Template errors

• Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)
  • Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)

รบกวนเพื่อนพี่ๆ ช่วยตอบด้วยนะครับ จะล้าง หรือ จะซื้อใหม่ดีครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ pojard
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

pojard

Register
เข้าร่วม
15 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือว่า ใช้ a31 มา 15 ปี ไม่เคย ล้างตู้เเอร์ เลยซักครัง ครับ เคยโทรไปที่ร้านแอร์ ถามค่าใช้จ่ายในการล้าง เค้า บอกว่าประมาณ 3500.- ( มีล้างตู้-เติมน้ำยาใหม่-เปลี่ยนไดเออใหม่ )
ถ้า ล้างตู้แอร์ใหม่ กับ เปลี่ยนตู้แอร์ใหม่ อย่างไหนน่าจะคุ้ม ที่สุดอะครับ พอดีเห็นว่าตู้แอร์
มือ 2 ที่ขายกันอยู่ราคาไม่แพงเลยอะครับ บางตู้เห็นขาวจั๊วเลย รบกวนเพื่อนเท่านี้ ครับผม ขอบคุณครับ :verwirrt: :burn:

คือว่า ใช้ a31 มา 15 ปี ไม่เคย ล้างตู้เเอร์ เลยซักครัง ครับ เคยโทรไปที่ร้านแอร์ ถามค่าใช้จ่ายในการล้าง เค้า บอกว่าประมาณ 3500.- ( มีล้างตู้-เติมน้ำยาใหม่-เปลี่ยนไดเออใหม่ )
ถ้า ล้างตู้แอร์ใหม่ กับ เปลี่ยนตู้แอร์ใหม่ อย่างไหนน่าจะคุ้ม ที่สุดอะครับ พอดีเห็นว่าตู้แอร์
มือ 2 ที่ขายกันอยู่ราคาไม่แพงเลยอะครับ บางตู้เห็นขาวจั๊วเลย รบกวนเพื่อนเท่านี้ ครับผม ขอบคุณครับ :verwirrt: :burn:
ค่าล้างแพงไปหน่อยคั๊บ
ผมเคยล้างพร้อมแว๊กซ์น้ำยาใหม่อยู่ประมาณ 2000 อ่ะ
ถ้าตู้เดิมไม่รั่ว ไม่เสียหาย ก้อใช้ต่อไปเหอะคั๊บ
ล้างมาก้อขาวเหมือนเดิมแหละ

ตู้มือ 2 บางทีก็อย่าไปเสี่ยงครับ เห็นขาวจั๊วอาจจะล้างมาอย่างดี แต่เราไม่มีทางรู้ว่ารั่วจนกว่าจะลองใส่ แต่ก็ไม่ทุกตู้นะครับ ดี ๆ ก็คงมี ถ้าจะเปลี่ยนก็ของใหม่ไปเลยครับ ลองถามราคาของใหม่ดูถ้าราคาสูสีกับล้างก็เปลี่ยนใหม่เถอะครับ 15 ปีมันก็ไม่ใช่น้อย ๆ แล้วหล่ะ

ผมเคยไปล้างตู้ครับ เช็คไปเช็คมาเจอตู้รั่วครับ ก็ให้เค้าเปลี่ยนใหม่ให้เลย
ราคารวมแล้วประมาณ 3200 บาทอ่ะครับ
(ตู้ของใหม่ บ้านเราครับ)

เห็นด้วยกับการล้างอีกเสียง แต่ถ้าคอยด์เย็นไม่ไหวแล้วก็เปลี่ยน ราคาค่าคอยด์เย็นใหม่ไทย 1,200.-

รถทั่วไปใช้งาน ควรล้างตู้แอร์ 1-2 ปีต่อครั้ง เพื่อกันคราบหมักหมม ครีบระบายอุดตัน ฝุ่นเกาะแผง ทำให้ลมไม่แรง คราบเหนียวๆมันจะเกาะแระกร่อน ตู้ 15 ปีแล้วผมคิดว่าหมักหมมน่าดู ล้างด้วยน้ำเปล่าแรงๆอาจไม่ออก อาจต้องโดนแช่โซดาไฟสักรอบ ทีนี้จุดที่ใกล้จะรั่ว หรือเกือบๆ พอโดนชะล้างสิ่งอุดตันออกไป ก็คงจะรั่วแน่ๆ

ผมแนะนำให้เปลี่ยนตู้ มือ 2 สภาพดี เมื่อครึ่งปีที่ผ่านมา ผมซื้อมา 1000 บาทในเชียงกง

ที่แนะนำให้เปลี่ยนตู้มือ 2 เพราะคุ้มค่ากว่า ใช้ได้ 3 ปีก็เกินคุ้มแล้วครับ เพราะอะไรเหรอ

1 ได้ตู้แท้ ตู้นอกเย็นจัดกว่าตู้บ้านเรา เพราะมันถี่กว่า

2 ได้วาวล์ใหม่ (ควรเปลี่ยนทุกครั้งที่รื้อระบบ โดยเฉพาะของบ้านเรา)

3 ได้เซ็นเซอร์ใหม่(ไว้สำรอง)

ปรกติซื้อตู้ในเชียงกงเนี่ย เค้ารับประกันอยู่แล้ว หรือขี้เกียจให้ร้านไปซื้อก็ได้

ถ้าซื้อเชียงกงเนี่ย เราจะเห็นสภาพมากกว่า ร้านจัดมาให้ เพราะว่า เชียงกงมันไม่มาขยันนั่งล้างตู้แอร์ให้หรอกครับ มาแบบไหน ขายแบบนั้น

วิธีดู

1 กล่องไม่แตก ขายึดตู้มี 2 แบบ ใส่กับเซฟได้ 2 แบบเลย

2 ไม่มีการเยิ้มๆเหนียวๆ หมายถึงน้ำมันคอมไหลกลับมาที่ตู้ มันจะเหนียวเนอะ ไม่ใช่ยางดำๆขี้หมาแห้งที่โป๊ะไว้ที่ vale นะ

3 เลือกตู้ที่ข้างในสะอาดที่สุด แสดงว่าผ่านการใช้งานมาน้อย

แค่นี้คุณก็จะได้ตู้แอร์สภาพดีๆ ราคาไม่โหด แนะนำว่า รื้อระบบขนาดนี้ ควรเป็น ไดเออร์ (ตัวกรองน้ำยาแอร์ด้วย)

ตู้ น้ำยา ไดเออร์ ค่าแรง สรุป ชุดใหญ่ ไม่น่าเกิน 3000 หรอกครับ คราวนี้ก็เย็นไปอีกนานเลย

ขอบพระคุณทุกท่านครับ :redface: พอจะมีร้านนะนำบ้างมั้ยครับ
เคยได้ยินว่ามีร้านแถว พระราม 7 ทำแอร์ cefiro เก่ง แต่ผมก็ไม่เคยไป แล้วก็ทำเบอร์โทรหาย ไปแล้วด้วย:cry: ครับ เค้าว่าร้านนี้ต้องทำประวัติรถลูกค้า ทุกครั้งที่ซ่อมแอร์อะครับ
ไม่รู้ว่ามีใครรู้จักร้าน นี้บ้างครับ :redface: แล้วล้างตู้แอร์มันต้อง รื้อคอลโซล เกียร์ท่อนหน้าด้วยหรือเปล่าครับ

ที่คุณพูดถึงคงเป็น นิวสยามแอร์ รูปนกเพนกวิน ผมเคยไปทำงานดีใช้ได้แต่ราคาแพงไปหน่อย เจ้าของชื่อเมธี แต่หลังๆ ผมว่าเขาชอบให้เปลี่ยนในสิ่งที่ยังไม่เสีย แต่ถ้าผมขอแนะนำ ให้ไปที่ ลีนุกซ์แอร์ www.carair.net เพราะให้บริการดีมาก ๆ ไม่ตุกติกเลย และให้ความรู้กับคุณโดยไม่ปิดบังเลยครับ ลองดูร้านดีๆ ก็บอกกันต่อ ผมเคยไปเติมน้ำยาที่นี่มาเพราะที่ นิวสยามเติมไม่เติม และก็ผมให้เขาทำไฟ LED ดูว่าแอร์ตัดหรือยัง ก็ถูกดี ผมไม่ได้มาใส่ร้ายร้านนิวสยามน่ะ แต่ที่ไปทำมาแพงเกินคิดผมเป็นจุด ๆเลยเชื่อมมิเนียม 3จุด คิดผมจุดละ 200 ร้อย ไดเออร์ ธรรมดาแต่ลงบิลเป็น กีกิ แต่งานดีนะโดยรวม แต่เวลาทำต้องคอยดูด้วยของผมลืมขันน็อตกันชนกลับมาดูต้องมาขันเอง นิวเขาชอบคุยกับคนมีเงิน แต่ลีนุกซ์ สบาย ๆ:redface:

รถทั่วไปใช้งาน ควรล้างตู้แอร์ 1-2 ปีต่อครั้ง เพื่อกันคราบหมักหมม ครีบระบายอุดตัน ฝุ่นเกาะแผง ทำให้ลมไม่แรง คราบเหนียวๆมันจะเกาะแระกร่อน ตู้ 15 ปีแล้วผมคิดว่าหมักหมมน่าดู ล้างด้วยน้ำเปล่าแรงๆอาจไม่ออก อาจต้องโดนแช่โซดาไฟสักรอบ ทีนี้จุดที่ใกล้จะรั่ว หรือเกือบๆ พอโดนชะล้างสิ่งอุดตันออกไป ก็คงจะรั่วแน่ๆ

ผมแนะนำให้เปลี่ยนตู้ มือ 2 สภาพดี เมื่อครึ่งปีที่ผ่านมา ผมซื้อมา 1000 บาทในเชียงกง

ที่แนะนำให้เปลี่ยนตู้มือ 2 เพราะคุ้มค่ากว่า ใช้ได้ 3 ปีก็เกินคุ้มแล้วครับ เพราะอะไรเหรอ

1 ได้ตู้แท้ ตู้นอกเย็นจัดกว่าตู้บ้านเรา เพราะมันถี่กว่า

2 ได้วาวล์ใหม่ (ควรเปลี่ยนทุกครั้งที่รื้อระบบ โดยเฉพาะของบ้านเรา)

3 ได้เซ็นเซอร์ใหม่(ไว้สำรอง)

ปรกติซื้อตู้ในเชียงกงเนี่ย เค้ารับประกันอยู่แล้ว หรือขี้เกียจให้ร้านไปซื้อก็ได้

ถ้าซื้อเชียงกงเนี่ย เราจะเห็นสภาพมากกว่า ร้านจัดมาให้ เพราะว่า เชียงกงมันไม่มาขยันนั่งล้างตู้แอร์ให้หรอกครับ มาแบบไหน ขายแบบนั้น

วิธีดู

1 กล่องไม่แตก ขายึดตู้มี 2 แบบ ใส่กับเซฟได้ 2 แบบเลย

2 ไม่มีการเยิ้มๆเหนียวๆ หมายถึงน้ำมันคอมไหลกลับมาที่ตู้ มันจะเหนียวเนอะ ไม่ใช่ยางดำๆขี้หมาแห้งที่โป๊ะไว้ที่ vale นะ

3 เลือกตู้ที่ข้างในสะอาดที่สุด แสดงว่าผ่านการใช้งานมาน้อย

แค่นี้คุณก็จะได้ตู้แอร์สภาพดีๆ ราคาไม่โหด แนะนำว่า รื้อระบบขนาดนี้ ควรเป็น ไดเออร์ (ตัวกรองน้ำยาแอร์ด้วย)

ตู้ น้ำยา ไดเออร์ ค่าแรง สรุป ชุดใหญ่ ไม่น่าเกิน 3000 หรอกครับ คราวนี้ก็เย็นไปอีกนานเลย

ชอบๆๆ ความรู้ใหม่อีกแระ

ล้างตู้/เปลี่ยนดรายเออ/แว๊กน้ำยา....1800.-
โดนมาสดๆร้อนๆแถวๆพระราม3ครับ
ครั้งก่อนนี้เข้าทำเมื่อปีใหม่ 2550 แค่เติมน้ำยา...เย็นเป็นปีเลยครับ ใช้ได้

ขอบคุณทุกๆท่านครับ:redface:

เอ ผมไปเติมน้ำยาแอร์แถวบ้านเมือวันเสาร์ที่ผ่านมา เพราะมันหมดเร็ว

เค้าก็เลยบอกว่า คงรั่ว ถ้ารั่วใน ก็ต้องเปลี่ยนตู้ใหม่ ประมาณ 1,700 เองอ่ะครับ แต่ยังไม่รวมค่าแรงและน้ำยาแอร์นะครับ

สวนผักน่ะครับ ทำงานเรียบร้อยดี เคยเอา City พี่ไปเปลี่ยนก็ราคาราวๆนี้ฮะ

เอ ผมไปเติมน้ำยาแอร์แถวบ้านเมือวันเสาร์ที่ผ่านมา เพราะมันหมดเร็ว

เค้าก็เลยบอกว่า คงรั่ว ถ้ารั่วใน ก็ต้องเปลี่ยนตู้ใหม่ ประมาณ 1,700 เองอ่ะครับ แต่ยังไม่รวมค่าแรงและน้ำยาแอร์นะครับ

สวนผักน่ะครับ ทำงานเรียบร้อยดี เคยเอา City พี่ไปเปลี่ยนก็ราคาราวๆนี้ฮะ
แถวไหนหรอครับลูกพี่ ช่วยบอกพิกัดหน่อยครับ

อ่า โทษทีไม่ได้เข้ามาดูนาน

แถวไหนหรอครับลูกพี่ ช่วยบอกพิกัดหน่อยครับ

ร้านแอร์ น่ะครับ ถ้าขับมาจากสวนผักนะฮะ มาจากทางตลาดกรุงนนท์นะ ผ่านสวนผัก 32 ไปนะครับ ตรงไปเรื่อยๆจะัเจอโค้งที่มี 7-11 อยู่

พอพ้นโค้งไป ร้านจะอยู่ซ้ายมือเลยครับ ตรงข้ามร้านขายอาหารสัตว์ (ชื่อร้านสีชมพู) หาไม่ยากครับ งานดีครับผม

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม