***dot2 dot3 dot4 dot5***

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ผมอยากผมเรื่องของ dot น้ำมันอะครับ สงสัยมานานแล้วครับว่ามันมีกี่ dot แล้ว dot อะไรดีกว่ากัน (เลขน้อยดีหรือเลขมากดี) แล้วแต่ละ dot มันต่างกันยังงัยครับ....
อย่างน้ำมันเกียร์ให้ใช้ dot2 .... ทำไมต้องใช้ dot2 ถ้าใช้ dot อื่นจะเป็นยังงัย เพราะอะไรหรอครับ
อย่างน้ำมันเบรคให้ใช้ dot3 .... ทำไมต้องใช้ dot3 ถ้าใช้ dot อื่นจะเป็นยังงัย เพราะอะไรหรอครับ
ถามเยอะไปมั้ยครับ...แต่มันสงสัยอะครับยังงัยก็รบกวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ตอบกันหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ...:coolly-0033:

DOT ย่อมาจาก Department of Transport เป็นมาตราฐานคุณภาพของอเมริกาที่ใช้กับน้ำมันเบรคไฮดรอลิค โดยตัวเลขยิ่งสูง สมรรถนะจะยิ่งสูงขึ้น
จุดเดือดของน้ำมันเบรก DOT3 ไม่ต่ำกว่า 205 องศา DOT4 ไม่ต่ำกว่า 230 องศา DOT5 260 องศาถ้าต้องการเปลี่ยน DOT ให้สูงขึ้น ควรถ่ายออกให้หมด แล้วล้างทั้งระบบ แล้วค่อยเติมใส่ น้ำมันเบรค DOT ที่สูงขึ้น

สำหรับคำตอบที่อยากรู้น่าจะเป็นคำว่าDexronมากกว่า(น้ำมันเกียร์ออโต) เนื่องจากความหนืดของ DexronIII มีมากกว่า ทำให้การไหลเวียนของน้ำมันช้ากว่า DexronII ถ้ารถต้องการ dexron II อย่าเอา Dexron III ไปใส่คุณสมบัติมันต่างกันไม่ใช่ยิ่งใหม่ยิ่งดีเหมือนน้ำมันเครื่องครับ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณครับ....
DOT กับ DEXRON เหมือนกันใช่มั้ยครับ :)

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม