เซียน RB มาตอบทีคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ lucky
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

lucky

.. ตังน้อย..แต่อยากดริ๊ฟ.
Register
เข้าร่วม
14 มีนาคม 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
เห็นใครต่อใครเค้าก้อบอกว่าเครื่อง RB
1. เปราะ
2.กินนำ้มัน
3. ทำแรงไม่คุ้ม

*** มันจิงป่าวคับ ...พอดีจาซื้อรถที่เปนเครื่อง RB 20 det อะคับ ..

*** ขอบคุนมากคับ ****:verrckt::verrckt::verrckt:

มันก็ไม่จริงทั้งหมดหรอกครับ rb ไม่ได้เปราะ แต่เซนเซอรืมันเยอะหน่อยครับ ดูแลอย่างดีมันก็ใช้ได้สบาย ๆ ครับ
กินน้ำมันมั๊ย ก็ตามปกติครับ ของผม 20 โบ ประมาณ 7โลลิตรครับ โดยประมาณ
โมแล้วไม่คุ้ม จะบอกว่าโมมันอาจใช้เงินมากกว่า j แต่ถ้าโม ดี ๆ เจ ก็อายครับผม

จริงๆ มันก็ไม่ได้เปราะเท่าไหร่ แค่ต้องดูแลเรื่องน้ำมันเครื่องบ่อยๆ

กินน้ำมัน ก็ไม่เท่าไหร่ ผมว่าเจบางคันยังกินกว่าเลย

โมแล้วไม่คุ้ม ต้องถามว่าจะโมเสตปใหน โบใหญ่ บูสหนัก บางคนบอกว่าใช้เงินมาก แต่ผมว่า เจโมก็ใช้เงินเยอะเหมือนกัน

rb20โมรอมได้ แต่เจ โมไม่ได้ ทำกล่องrbไม่กี่พัน แต่ถ้าจะทำกล่องเจ ต้องมีหลักหมืน

• กระทู้ ผู้เขียน
จริงๆ มันก็ไม่ได้เปราะเท่าไหร่ แค่ต้องดูแลเรื่องน้ำมันเครื่องบ่อยๆ

กินน้ำมัน ก็ไม่เท่าไหร่ ผมว่าเจบางคันยังกินกว่าเลย

โมแล้วไม่คุ้ม ต้องถามว่าจะโมเสตปใหน โบใหญ่ บูสหนัก บางคนบอกว่าใช้เงินมาก แต่ผมว่า เจโมก็ใช้เงินเยอะเหมือนกัน

rb20โมรอมได้ แต่เจ โมไม่ได้ ทำกล่องrbไม่กี่พัน แต่ถ้าจะทำกล่องเจ ต้องมีหลักหมืน

เค้าบอกว่า RB พอร้อนมาก ก้อเดี้ยง... ใช่ปะคับเพราะเป็นแอร์โฟล ...... และก้อไม่จี๊ดเหมอน เจ อะช่วยวิจารณ์ด้วยคับ:mad::mad:

เค้าบอกว่า RB พอร้อนมาก ก้อเดี้ยง... ใช่ปะคับเพราะเป็นแอร์โฟล ...... และก้อไม่จี๊ดเหมอน เจ อะช่วยวิจารณ์ด้วยคับ:mad::mad:

ไม่จริงครับที่ไม่จี๊ดเท่าเจ rb โมมาพอตัวสามารถสวนเจได้สบาย ๆ

เครื่องเจ น่ะ ของ yamaha นะนั่น ลองดูดิ

( 20 โบ) เหยียบจาก ชลบุรี แช่ที่ 150-170 บ้าง(ประมาณ 20นาที) มาเบาขับธรรมดา แถวบนทางด่วนพระรามเก้า อย่างนี้เรียกว่าอึดไหม ถ้าไม่เจ๋งจริงก็กระจาย อินเตอร์เล็กอยู่ด้านหน้าล้อหน้าข้างในด้วย ผมว่ามันอยู่ที่การดูแลกะเอาใจใส่ หรอกเรื่องทนหรือไม่ทน ขับอย่างเดียว ถ้าเป็นควาย ยังวายชีวาวาสสส...เลยพี่น้อง

RB เปราะ คำๆนี้ใครเป็นคนบัญญัติขึ้นจนทำให้ในวงการมองว่า เครื่อง RBนั้นเปราะจริงๆ มาดูกันว่าRB เปราะจริงหรือไม่
ผมขอพูดถึงเครื่อง RB25 DET กับ 1jz gte เท่านั้นนะครับ เพราะ CC เครื่องใกล้เคียงกันและมันเป็นแค่เพียงความเห็นส่วนตัว ถูกผิดประการใดก็ขออภัยท่านที่ใช้ RB และ JZ ไว้ก่อน
ตระกูล RB นั้นส่วนใหญ่ที่ทำออกมาในท้องตลาดนั้น CC เมื่อเทียบกับ JZ แล้วจะเห็นว่า CC ยังน้อยกว่า ยกเว้น RB26 การขับขี่หรือการออกตัวถ้าเครื่องเดิมๆแล้ว JZ ทำได้ดีกว่า JZ มีปัญหาน้อยกว่าเพราะมีเซ็นเซอร์น้อยกว่ามากเวลาเกิดปัญหา RB จึงสะท้อนอาการที่เกิดขึ้นได้ชัดและถ้าผู้ขับขี่ไม่เข้าใจหรือทราบถึงปํญหาที่เกิดขึ้นว่าเป็นอะไรมีปัญหาเพราะอะไร แบบนี้เสร็จแน่ๆยังไงๆเครื่องก็พังถ้ายังขืนซัดต่อไปโดยไม่รูว่าเซ็นเซอร์ที่พังนั้นมีผลต่อการทำงานของเครื่องยนต์หรือไม่
JZ จะพบอาการน้อยส่วนมากจะพบเพียงแค่อาการสะอีกหรือเดินไม่เรียบ(ไม่แน่ใจ)แต่สิ่งเหล่านี้มีผลกระกับ
เครื่องน้อยกว่าเพราะปัญหาไม่ได้เกิดจากเซ็นเซอร์(เซ็นเซอร์จะส่งสัญญาณเข้ากล่อง)กล่องสั่งงานตามปกติ แต่ถ้าเป็น RB เซ็นเซอร์มีปัญหากล่องสั่งงานผิดปกติทันทีมีผลกระทบกับเครื่องยนต์แน่นอน ลักษณะแบบนี้จึงส่งผลกระทบกับเครื่องยนต์ตรงๆ เครื่องพังเร็วกว่าแน่นอน(แค่ยกตัวอย่าง)
Modify step ประการแรกเลยที่ว่า RB เปราะนั้นเกิดจากการ Modify ที่เกินกำลังเครื่องจะรับไหวดูจากสมัยก่อนๆที่จะพบว่า RB มักมีปัญหา การเซ็ทแรงม้าที่เกินพิกัดเครื่องจะรับไหว เช่น เครื่องโบเดิมๆ โมสุดๆโดยที่ไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ให้ทนต่อการรับโหลด แรงกระแทก และความร้อน รวมถึงแรงอัดและแรงกระแทกที่กระทำที่ Shaft และ ลูกสูบ ได้สูงสุด ประมาณ 300 hp เมื่อโมเกิน เครื่อง Over load แน่นอน อุปกรณ์มีอายุการใช้งานสั้นกว่าเดิมมาก เมื่อฝืนให้ได้ม้าเกินกว่าที่เครื่องจะทำได้เครื่องพังแบบไม่ต้องสงสัย แต่ถ้ามีการเปลี่ยน Shaft ลูกสูบ หรือ อุปกรณ์ต่างๆตามความเหมาะสมเพื่อให้รองรับกับ แรงม้าที่ Moนั้น ทำได้แบบสบายๆแต่อย่างไรแล้วก็ยังคงมี Limit อยู่เช่นเดิม นี่ล่ะครับเป็นที่มาว่าทำไม RB ถึงเปราะ ช่วงหลังทำไมมีคนหันมาเล่น RB เยอะก็เพราะได้เรียนรู้ถึงปัญหาที่เกิดขึ้นและพัฒนามาจนถึงทุกวันนี้อีกทั้งราคาที่ต่ำกว่าของเล่นมากกว่า แต่ก็โมเยอะกว่า
JZ เป็นเครื่องยอดนิยมมานานหลายปีประสบการณ์ของช่างในการป้องกันปัญหาของเครื่องใน Step ของการโมมีมากกว่ารู้ว่าถ้าโมแบบนี้จะต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรบ้าง ส่วน RB หาช่างที่ชำนาญมีน้อยในสมัยก่อนจึงต้องเรียนรู้ไปตามกาลเวลากว่าจะเก่งกันได้เครื่อง RB พังไปหลายตัว ปัจจุบันจะเห็นว่า RB มีชื่อเสียงที่ดีขึ้นตามลำดับ ตัวอย่างเล็กๆน้อยนี้อาจไม่ถูกต้อง แต่ก็อยากฝากไว้ให้ช่วยกันพิจาณาว่าต้นเหตุของคำว่า RB เปราะนั้นมันมาจากไหน ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วยครับ

แก้ไขล่าสุด:
RB เปราะ คำๆนี้ใครเป็นคนบัญญัติขึ้นจนทำให้ในวงการมองว่า เครื่อง RBนั้นเปราะจริงๆ มาดูกันว่าRB เปราะจริงหรือไม่
ผมขอพูดถึงเครื่อง RB25 DET กับ 1jz gte เท่านั้นนะครับ เพราะ CC เครื่องใกล้เคียงกันและมันเป็นแค่เพียงความเห็นส่วนตัว ถูกผิดประการใดก็ขออภัยท่านที่ใช้ RB และ JZ ไว้ก่อน .... ฯลฯ
ตรงรุ่น(อีกแล้ว)

ผมว่ากดหนัก ไม่บันยะบันยัง เหล็กก็คือเหล็กนะ มันสึกหรอกันได้น่ะ

ผมก้อกำลังเล็ง Rb 20 det กับ Rb 25 det เหมือนกัน อิอิ ตรงรุ่น คิคิ:smile:

RB..........เสียงหวานครับ:biggrin::byebye:

จริงครับบบ

RB.......ขวัญใจผมเลย:coolly-0003:

ปัจจุบัน 1JZ-GTE อนาคตRB26Det แน่นอนคร้าบ:coolly-0033:

เลยอยากถามว่า

ถ้าวางRB26มีปัญหาในการวางเยอะไหม แล้วสามารถเอาเกียร์ธรรมดาRB25มาชนได้เลยหรือป่าวครับ:coolly-0023:

ปัจจุบัน 1JZ-GTE อนาคตRB26Det แน่นอนคร้าบ:coolly-0033:

เลยอยากถามว่า

ถ้าวางRB26มีปัญหาในการวางเยอะไหม แล้วสามารถเอาเกียร์ธรรมดาRB25มาชนได้เลยหรือป่าวครับ:coolly-0023:

วางได้ไม่มีปัญหาครับ เกียร์โดยปกติก็ใช้เกียร์ 25 กันอยู่แล้วครับผม

อนาคตสนใจ 26...

แล้วถ้า 26 ชน auto มีไรชนได้ไหม.....

ค่อยสบายใจขึ้นหน่อยตอนตัดสินใจซื้อคันนี้ช่างบอกRB เปรอะ เราก็คิดอยู่ในใจเรื่อยมา ว่ามันไม่แขงแรงเหมือนเจ แต่เข้ามาดูกระทู้นี้แล้วค่อยเบาใจขึ้นหน่อย กดต่อ RB เสียงหวานจริง

RB..........เสียงหวานครับ:biggrin::byebye:

จริงๆครับ (อย่างที่พี่ป้องว่านะครับ )
ผมก็หนึ่งในสาวก RB ของเค้าดีจริงๆ
ตรงรุ่นครับ RB 20 DET..........อิอิ

จริงๆครับ (อย่างที่พี่ป้องว่านะครับ )
ผมก็หนึ่งในสาวก RB ของเค้าดีจริงๆ
ตรงรุ่นครับ RB 20 DET..........อิอิ
เห็นด้วยครับ
ผมเองก็หลงไหลในเสียงโหดๆของ rb เช่นกันครับ
ตรงรุ่น...อิอิอิ
:biggrin:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม