คอมแอร์ทำงานตลอดไม่ยอมหยุดเลย

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ kit
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

kit

Register
เข้าร่วม
15 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ลองทดสอบตามขั้นตอนแล้วอาการมีดังนี้ครับ
ตอนสตาร์ทเครื่องก่อนเปิดแอร์--->คอมแอร์ไม่ทำงาน (ปรกติ)
เปิดแอร์--->คอมแอร์+พัดลมไฟฟ้าทำงาน(ปรกติ)
ลองปิดA/C หรือปิดแอร์ --->คอมแอร์ยังคงทำงานอยู่ตลอด (ผิดปรกติละ)
ขณะที่ปิดแอร์ ลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่--->คอมแอร์ไม่ทำงาน (ปรกติ)

รู้สึกว่ากล่องจะสั่งให้คอมแอร์มันดับนะ แต่มันไม่ยอมดับตามคำสั่ง
(พอกล่องสั่งให้คอมแอร์หยุดทำงาน ก็จะสั่งให้AACวาล์วหยุดชดเชยรอบไปด้วย)

คำสั่งให้คอมแอร์ดับ--->AAC วาล์วหยุดชดเชยรอบ--->เครื่องดับเพราะAACวาล์วไม่ชดเชยรอบ แต่คอมแอร์ยังคงติดอยู่เลยดึงให้เครื่องรอบต่ำและดับไป

ตอนนี้สงสัยrelayของพัดลมไฟฟ้า ไม่รู้ว่าหน้าสัมผัสค้างหรือเปล่า

อาการนี้เป็นเพราะอะไรครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

ง่ายสุดคือลองไปเช็ครีเลย์คอมแอร์ที่กล่องฟิวส์ในฝากระโปรงหน้าครับ รีเลย์คอมแอร์มันค้างรึเปล่า

ขอบคุณค้าบ จะลองเช็คดู ตอนนี้บางครั้งก็เป็น บางครั้งก็ไม่เป็น งงงง ถ้าเป็นแล้วมันจะดึงเครื่องดับไปเลย
ยินดีน้อมรับทุกคำแนะนำครับ

ปิดแอร์แล้วคอมก็ยังทำงานอยู่หรือครับ ?
อืม...คิดไม่ออกเหมือนกันครับ
รอผู้รู้มาตอบดีกว่า

มาupdateครับ
เป็นที่Relayในกล่องฟิวส์จริงๆด้วย(ที่เขียนว่าAIRCOND) อาการคือหน้าcontactมันตัดช้า หรือบางทีก็ค้างไม่ตัดเลย
ทดสอบโดยการเอารีเลย์ที่อยู่ข้างๆกันลองสลับดู ปรากฎว่าใช้ได้ปรกติเลยครับ เดี๋ยวคงต้องไปหาrelayมาเปลี่ยนซะแล้ว
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ:redface: ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกอย่างละ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม