ถามหน่อยเรื่องตำรวจคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ lucky
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เคยเรียกเป่าตอนกันชนหน้าแตก ตอนนี้เลยเป็น พม. (พลเมา) นอน 1 วันรอประกันตัว

อัดอั้นมานาน คุณตำรวจตรวจ A31 ทำไมน่ะ
ตำรวจไม่มีมั่งก็แล้วไป
ถ้ามีจะรู้ว่า A31 คือไรกันแน่ ต้องลอง

ที่จิรงแล้ว ถ้าจะจับก็สามารถทำได้ครับ

มีข้อหา ดัดแปลงสภาพรถให้เปลี่ยนไปจากที่จดทะเบียนไว้ ครับ

ส่วนใหญ่จะคำนึงถึงเรื่องความปลอดภัย ของผู้ขับขี่เอง ผู้โดยสาร หรือผู้ใช้ถนนร่วม
เช่น อุปกรณ์ส่วนควบภายในรถ ถ้าเอาออกมาก ๆ เช่น แผงประตู พรมพื้น เบาะ จนเห็นแต่โครงเหล็ก ก็อาจเกิดอันตรายแต่ผู้ขับขี่ หรือผู้โดยสาร กรณีมีการกระแทก หรือเกิดกระแสไฟของตัวรถรั่ว
หรือ กรณีใส่ชุดแต่ง หรือสปอยเลอร์ ต้องมีความแข็งแรง บางคันใส่แล้วมันหลุด ก็อาจเกิดอันตราย กีดขวางการจราจร หรือหลุดไปโดนรถคันอื่นได้

ส่วนเรื่องท่อไอเสีย ไม่แน่ใจว่าดังเกินกว่ากี่เดซิเบล ผิดครับ น่าจะประมาณ 96 หรือ 90 กว่า ๆ เดซิเบลขึ้นไปถือว่าเสียงดัง อันนี้ต้องใช้เครื่องวัด ลองถามตามสถานตรวจสภาพรถครับ เขาจะวัดเสียง

อัดอั้นมานาน คุณตำรวจตรวจ A31 ทำไมน่ะ
ตำรวจไม่มีมั่งก็แล้วไป
ถ้ามีจะรู้ว่า A31 คือไรกันแน่ ต้องลอง

มีครับขับเหมือนกัน 5555+
ของผมก็ยังโดนเรียกเลย ไม่ใช่แค่ A31 ที่โดนเรียกหรอกครับรถแต่ง ไม่ว่ารถอะไรก็โดนครับ ของผมทั้ง ES กับ A31 ก็แต่งทั้งคู่ ต้องทำใจครับ

ส่วนใหญ่รถแต่งจะถูกจ้องตลอดเช่น เปลี่ยนเครื่องไม่แจ้ง เปลี่ยนสีไม่แจ้ง ทำฝากกระโปรงดำ ขนส่งก็ถือว่าผิดคับ แต่งาติ๊กเกอร์ ลายทั้งคัน ขนส่งก็ว่าผิด

เรื่องพวกนี้ตำรวจไม่ได้เป็นคนกำหนดข้อหา อัตราโทษ หรือจับได้ตามใจครับ มันมี พ.ร.บ.จรราจรทางบกฯ อยู่ ตำรวจเป็นเพียงเจ้าพนักงานบังคับใช้กฎหมายครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม