ถามเรื่องเครื่อง rb 20 หน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31364
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31364

mos madoka
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
19 มิถุนายน 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตอนนี้อาการที่เกิดคือ ตอนสตาท ใหม่ๆ มีควันออกมาเป็นสีขาว หยั่งกะรถขายไก่ปิ้งเลยครับ สักพักก็หาย เวลาวิ่งก็ไม่มีปกติไหม ผมเติมแต่โซฮอ 95 ตลอดช่วงหลังมานี่ มันเกี่ยวไหม ที่ทำให้เกิดควันขาวๆแบบนี้ ใครรู้ตอบหน่อยจะได้ซ่อมถูก
ขอบคุณครับ............:coolly-0041:

ต้องดูว่าควันขาวแบบไหนอะครับ

มันจะมีแบบควันขาวตอนสตาร์ทเช้าๆ ที่สตาร์ทเดินเบาไว้ แล้วจะมีไอขาวๆ ฟุ้งๆ ออก และจะมีไอน้ำเกาะปลายท่อไอเสีย ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่าปกติครับ
อาการมีไอน้ำออก(ดูเหมือนควันขาว)และมีน้ำเกาะปลายท่อนี้ จะเป็นแค่ตอนเช้าเครื่องเย็นๆ ครับ เพราะมันเกิดจากภายในเครื่องเย็นๆ อยู่ แล้วเราสตาร์ทรถ เครื่องเริ่มร้อน แล้วจะความเย็นมันจะควบแน่นเป็นของเหลวกับไอน้ำออกมาทางท่อไอเสีย
คิดง่้ายๆ ก็เหมือนกับเอาแก้วน้ำเย็นจากตู้เย็นมาตั้งข้างนอกแล้วซักพัก จะมีหยดน้ำควบแน่นรอบๆ แก้วครับ

แต่ถ้าหากอาการนี้เป็นตอนจอดทิ้งไว้กลางแดดเปรี้ยงๆ อากาศร้อนๆ แต่สตาร์ทเดินเบาแล้วยังมีควันขาว หรือเพิ่งดับเครื่องไปไม่นานแล้วมาสตาร์ทใหม่แล้วมีควันขาวละก็ อันนี้ไม่น่าจะใช่ไอน้ำละครับ
ต้องมาหาต้นเหตุครับ ว่ามันมาจากไหน จะเป็นที่เทอร์โบ หรือวาล์วรึเปล่า เจอแบบนี้ต้องลองเช็คน้ำมันเครื่องดูด้วยครับว่ามันมีพร่องไปมั้ย ถ้ามีพร่องไป ก็เตรียมตัวเลยครับ ว่าจะไปเสียเงินซ่อมที่ตรงไหน 555

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม