ถามเรื่องสายไฟของระบบแอร์

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ supercef
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

supercef

Register
เข้าร่วม
16 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
รีเลย์คอมแอร์ในกล่องฟิวส์หน้ารถ หน้าคอนแทคตัด-ต่อพัดลมแอร์ มันมีเชม่าดำๆ เหมือนจะไหม้ ตอนนี้เปิดแอร์ คอมแอร์ไม่ทำงาน ถ้าจะให้ร้านซ่อมแอร์ทั่วไปดูให้จะพอได้ไม้ครับ หรือพี่น้องในคลับ มีร้านช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ขออยู่ใน กทม หรือ ปริมณฑลก้อได้ครับ :burn:

รีเลย์คอมแอร์ในกล่องฟิวส์หน้ารถ หน้าคอนแทคตัด-ต่อพัดลมแอร์ มันมีเชม่าดำๆ เหมือนจะไหม้ ตอนนี้เปิดแอร์ คอมแอร์ไม่ทำงาน ถ้าจะให้ร้านซ่อมแอร์ทั่วไปดูให้จะพอได้ไม้ครับ หรือพี่น้องในคลับ มีร้านช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ขออยู่ใน กทม หรือ ปริมณฑลก้อได้ครับ :burn:

ลองเอารีเลย์ถอดออกมาเอาแล้วเอาสายไฟต่อขั้วคอยล์รีเลย์ ไปจิ้มกับแบตลอง test ดูก่อนก็ได้ครับ ว่าถ้าจ่ายไฟแล้วรีเลย์ทำงานต๊อกแต๊กอยู่ ก็แสดงว่ารีเลย์ยังใช้ได้ไม่เสียครับ
แต่ถ้ามันไม่ทำงาน ให้เอาไปหาเทียบซื้อตามร้านอะไหล่มือหนึ่งหรือมือสองก็ได้ครับ
ผมเคยไปคุ้ยๆ แล้วซื้อจากร้านอะไหล่มือสอง รีเลย์ตัวสีเขียว(คอนแทคเดียว)ตัวละ 30 บาท รีเลย์ตัวสีน้ำตาล(2 คอนแทค) ตัวละ 40 บาทครับ

ลองดึงRelayออกแล้วเอาสายไฟจัมพ์ระหว่างขั้วคู่ที่อยู่ห่างกันดูครับ มันจะมีไฟแบตมารออยู่แล้ว (คู่นี้เป็นขั้วที่ต่อกับหน้าcontactของRelayครับ) ถ้าคอมแอร์ทำงานก็ต้องไล่ย้อนมาเช็คที่ Relay หรือสัญญาณไฟเลี้ยงRelay

ถ้าอยากทดสอบว่ามีสัญญาณมาสั่งให้Relayของคอมแอร์ทำงานหรือเปล่าก็ลองเปิดแอร์(กดปุ่มACด้วยนะครับ) แล้วเช็คไฟที่ขั้วคู่ที่อยู่ชิดกันดู ใช้มิเตอร์วัดระหว่างขั้วนะครับ(คู่นี้เป็นไฟเลี้ยงcoilที่จะดึงให้หน้าcontactต่อกัน) ถ้ามีไฟมาก็แสดงว่าสัญญาณปรกติ

ถ้าทุกอย่างข้างต้นปรกติก็คงเป็นที่Relayแล้วครับ

แต่ถ้าง่ายสุดก็เอาRelayสีฟ้าตัวที่อยู่ข้างกันมาลองสลับกันเลย
(ฮิ ฮิ หลอกให้อ่านตั้งหลายบรรทัด แค่อ่านบรรทัดล่างสุดก็พอละ):byebye:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม