิธีที่บอก วัตถุดิบของไนโตรเจนก็คืออากาศรอบๆตัวเรานี่เอง ลองสังเกตดูครับว่าที่เค้าเติมให้เราเป็นแบบไหน แต่ถ้าให้ผมเดา ก็ต้องวิธีที่2แน่นอน เพราะถูกสุด
ก็ลองพิจารณาดูครับ เพราะความพอใจ,ความคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมันเป็นเรื่องส่วนตัวของแต่ละคนครับ
ขอให้โชคดีครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม